๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 06:02:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จับปืนใหม่ ไม่มีใบ ป.4  (อ่าน 5365 ครั้ง)
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:18:18 PM »

สืบเนื่องจาก กระทู้ โดนจับปืนใหม่ ยังไม่มีใบ ป.4    

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=106716.0

เมื่อวันที่ 28 ธ.ค. 2554  ได้เอาปืนใส่กระเป๋าสะพาย พาไปยิงที่สนามยิงปืน  ออก จากสนามยิงปืนก็ไปร่วมงานบวชของเพื่อนต่อ  ขากลับ โดน ตร. จับ  ข้อหา พกพา  และ ครอบครอง โดยไม่ได้รับอนุญาติ  โดนชก  ปืนเพิ่งซ้อมาเมื่อวันที่ 22 ธ.ค. 2554  ยังไม่ได้พาไปขึ้นใบ ป.4 เลย   ตกใจ ขณะโดนจับ ใส่เสื้อชุดฝึกของทหารซึ่งเป็นชื่อผม   แสดงบัตร แล้วบอกว่าเป็นทหาร ยังจะเอาเข้านอนในคุกอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน  คืนเดียวกัน จ.ส.ท ทหารช่างออกมาจากค่าย ก็โดนเหมือนกัน  นอนคุกด้วยกัน คิก คิก  ทั้งๆที่ของเขามีใบ ป.4  พร้อม  ส่วนอีกคนเป็นชาวบ้าน ปกติ  นอนคุกไม่ถึง ชั่วโมง ปล่อย ด่วน ได้ข่าวว่า พี่แก จ่ายค่าทางด่วน  แบร่ หัวเราะร่าน้ำตารินเลยปล่อย ของผมกว่าจะออกมาได้ต้องมีคนไปประกันตัวออก มา   ขอทราบว่าถ้าโดนแบบนี้ ปืนที่โดนยึดจะได้คืนไหมครับ  จะมีโทษอย่างไรบ้างครับ  แล้วจะมีโอกาสขอ ป.3 ใบต่อไปได้อีักไหมครับ ไหว้

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:22:27 PM »

ตอนนี้ไปปืนคืนมา ปีกว่าแล้วครับ..................เด๋ววันนี้จะเล่าการดำเนินการให้ทุกท่านฟังครับ

หลังจากที่ประกันตัวออกมา..........ทางโรงพักส่งเรื่องต่อให้อัยการจังหวัด  ซึ่งผมต้องมาต่อการประกันตัวที่อัยการจังหวัด อยู่หลายครั้ง

เดินทาง นราธิวาส - พัทลุง ลำบากเหลือหลาย แต่แล้ว วันหนึ่ง ท่านอัยการเรียกไปพบ บอกว่า จะยกฟ้อง ข้อหามีไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาติ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:27:37 PM »

ทางอัยการจังหวัด เลยตีเรื่องส่งไปให้ ผู้ว่าเป็นคนเซ็น สรุป ตอนนี้ เหลือแค่ข้อหาเดียวคือ

พกปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาติแหละไม่มีเหตุอันควร ข้อหานี้อัยการสั่งฟ้อง

วันขึ้นศาล ก็ไปรายงานตัวที่ศาลแต่เช้า และเข้า ห้องหมี ( ห้องกรงใต้ตุ่นศาล )ในห้องมีพวกนักโทษจากเรือนจำ ตีตรวน

กับคนที่มาต่อประกัน และรอขึ้นศาลเหมือนผม    กว่าศาลจะขึ้นบรรลังค์ ปาเข้าไปเกือบเที่ยง

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:32:45 PM »

ผมโดนใส่กุญแจมือครั้งแรก ( ตอนโดนจับไม่ได้ใส่ ) โดยใส่คู่กับ เด็กวัยรุ่นอีกคนที่เข้าฟังคำพิภาคษาด้วยกัน

ของผมศาลตัดสิน ปรับ หมืนนึง  แต่จำเลยให้การรับสารภาพลดโทษให้กึ่งนึง เหลือ 5000 K  ก็เลยเสียค่าปรับ

แต่ด้วยผมโดนขังที่ โรงพัก 1 คืน ค่าปรับจึงเหลือ 4500 บาท เสียค่าปรับ  แล้วนำหลักฐานไปรับปืนคืนที่ โรงพัก

