๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:18:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 38
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิกฤติใน ยูเครน,ไครเมีย กับ รัสเซีย..ช่วยกันแชร์ความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 97578 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 10:52:26 AM »

เรียนถามท่านสมชายครับตามมาตรา๑๑๓นั่นแล้วทำไมพวกที่ทำปฎิวัติรัฐประหารถึงไม่โดนลงโทษละครับ
ขอตอบแทนครับว่า ณ ช่วงเวลานั้น จะหาผู้กล้าใดไปร้องทุกข์กล่าวโทษคณะรัฐประหารต่อศาลในฐานความผิดก่อการขบถละครับ ในเมื่อเวลานั้นคณะรัฐประหารมีอำนาจสูงสุด เป็นทั้งรัฏฐาธิปัตย์ของรัฐชี้เป็นชี้ตายได้ จะออกประกาศหรือกฎหมายใดก็บังคับใช้ได้ทันที แล้วส่วนใหญ่คณะรัฐประหารจะป้องกันตัวเองด้วยการรีบตรากฎหมายนิรโทษกรรมความผิดของคณะไว้อยู่แล้ว (เจ้าแรกที่สร้างธรรมเนียมแบบนี้คือทรอตสกี้แห่งกลุ่มบอลเชวิค ในสมัยปฏิวัติรัสเซีย หลังจากนั้นคณะรัฐประหารทั่วโลกก็ทำตามเป็นแถว )

ฉะนั้น ถึงราษฎรหรือพนักงานอัยการจะไปกินดีหมีหัวใจเสือมาจากไหนทำการฟ้องร้องคณะรัฐประหารต่อศาลในฐานความผิดก่อการกบฏตามมาตรา 113 แห่ง ป.อ. ศาลก็มักจะเลือกสั่งยกฟ้อง โดยอิงแนวคำพิพากษาศาลฎีกาเดิม (จำเลขฎีกาไม่ได้แล้ว) และผลจากกฎหมายนิรโทษกรรมนี่ละครับ ไหว้

ตามนั้นครับ... จบเรื่องเมื่อไหร่ก็ออกกฎหมายนิรโทษกรรมตนเองครับ...

แล้วตอนยังไม่จบเรื่องก็ไม่มีใครกล้าไปจับตัวส่งฟ้องศาลไงครับ... ฮา...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 11:24:45 AM »

เรียนถามท่านสมชายครับตามมาตรา๑๑๓นั่นแล้วทำไมพวกที่ทำปฎิวัติรัฐประหารถึงไม่โดนลงโทษละครับ
ขอตอบแทนครับว่า ณ ช่วงเวลานั้น จะหาผู้กล้าใดไปร้องทุกข์กล่าวโทษคณะรัฐประหารต่อศาลในฐานความผิดก่อการขบถละครับ ในเมื่อเวลานั้นคณะรัฐประหารมีอำนาจสูงสุด เป็นทั้งรัฏฐาธิปัตย์ของรัฐชี้เป็นชี้ตายได้ จะออกประกาศหรือกฎหมายใดก็บังคับใช้ได้ทันที แล้วส่วนใหญ่คณะรัฐประหารจะป้องกันตัวเองด้วยการรีบตรากฎหมายนิรโทษกรรมความผิดของคณะไว้อยู่แล้ว (เจ้าแรกที่สร้างธรรมเนียมแบบนี้คือทรอตสกี้แห่งกลุ่มบอลเชวิค ในสมัยปฏิวัติรัสเซีย หลังจากนั้นคณะรัฐประหารทั่วโลกก็ทำตามเป็นแถว )

ฉะนั้น ถึงราษฎรหรือพนักงานอัยการจะไปกินดีหมีหัวใจเสือมาจากไหนทำการฟ้องร้องคณะรัฐประหารต่อศาลในฐานความผิดก่อการกบฏตามมาตรา 113 แห่ง ป.อ. ศาลก็มักจะเลือกสั่งยกฟ้อง โดยอิงแนวคำพิพากษาศาลฎีกาเดิม (จำเลขฎีกาไม่ได้แล้ว) และผลจากกฎหมายนิรโทษกรรมนี่ละครับ ไหว้

ตามนั้นครับ... จบเรื่องเมื่อไหร่ก็ออกกฎหมายนิรโทษกรรมตนเองครับ...

