๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 10:03:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความเสียหายขนาดนี้เป็นปกติของกระสุน 9 mm หรือ ควรจะรุนแรงกว่านี้ครับ  (อ่าน 2062 ครั้ง)
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 05:01:20 AM »

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ผมเก็บความสงสัยนี้มานาน เหตุเกิดเมื่อกันยายนปีที่แล้ว แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ถ่ายรูปชิ้นส่วนที่ประกันคืนมาสักทีเลยไม่ได้โพสต์ครับ

เหตุเกิดกลางดึก ณ ลานจอดรถร้านอาหารแห่งหนึ่ง ผมอยู่ข้างในกับเพื่อนๆ พนักงานของร้านมาเชิญให้ไปที่รถ ใจวูบขึ้นมาเลยว่า เอาละตรู ออกรถมาใหม่ๆโดนหางเลขให้ใครชนท้ายเอาแล้วหรือ พอมาถึงรถ อ้าว ตรูดมันยังสวยเหมือนเดิมไร้แม้รอยขีดข่วน  แต่พอแพนกล้องสูงขึ้นหน่อย อูยยย มีรูประมาณนิ้วก้อยที่กระจกหลังขวาพร้อมรอยแตกร้าวไปทั่วทั้งบาน หากมิใช่นักนิยมปืนก็อาจจะงงได้หลายวินาที แต่ผมรู้ได้ทันทีว่ามันคือ รูกระสุน พร้อมๆกับบอกตัวเองไปเลยว่า ไม่ 9 mm ก็คง .38 mm เอ้ย .38 นิ้ว

ได้ความว่า คู่อริยิงกันตรงนั้น ฝ่ายที่ตายโดน .22 แสดงว่าฝ่ายที่ตายนั่นแหละใช้ 9 mm หรือ .38 ยิงมาทางรถผม ระยะยิง 4 เมตร หลังจากที่ได้ตรวจสอบความเสียหายจากกระสุนนัดนี้พบว่า มันเจาะทะลุกระจกเข้าไป แล้วเฉี่ยวเอาลูกกลิ้ง+O-Ringของม่านบังแดดหลังจนหลุดออก O-Ring ขาดตกอยู่บนเบาะหลัง จากนั้นกระสุนก็พุ่งเข้าหมอนพิงศีรษะหลัง โดยผ่านหนังหุ้มเบาะเข้าไป ทะลุโครงพลาสติคข้างในตามภาพจนเกือบทะลุออกจากโครงพลาสติค แต่ไม่ทะลุ คงแค่ทำให้ด่านสุดท้ายปริ และหัวกระสุนติดอยู่ในนั้น คืนนั้นผมก็พยายามจะดึงหมอนใบนี้ออกเพื่อแกะหัวกระสุนให้เจ้าหน้าที่ตำรวจ แต่ดึงออกไม่ได้ ทราบภายหลังจากศูนย์ฯว่าต้องถอดพนักพิงเบาะหลังออกจึงจะถอด-ใส่หมอนพิงศีรษะใบนี้ได้ บังเอิญ 2-3 วันหลังจากคืนเกิดเหตุ ผมมีอันต้องเดินทางไปต่างประเทศทั้งเดือน จึงให้ศูนย์ซ่อมประสานงานกับเจ้าหน้าที่เพื่อนำหัวกระสุนส่งมอบให้ ผมจึงไม่เห็นหัวกระสุนด้วยตาตนเอง และไม่แน่ใจว่าเป็น .38 หรือ 9 mm ขั้นต้นขอเดาว่าเป็น 9 mm เพราะคนที่มีคู่อริกันคงไม่พก .38 มั้งครับ

