๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 01:17:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อดี - ข้อเสียของการมีอาวุธปืน  (อ่าน 8729 ครั้ง)
พรานเฒ่า
ณ.ที่ใดดวงใจไม่ไหวหวั่น ขอฝ่าฟันอุปสรรคและขวากหนาม ถึงสิ้นชาติวาสนาชะตาทราม จะฝากนามโลกให้รู้กูก็ชาย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 04:35:37 PM »

คือผมต้องทำรายงาน เรื่องสิ่งที่เราชอบ และผมก็ได้ลงรายงานเรื่อง ปืน เลยอยากได้ความคิดเห็นของพี่ๆน้องๆชาวชมรม ว่า ข้อดี - ข้อเสียของการมีอาวุธปืน เรามีอะไรบ้างอยากทราบเหตุผลของแต่ละท่านครับ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 05:06:37 PM »

การมีอาวุธปืนไม่มีข้อเสียครับ มีแต่ดีไม่มีเสีย... แต่ถ้าถามว่าข้อเสียของคนขี้โมโห(เอาปืนไปยิงผู้อื่นด้วยความโมโห) หรือคนสับเพร่าไม่ระมัดระวัง(ทำปืนลั่นใส่ผู้อื่น หรือเก็บวางไว้ไม่ดี เด็กเอาไปเล่นแล้วยิงกันตาย), อย่างนี้เป็นข้อเสียของคนขี้โมโห หรือคนสับเพร่าทั่วไปครับ...

คนขี้โมโหก็สามารถเอาไม้ตีหัวผู้อื่นตาย... หรือคนสับเพร่าฯ ก็สามารถขับรถยนต์ประมาทชนผู้อื่นตายได้เช่นกันครับ...

มีอีกเรื่องนึงคือรายงานประกอบการเรียนการสอนเรื่องทั่วไป ไม่ใช่เรื่องเฉพาะด้าน(เช่นเรื่องอาวุธปืน)นั้น... หากอาจารย์ผู้สอนมีทัศนะคติที่ไม่ดีเกี่ยวกับเรื่องนั้น(เช่นเรื่องอาวุธปืน) ระวังจะได้คะแนนไม่ดีนะครับ เพราะมักกลายเป็นเรื่องการเอาชนะฯ มากกว่าเรื่องความรู้ทางวิชาการฯ...

ผู้คนส่วนใหญ่ของประเทศไทยเกลียดและกลัวอาวุธปืน, เวลาผู้คนเขาเกลียดและกลัวอาวุธปืน ก็มักเกลียดคนเล่นปืน และมักจะกดคะแนนนักเรียนคนที่เล่นปืนครับ... ดังนั้นนายสมชายแนะนำว่าหาเรื่องอื่นทำรายงานดีกว่าครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 05:09:46 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 09:50:18 AM »

การมีอาวุธปืนไม่มีข้อเสียครับ มีแต่ดีไม่มีเสีย... แต่ถ้าถามว่าข้อเสียของคนขี้โมโห(เอาปืนไปยิงผู้อื่นด้วยความโมโห) หรือคนสับเพร่าไม่ระมัดระวัง(ทำปืนลั่นใส่ผู้อื่น หรือเก็บวางไว้ไม่ดี เด็กเอาไปเล่นแล้วยิงกันตาย), อย่างนี้เป็นข้อเสียของคนขี้โมโห หรือคนสับเพร่าทั่วไปครับ...

คนขี้โมโหก็สามารถเอาไม้ตีหัวผู้อื่นตาย... หรือคนสับเพร่าฯ ก็สามารถขับรถยนต์ประมาทชนผู้อื่นตายได้เช่นกันครับ...

มีอีกเรื่องนึงคือรายงานประกอบการเรียนการสอนเรื่องทั่วไป ไม่ใช่เรื่องเฉพาะด้าน(เช่นเรื่องอาวุธปืน)นั้น... หากอาจารย์ผู้สอนมีทัศนะคติที่ไม่ดีเกี่ยวกับเรื่องนั้น(เช่นเรื่องอาวุธปืน) ระวังจะได้คะแนนไม่ดีนะครับ เพราะมักกลายเป็นเรื่องการเอาชนะฯ มากกว่าเรื่องความรู้ทางวิชาการฯ...

ผู้คนส่วนใหญ่ของประเทศไทยเกลียดและกลัวอาวุธปืน, เวลาผู้คนเขาเกลียดและกลัวอาวุธปืน ก็มักเกลียดคนเล่นปืน และมักจะกดคะแนนนักเรียนคนที่เล่นปืนครับ... ดังนั้นนายสมชายแนะนำว่าหาเรื่องอื่นทำรายงานดีกว่าครับ...