แล้วตอนยังไม่จบเรื่องก็ไม่มีใครกล้าไปจับตัวส่งฟ้องศาลไงครับ... ฮา...

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 12:10:10 PM »

เท่ามีปืนมากย่อมมีอำนาจเหนือกฏหมาย แล้วพวกที่ทำไม่สำเร็จละครับที่ผ่านมาได้รับโทษกันบ้างไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 01:54:03 PM »

เหมา เจ๋อ ตุง เคยกล่าวไว้ว่า "อำนาจรัฐมาจากปลายปากกระบอกปืน" ถ้ารัฏฐาธิปัตย์ใดไร้ซึ่งกองทัพหนุนหลัง รัฏฐาธิปัตย์นั้นก็ยากที่จะได้ครองอำนาจสูงสุด ด้วยเหตุนี้ผู้นำบางรายจึงต้องสร้างกองกำลังของตนเองไว้คานอำนาจกับฝ่ายกองทัพด้วย อย่างอดอล์ฟ ฮิตเลอร์ หลังจากรวบอำนาจสถาปนาตัวเองเป็นฟูเรอห์ ฮิตเลอร์ก็ต้องจัดตั้งกองกำลัง SS ขึ้นมาเพื่อคานอำนาจกับกองทัพเยอรมันหรือ Werhmacht ที่ฮิตเลอร์หวาดระแวง

ส่วนใครที่ทำรัฐประหารไม่สำเร็จก็เป็นกบฏไปตามระเบียบ จะถูกสั่งย้ายสั่งปลดหรือถูกประหารชีวิตตายตกตามกันก็แล้วแต่พฤติการณ์ในขณะนั้นครับ บางรายก็ลี้ภัยไปอยู่ต่างประเทศจนเมื่อมีการพระราชทานอภัยโทษถึงได้กลับมาก็มี  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2014, 02:04:24 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 11:00:57 PM »

ยายบ๊าบมาดูหน้าไอ้หมอนี่หน่อยใช่ลูกน้องยายไหมเนี่ย
https://www.youtube.com/watch?v=QADOecTk5z0

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 11:27:53 PM »

กำลังทางอากาศเป็นตัวชี้วัดกำลังรบ ถ้าควบคุมน่านฟ้าได้ทุกอย่างก็เสร็จ เครดิตรูป thaiarmedforce.com Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2014, 11:31:26 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Hero Member

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 09:07:32 AM »

ยายบ๊าบมาดูหน้าไอ้หมอนี่หน่อยใช่ลูกน้องยายไหมเนี่ย
https://www.youtube.com/watch?v=QADOecTk5z0

55555 พี่ แป  ยายเห็นแต่ "ชาย ชุดดำ"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ท่าทางเป็นพวก  "กำนัน"  ปลอมตัวมา อ่ะ ฮา
ถ้าเป็นพวก  "เสื้อแดง"  โดนเผา ไปแล้ว อ่ะ ฮา

5555 พี่แป  จังส่ง  "โรงโม่"  ฝั่งพม่าเล้ย อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 11:21:14 AM »

พวกนักวิชาการทั้งหลายที่อธิบายเรื่องการเมืองระหว่างประเทศว่าสาเหตุเกิดจากศาสนา(เช่นคริสต์/อิสลาม - ครูเสดหรือ อ่าวเปอร์เชีย)มั่ง อุดมการณ์มั่ง(เช่นอุดมการณ์ประชาธิปไตย/คอมมิวนิสต์ฯ)... พวกนั้นเพ้อเจ้อครับ(Idealistic) ในเวทีการเมืองระหว่างประเทศมีอยู่เรื่องเดียวคือผลประโยชน์แห่งชาติ(มักมีเรื่องขี้โกงเพื่อชาติติดมาด้วย)... ฮา...