สิ่งที่ผมสงสัยคือ อำนาจทะลุทะลวงของมันเป็นปกติแค่นี้เองหรือครับ เพราะในกรณีที่มือปืนยิงเหยื่อในรถ อำนาจมันที่เหลือจากทะลุกระจกแล้ว ยังเจาะเข้าสังหารเหยื่อได้อย่างดี เช่น กรณีของคุณแสงชัย สุนทรวัฒน์ เมื่อนานมาแล้ว ผมจำได้ว่า เป็น Beretta 9 mm ซึ่งนัดนั้นนอกจากจะต้องผ่านกระจกรถแล้วยังเข้าไปที่พนักพิงเบาะก่อนแล้วจึงโดนคุณแสงชัย กรณีของรถผมนี้ หลังจากหัวกระสุนผ่านกระจกเข้าไปแล้ว (ลูกกลิ้ง+O-Ring คงแทบไม่ต้องคิด) มันเจาะพลาสติคของหมอนพิงได้เพียงเท่านี้หรือครับ ใคร่ขอรบกวนผู้เชี่ยวชาญวิเคราะห์เป็นวิทยาทานหน่อยครับ ขอบพระคุณครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2014, 04:16:35 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 12:14:41 PM »

คุณพี่โชคดีจังเลยครับที่ไม่ได้อยู่ในรถขณะที่เค้ายิงกัน ผมเดาว่า .38 ครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 01:42:51 PM »

ดูแล้ว คงมีปัจจัยประกอบหลายปัจจัยนะครับ ขนาดของกระสุน ความยาวลำกล้อง ระยะห่างของการยิง วัสดุที่กระสุนผ่านที่สามารถดูดซับแรงดันของหัวกระสุน จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ถ้าเป็นกระสุนขนาด .38 ยิงจากปืนลูกโม่ลำกล้อง 2 นิ้ว ระยะห่างกว่า 20 เมตร กระสุนทะลุผ่านกระจกนิรภัยด้านหลังรถยนต์ที่ติดฟิล์มกรองแสง แล้วกระทบลูกกลิ้งม่านบังแดด ทะลุผ่านนวมที่บุหมอนรองศีรษะที่มีโครงสร้างภายในเป็นพลาสติกแข็งและหนา ทำให้แรงทะลุทะลวงของกระสุนลดลงและหมดก่อนที่จะทะลุโครงพลาสติกอีกด้านหนึ่งของหมอนรองศีรษะที่ยังมีนวมบุรับไว้ด้านนอกอีกชั้นหนึ่ง ผมว่า มันก็เป็นธรรมดานะครับ
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:09:00 PM »

คุณพี่โชคดีจังเลยครับที่ไม่ได้อยู่ในรถขณะที่เค้ายิงกัน ผมเดาว่า .38 ครับ

ดูแล้ว คงมีปัจจัยประกอบหลายปัจจัยนะครับ ขนาดของกระสุน ความยาวลำกล้อง ระยะห่างของการยิง วัสดุที่กระสุนผ่านที่สามารถดูดซับแรงดันของหัวกระสุน จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ถ้าเป็นกระสุนขนาด .38 ยิงจากปืนลูกโม่ลำกล้อง 2 นิ้ว ระยะห่างกว่า 20 เมตร กระสุนทะลุผ่านกระจกนิรภัยด้านหลังรถยนต์ที่ติดฟิล์มกรองแสง แล้วกระทบลูกกลิ้งม่านบังแดด ทะลุผ่านนวมที่บุหมอนรองศีรษะที่มีโครงสร้างภายในเป็นพลาสติกแข็งและหนา ทำให้แรงทะลุทะลวงของกระสุนลดลงและหมดก่อนที่จะทะลุโครงพลาสติกอีกด้านหนึ่งของหมอนรองศีรษะที่ยังมีนวมบุรับไว้ด้านนอกอีกชั้นหนึ่ง ผมว่า มันก็เป็นธรรมดานะครับ

ขอบคุณครับ ผมลืมระบุระยะยิงไปครับ ประมาณ 4 เมตรครับ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:34:09 PM »

5555 ยายคิดว่าเกิดจาก  มุม  " ตกกระทบ " บริเวณขอบ หรือ สัน อ่ะ ฮา
เมื่อกระสุน กระทบ ลักษณะ นี้ พื้นผิวจะมีแรงต้าน  อ่ะ ฮา

ตรงสัน  มันแข็งแรง กว่า พื้นที่เรียบ ธรรมดา อ่ะ ฮา

เหมือนกับพวก  กระป๋อง น้ำอัดลม อ่ะ ฮา
ที่เขาต้อง  ทำ "สัน" ยกขึ้นมา รับน้ำหนัก อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้ายิงแนว 90 องศา  ยายเชื่อว่าทะลุ อ่ะ ฮา 
55555   เพราะ  กระสุน 9 มม.  มัน   " คม " อ่ะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:59:03 PM »

ผมเดาว่าเป็น MB E-Klass ครับ...