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:37:46 PM »

พอไปถึงโรงพักยื่นหลักฐานให้ ตร.      ทาง ตร. สงสัยอีกว่า ทำไมเหลือแค่ข้อหาเดียว อธิบายตั้งนานกว่าจะเข้าใจ

ตอนโดนจับ มี ลูกกระสุนด้วย 27 นัด แต่ตอนไปรับ ทาง ตร. ชี้แจงว่า ลูกกระสุนทั้ง 27 นัด ใช้ยิงในการตรวจปืนหมดแล้ว

ผมก็ไม่ติดใจอะไรมาก แค่ได้ปืนกับซองกระสุนคืนก็พอแล้ว ปล. ปืนตอนที่รับมาจาก ตร. ไร้ริ้วรอย  ไม่มีแม้แต่สนิม ขอชมการเก็บรักษาครับ

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:46:40 PM »

พอได้ปืนคืนก็นำปืนมาขึ้น ป.4 ที่ อ.เมือง นราธิวาส ได้ตามปกติ ไม่มีค่าปรับแต่อย่างใด รวมระยะเวลาตั้งแต่โดนจับจนสิ้นสุดคดี 10 เดือน ครับ

ที่ริ้อฟื้นเรื่องเก่ามาเล่าเพราะต้องการให้เป็นแนวทาง..........เผื่อใครโดนจับปืนใหม่แล้วไม่มีใบ ป.3  ไม่ได้มีเจตตนาอย่างอื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2014, 09:05:08 PM โดย black-army » บันทึกการเข้า

โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 08:50:06 PM »

ยิงตรวจปืนตั้ง  27  นัด   ตกใจ

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
AE01
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 09:09:59 PM »

กระสุนยากครับ ที่จะได้คืนอ้างยิงตรวจ/ลองไปหมด จริงๆแล้วส่งแต่ปืนไปตรวจเฮ้อออ
ปล เคยเจอตรไปซื้อกระสุนซื้อที่ละ5นัด10นัด สู้พวกเราก็ไม่ได้เอามาทีเป็นแท่งเป็นลัง555
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 12:17:33 AM »

ยินดีด้วยครับ...

ติดตามมาตั้งแต่ต้นแล้ว...

หมดเคราะห์หมดโศกกันเสียทีครับ... Cheesy
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 05:43:28 AM »

ยินดีด้วยครับ...

ติดตามมาตั้งแต่ต้นแล้ว...

หมดเคราะห์หมดโศกกันเสียทีครับ... Cheesy

ขอบคุณครับคุณหมอ   ศาลติดสินได้ปืนคืนตั้งแต่ ส.ค. ปี 55 แล้วครับ 

DoAll
49th St, OCALA CITY , FL 34479
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 05:50:41 AM »

เป็นข้อมูลที่ ฟังแล้วต้องถึงตัวเองบ้าง เวลานำปืนออกไปข้างนอก  ขอบคุณ
1911&FISHING
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 08:37:10 AM »

ขอโทษทีครับ โพสผิดไปเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2014, 08:39:31 AM โดย 1911&FISHING » บันทึกการเข้า

More Care
Less Hate
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 08:59:04 AM »

เท่าที่ผมทราบ ต่อให้ไปนำพาปืนไปยิงซ้อมสนามยิงปืนมา ทั้งขาไปและขากลับไม่แวะที่ไหน ระหว่างทางไปหรือกลับบ้านหากโดนตำรวจจับก็ผิดกฎหมาย
งงว่ากฎหมายไทยทำไมผลักดันคนให้เป็นโจรง่ายจังครับ
ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 232

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 12:27:33 PM »

ของผมรับปืนมาตั้งแต่เดือนธันวา เอาเอกสารไปให้ปลัดและเสียค่า ป.4 ไว้แล้ว หลังจากนั้นอำเภอก็ปิดยาว จนบัดนี้ยังไม่ได้ขึ้น ป.4 เลยครับ ได้แค่พาไปสนามลองไปกล่องเดียวเองครับ

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 01:40:48 PM »

ยินดีก้วยครับนังไงก็อย่าไปจุดประทัดนะครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์