อ่อน  แต่อยากอวดฉลาด  คนที่คุยว่าตัวเองแต่งตำรารัฐศาตร์ช่างเบาปัญญานัก

ตำราประวัติศาตร์ กๆเล่ม กล่าวถึงความขัดแย้งของมวลมนุษย์ไว้มากมายหลายสาเหตุ
ถ้าง่ายขนาดนี้อย่างปัญหาภาคใต้บ้านเรา ใช้เงินฟาดหัวโจรใต้ก็แก้ปัญหาได้แล้ว

พูดน้อยๆหน่อยก็ได้ คนอื่นจะได้ไม่รู้ว่างั่ง โฮ่ๆๆๆๆ...... คิก คิก
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:58:08 PM »

พี่ชงโคผมว่า ให้เกียรติเพื่อนร่วมบอร์ดบ้างนะครับ ผมเข้าใจว่าเคยมีประเด็นกัน แต่เล่นไปเกทับบบัฟแหลกทุกกระทู้มันไม่ไหวนะครับ ถ้าไม่เห็นด้วยก็ยกตัวอย่างมาครับ ที่ใหน เมื่อไหร่ ใคร ยังไง

การเมืองระหว่างประเทศผมก็มองว่าเป็นเรื่องของผลประโยชน์เหมือนกันครับ ก็อาจมีเรื่องของอำนาจเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

ส่วนพวกที่บ้าอุดมการณ์หรือชนชั้นนั้น เขาเอาไว้บังหน้ากับหลอกใช้คนไปตายแทน แม้แต่ภาคใต้ อันที่จริงมันอาจคล้ายเทกซัสก็ได้ พูดมากไปไม่อยากมีอะไรผูกพันทางกฏหมายตามมา

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 03:52:01 PM »

พวกนักวิชาการทั้งหลายที่อธิบายเรื่องการเมืองระหว่างประเทศว่าสาเหตุเกิดจากศาสนา(เช่นคริสต์/อิสลาม - ครูเสดหรือ อ่าวเปอร์เชีย)มั่ง อุดมการณ์มั่ง(เช่นอุดมการณ์ประชาธิปไตย/คอมมิวนิสต์ฯ)... พวกนั้นเพ้อเจ้อครับ(Idealistic) ในเวทีการเมืองระหว่างประเทศมีอยู่เรื่องเดียวคือผลประโยชน์แห่งชาติ(มักมีเรื่องขี้โกงเพื่อชาติติดมาด้วย)... ฮา...
อ่อน  แต่อยากอวดฉลาด  คนที่คุยว่าตัวเองแต่งตำรารัฐศาตร์ช่างเบาปัญญานัก

ตำราประวัติศาตร์ กๆเล่ม กล่าวถึงความขัดแย้งของมวลมนุษย์ไว้มากมายหลายสาเหตุ
ถ้าง่ายขนาดนี้อย่างปัญหาภาคใต้บ้านเรา ใช้เงินฟาดหัวโจรใต้ก็แก้ปัญหาได้แล้ว

พูดน้อยๆหน่อยก็ได้ คนอื่นจะได้ไม่รู้ว่างั่ง โฮ่ๆๆๆๆ...... คิก คิก

พี่ชงโคผมว่า ให้เกียรติเพื่อนร่วมบอร์ดบ้างนะครับ ผมเข้าใจว่าเคยมีประเด็นกัน แต่เล่นไปเกทับบบัฟแหลกทุกกระทู้มันไม่ไหวนะครับ ถ้าไม่เห็นด้วยก็ยกตัวอย่างมาครับ ที่ใหน เมื่อไหร่ ใคร ยังไง

การเมืองระหว่างประเทศผมก็มองว่าเป็นเรื่องของผลประโยชน์เหมือนกันครับ ก็อาจมีเรื่องของอำนาจเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

ส่วนพวกที่บ้าอุดมการณ์หรือชนชั้นนั้น เขาเอาไว้บังหน้ากับหลอกใช้คนไปตายแทน แม้แต่ภาคใต้ อันที่จริงมันอาจคล้ายเทกซัสก็ได้ พูดมากไปไม่อยากมีอะไรผูกพันทางกฏหมายตามมา

นายสมชายว่าตามที่คุณนีโอบอกครับ...