ส่วนเรื่องอำนาจทะลุทะลวงทำไมไม่มากอย่างควร...

ผมคาดเดาเอาว่า...

1. กระจกรับแรงไปมากแล้วครับ สังเกตุจากกระจกแตกร้าวไปหมดทั้งแผ่น แต่ไม่หลุดร่วงแปลว่าน่าจะเป็นกระจกลามิเนทครับ...

ซึ่งชั้นฟิล์มช่วยยึดระหว่างกระจกทั้งสองชั้นอยู่ ทำให้มีความแข็งแรงมากกว่าพวกเทมเปอร์...

แถมยังมีฟิล์มกรองแสงวีคูลอยู่อีกชั้นหนึ่งด้วยครับ (อันนี้ยังไม่รวมถึงกลาสโค็ทติ้งของ CTS ที่ผิวนอกอีกนะ...ล้อเล่นน่ะครับ)...

2. ชนิดของกระสุนครับ ถ้าหากเป็น LRN หรือ JHP อำนาจทะลุทะลวงย่อมต่ำกว่า FMJ อยู่แล้วครับ...

3. เห็นด้วยกับยายบ๊าบครับ โครงพลาสติกของหมอนรับแรงที่เหลือไปหมดครับ...

ผมอยากเชื่อว่าเป็นเพราะการใช้พลาสติกที่แข็งแรงสูง(น่าจะเป็น PP ไม่น่าจะถึงกับ PTFE)...

เพราะเป็นชิ้นส่วนสำคัญที่ให้ความปลอดภัยต่อผู้โดยสารครับ...

ที่เหลือก็คงเหมือนๆกับท่าน yutthakarn ครับ... Cheesy
ENOLA GAY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 04:56:56 PM »

5555 ยายคิดว่าเกิดจาก  มุม  " ตกกระทบ " บริเวณขอบ หรือ สัน อ่ะ ฮา
เมื่อกระสุน กระทบ ลักษณะ นี้ พื้นผิวจะมีแรงต้าน  อ่ะ ฮา

ตรงสัน  มันแข็งแรง กว่า พื้นที่เรียบ ธรรมดา อ่ะ ฮา

เหมือนกับพวก  กระป๋อง น้ำอัดลม อ่ะ ฮา
ที่เขาต้อง  ทำ "สัน" ยกขึ้นมา รับน้ำหนัก อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้ายิงแนว 90 องศา  ยายเชื่อว่าทะลุ อ่ะ ฮา  
55555   เพราะ  กระสุน 9 มม.  มัน   " คม " อ่ะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมเดาว่าเป็น MB E-Klass ครับ...

ส่วนเรื่องอำนาจทะลุทะลวงทำไมไม่มากอย่างควร...

ผมคาดเดาเอาว่า...

1. กระจกรับแรงไปมากแล้วครับ สังเกตุจากกระจกแตกร้าวไปหมดทั้งแผ่น แต่ไม่หลุดร่วงแปลว่าน่าจะเป็นกระจกลามิเนทครับ...

ซึ่งชั้นฟิล์มช่วยยึดระหว่างกระจกทั้งสองชั้นอยู่ ทำให้มีความแข็งแรงมากกว่าพวกเทมเปอร์...

แถมยังมีฟิล์มกรองแสงวีคูลอยู่อีกชั้นหนึ่งด้วยครับ (อันนี้ยังไม่รวมถึงกลาสโค็ทติ้งของ CTS ที่ผิวนอกอีกนะ...ล้อเล่นน่ะครับ)...

2. ชนิดของกระสุนครับ ถ้าหากเป็น LRN หรือ JHP อำนาจทะลุทะลวงย่อมต่ำกว่า FMJ อยู่แล้วครับ...