ตอบให้ความเห็นแบบนี้...เป็นอาจารย์ชัดๆเลยครับ.. เยี่ยม
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 09:57:41 AM »

รายงานดูจะเรียกแขกดีอยู่นะครับ แต่ผมเห็นว่าถ้าคุณน้องได้ยกเหตุผลประกอบไว้โดยสมบูรณ์ ถ้าไม่ส่งอาจารย์ก็มาส่งในเว็บบอร์ดนี้สิครับ อยากอ่านด้วยเหมือนกัน
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 10:35:57 AM »

ข้อดีคือมีอาวุธไว้ปกป้องชีวิตเราครอบครัวและทรัพย์สิน ข้อเสียตอนนี้เห็นอยู่สองอย่างคือเสียตังค์กับอาจจะเสียชีวิตหรือบาดเจ็บได้ถ้าประมาทครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 10:59:23 AM »

เพื่อการกีฬาครับ Grin Grin Grin

ข้อเสีย เปลืองหากซ้อมไม่ถูกวิธี

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 12:11:03 PM »

นักเลงปืนเคยกล่าวเกี่ยวกับการมีอาวุธปืนไว้ว่า"มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี" Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 02:03:55 PM »

ถ้าไม่แน่ใจว่าครูแกมีทัศนคติยังงัยกับปืน กรุณาหาเรื่องอื่นทำดีกว่าครับ บังเอิญคนมีอำนาจในบ้านเมืองเขาเกลียดกลัวปืนในมือประชาชน จะกั๊กปืนไว้ให้ใชแต่กับตำรวจทหารเท่านั้นมั้ง

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 02:23:23 PM »

ถ้าไม่แน่ใจว่าครูแกมีทัศนคติยังงัยกับปืน กรุณาหาเรื่องอื่นทำดีกว่าครับ บังเอิญคนมีอำนาจในบ้านเมืองเขาเกลียดกลัวปืนในมือประชาชน จะกั๊กปืนไว้ให้ใชแต่กับตำรวจทหารเท่านั้นมั้ง
และบรรดาลิ่วล้อของผู้มีอำนาจ  ตลอดจนคนร้าย-มิจฉาชีพ ครับ เศร้า เศร้า เศร้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 03:08:53 PM »

ข้อดี
1. เป็นเครื่องมือและหลักประกันในแนวคิดป้องกันตนเองตามที่กฎหมายไทยนั้นอนุญาต
2. เป็นอุปกรณ์ใช้ในการแข่งขันกีฬา การต่อยอดเพื่อเป็นนักกีฬาในประเภทกีฬาสากล
3. เป็นความรู้แขนงวิชาอาวุธศึกษา / หลักฟิสิกส์
4. เป็นสินทรัพย์ในประเทศไทยที่มีมูลค่าเพิ่มขึ้น ราคาในอนาคตผมคาดการณ์ว่าสูงขึ้น

ข้อเสีย
1. ผู้ใช้อาวุธปืนขาดจิตสำนึก ความสูญเสียจะเกิดขึ้น ทั้งประมาณค่าได้และประมาณค่าไม่ได้
2. การนำมาใช้แต่ละครั้งก่อให้เกิดมลพิษ เกิดความสิ้นเปลืองทรัพยากร และเกิดโทษต่อร่างกายในระยะยาวของผู้ใช้อาวุธหากไม่มีการสวมใส่อุปกรณ์ป้องกันภัยส่วนบุคคล
3. หากผู้ที่ใช้อาวุธ ไม่มีความรู้ด้านกฎหมายที่เกี่ยวข้อง อาจนำไปสู่การละเมิดและถูกลงโทษตามกฎหมาย
4. กรณีหลงไหลเกินกว่าแหล่งเงินทุนของกำลังตัว อาจนำมาซึ่งเป็นภาระค่าใช้จ่ายเกินความจำเป็น 
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 04:02:28 PM »

ข้อเสีย

4. กรณีหลงไหลเกินกว่าแหล่งเงินทุนของกำลังตัว อาจนำมาซึ่งเป็นภาระค่าใช้จ่ายเกินความจำเป็น 
เมียเบรค เมื่อเบรคไม่ได้ก็ผัดกระเพราใส่ปลอกกระสุน

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 04:08:04 PM »

ข้อเสีย
คนส่วนใหญ่ที่สัมผัสเพียงผิวเผิน
มักคิดจินตนาการไปเอง  ในเชิงภาพลบ
กับคนที่เล่นปืน ซึ่งโดยความเป็นจริงแล้วนั้น
คนที่ชอบ-รักปืนอย่างจริงจังหรือหลงไหลในอาวุธปืนส่วนใหญ่
จะคนละเรื่องกับภาพที่คนส่วนใหญ่คิดหรือคนส่วนใหญ่มอง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 04:19:49 PM »

เมียเบรค เมื่อเบรคไม่ได้ก็ผัดกระเพราใส่ปลอกกระสุน

ย้อนกลับไปข้อ 2. ครับ.... เกิดโทษต่อร่างกาย  Grin
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 06:56:07 PM »

.
Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 06:57:18 PM »

.
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์