เอาไว้หลอกใช้คนให้ไปตายแทน วิธีหลอกก็นั่งดูว่ามันมีรอยแยกตรงไหนก็แซะตรงนั้น(เช่นแซะเรื่องศาสนาฯ)... เรื่องเท็กซัสโดนไปก็เพราะน้ำมันดิบ ส่วนแคลิฟอร์เนียโดนไปก็เพราะเหมืองทอง, แล้วที่ภาคใต้ก็อาจโดนเพราะแหล่งน้ำมันดิบในอ่าวไทย...

ท่านใดสงสัยเรื่องภาคใต้ ก็ต้องทดลองค้นกูเกิ้ลเรื่อง บ.เพิร์ลออยล์ ดูครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2014, 03:55:24 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 03:54:44 PM »

สำหรับคงโคหัวหมาหน้าควาย... เอาง่ายๆ ให้ลองเดินไปส่องกระจกเงาแล้วเมื่อไหร่เห็น"หน้าคน"ไม่ใช่"หน้าควาย"ในกระจกเงา, ก็มา Post บอกด้วยก็แล้วกัน... ฮา...

ไปส่องกระจกเงาซะ, ควายเอ๊ยยยยย... ฮา...

Hero Member

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 04:46:08 PM »

สำหรับคงโคหัวหมาหน้าควาย...

เอาง่ายๆ ให้ลองเดินไปส่องกระจกเงา
แล้วเมื่อไหร่เห็น"หน้าคน"ไม่ใช่"หน้าควาย"ในกระจกเงา,

ก็มา Post บอกด้วยก็แล้วกัน... ฮา...

ไปส่องกระจกเงาซะ, ควายเอ๊ยยยยย... ฮา...

55555  จานโฉมชาย (ฮา)   รับยา  "ช่อง สาม" อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

<a href="http://www.youtube.com/v/pSkx2hMr5Bw&amp;feature=youtu.be" target="_blank">http://www.youtube.com/v/pSkx2hMr5Bw&amp;feature=youtu.be</a>

หัว...ฆรวย

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 05:41:47 PM »

สำหรับคงโคหัวหมาหน้าควาย...

เอาง่ายๆ ให้ลองเดินไปส่องกระจกเงา
แล้วเมื่อไหร่เห็น"หน้าคน"ไม่ใช่"หน้าควาย"ในกระจกเงา,

ก็มา Post บอกด้วยก็แล้วกัน... ฮา...

55555  จานโฉมชาย (ฮา)   รับยา  "ช่อง สาม" อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

<a href="http://www.youtube.com/v/pSkx2hMr5Bw&amp;feature=youtu.be" target="_blank">http://www.youtube.com/v/pSkx2hMr5Bw&amp;feature=youtu.be</a>

จะมีตังส์จ่ายค่ายารึเปล่าก็ไม่รู้ วันๆอาแต่พล่ามว่าเล่นหุ้นรวย
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 05:55:20 PM »

ใจคอจะไม่ออกความเห็นหรือวิเคราะห์สถานะการณ์ตามหัวข้อกระทู้ซักหน่อยหรือครับ แล้วค่อยป่วนทีหลังก็ยังได้ครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 08:32:44 PM »

ใจคอจะไม่ออกความเห็นหรือวิเคราะห์สถานะการณ์ตามหัวข้อกระทู้ซักหน่อยหรือครับ แล้วค่อยป่วนทีหลังก็ยังได้ครับ

ถ้าพอจะรู้บ้าง  คงยกมาคุยแล้วล่ะครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 38
  พิมพ์