3. เห็นด้วยกับยายบ๊าบครับ โครงพลาสติกของหมอนรับแรงที่เหลือไปหมดครับ...

ผมอยากเชื่อว่าเป็นเพราะการใช้พลาสติกที่แข็งแรงสูง(น่าจะเป็น PP ไม่น่าจะถึงกับ PTFE)...

เพราะเป็นชิ้นส่วนสำคัญที่ให้ความปลอดภัยต่อผู้โดยสารครับ...

ที่เหลือก็คงเหมือนๆกับท่าน yutthakarn ครับ... Cheesy

ขอบคุณครับ คุณยายและคุณหมอ  ไหว้

ตอนแรกผมสงสัยว่าโครงพลาสติคจะเป็น Polycarbonate หรือเปล่า แต่พอสัมผัสปลายเส้นเล็กๆที่เกิดจากการแตกก็เห็นว่านิ่มไม่แข็งเปราะอย่าง Polycarbonate ครับ  อีกอย่าง การใช้งานตรงจุดนี้คงไม่ต้องการความแข็งแรงระดับนี้เหมือนอย่างโคมไฟหน้ารถยนต์ที่เสี่ยงต่อการกระทบกับสะเก็ดหินที่ความเร็วร้อยสองร้อยครับ

พูดถึง Polycarborate ผมเคยเอาโคมไฟ Polycarbornate ตัด 3 ชิ้นแล้วซ้อนกัน 3 ชั้น ใช้ Ruger 10/22 ยิงระยะ 1 ฟุต ก็ทะลุครับ แต่ชั้นที่ 3 ทะลุแบบปริๆออก ไม่ขาดหลุดออกไปครับ ไว้ถ้าหาเจอจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ

อีกประเด็นที่ผมยังไม่ค่อยอยากเชื่อจึงไม่ได้กล่าวไว้แต่ต้นคือ ตอนคุยกับบริษัทฟิล์มกรองแสงให้ไปติดตั้งตามเคลม (ผมใช้ Huper Optik ครับ) เค้าบอกว่า Huper Optik ผลิตฟิล์มนิรภัยด้วย แต่ไม่ได้นำเข้า แม้รุ่นธรรมดาก็มีความเหนียวเป็นพิเศษ

คุณหมอครับ ผมอยากจะ Anti-aging เลยไม่เอา MB   มาใช้ 320 แทนครับ อิอิ  Grin

อ้อ พูดถึงเรื่องฟิล์ม ตอนเลือกฟิล์มก็ได้เสียเวลาค้นคว้าอยู่นาน ผมได้เล่าประสบการณ์ดังกล่าวไว้ที่นี่ครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆครับ

http://www.hondacrvclub.com/2008/viewtopic.php?f=11&t=41481

นอกจากนี้ยังได้เอาคันนั้นไปแดมป์พื้นรถเพื่อลดเสียงรบกวนมา ได้รีวิวไว้ตรงนี้ครับ เผื่อใครจะทำบ้างจะได้มีข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ ผมใช้ Decibel Meter วัดก่อน-หลัง

http://www.hondacrvclub.com/2008/viewtopic.php?f=11&t=41278
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2014, 05:00:51 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
g21
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 05:35:19 PM »

น่ากลัวมาก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:30:15 PM »

บ๊ะ แก่แล้วหูตามันฝ้าฟางจริงๆครับ...

ผมไปมองรถผิดรุ่นผิดยี่ห้อ แถมอ่านสติ๊กเกอร์ฟิล์มผิดอีก...

ไล่จับไก่กลับเข้าเล้ากันไม่ทันเลยครับ...ฮา.. คิก คิก
Deknoi
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 07:18:56 AM »

กระจกรถยนต์รอบคัน  ยกเว้นกระจกหน้ารถ  จะเป็นกระจกแบบ "เทมเปอร์" ครับ   ไหว้
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 11:40:23 AM »

ไปทานที่ไหนครับเนี่ย น่ากลัวจัง
hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 04:06:36 PM »

หรือปืนไทยประดิษฐ์ แบบไม่มีเกลียวลำกล้อง
หน้า: [1]
  พิมพ์