๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 06:55:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสถานที่ในการโอนส่งมอบปืนครับ  (อ่าน 2995 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 02:40:09 PM »

ไหว้
ปัญหามันงงๆนิดนึงครับ
ผมช่วยเมียเพื่อนรุ่นพี่ที่ทำงานหาปืนไว้ใช้หลังจากโดนโขมยขึ้นบ้านกวาดทรัพย์สินไปเยอะ
เรื่องมันเกิดมาประมาณสองเดือนแล้วครับ
เพื่อนรุ่นพี่และเมีย มีชื่อในทะเบียนบ้านอยู่ที่นนทบุรี
หลังเกิดเรื่องเมียรุ่นพี่เขาโอนชื่อตัวเองไปอยู่ในบ้านเพื่อนที่นครศรีธรรมราช  เพื่อหวังว่าจะเดินเรื่องขอมีอาวุธปืนได้ง่ายด้วยมีคนรู้จักที่พอจะฝากฝังกับนายทะเบียนท้องที่ได้
แต่การนี้ก็ต้องรอ  เพราะคงต้องรอให้มีชื่อในทะเบียนบ้านที่นครศรีธรรมราช 6 เดือนก่อนจึงจะทำเรื่องขอมีอาวุธปืนได้
แต่ผมบอกว่าน้องคนนึงที่ออฟฟิศคุณพ่อเสียชีวิตและมีปืนเก็บในกรุเป็นจำนวนมาก เธออยากขายระบายออก
น่าจะซื้อได้สบายใจด้วยว่าภูมิหลังคุณพ่อน้องคนนี้น่าเชื่อถือ มิใช่สิบแปดมงกุฏ
คุณพ่อน้องคนนี้มีชื่อในทะเบียนบ้านเขตกรุงเทพ
เมียรุ่นพี่ดูแคตตาล๊อคปืนในกรุคุณพ่อของน้องแล้วชอบใจ .38 กระบอกหนึ่ง
ทั้งเล่มแคตตาล๊อคมี ป. 4 เป็นชื่อคุณพ่อเรียบร้อยหมด....ยกเว้นเจ้า .38 กระบอกนี้กระบอกเดียว  Tongue
เป็นปืนที่คุณพ่อซื้อต่อมาจากเจ้าของเดิมที่มี ป. 4 ระบุอยู่ในจังหวัดจันทบุรี
แต่มีการเซ็นสลักหลังกันไว้ว่าโอนให้คุณพ่อ  ทว่ายังไม่ได้ส่งมอบปืนทำเรืองกันให้ถูกต้อง (ผิดกฏหมายนิดหน่อยครับ)
คุณแม่ของน้องกำลังดำเนินเรื่องในฐานะผู้จัดการมรดกเพื่อโอนปืนนั้นมาเป็นชื่อของคุณแม่ (เพราะคุณแม่ได้รับมรดกจากคุณพ่อ)
เราตัดเรื่องการโอนปืนมาเป็นของคุณแม่น้องไปก่อน  ให้ถือเสียว่าทำได้ ทำได้ลุล่วงสำเร็จ
ปืนนั้นหากโอนแล้วก็จะมาตกในมือคุณแม่น้อง  ผู้ซึ่งมีภูมิลำเนาในเขตกรุงเทพ

คำถามคือ
1. เมียเพื่อนรุ่นพี่คงต้องทำเรื่องที่นครศรีธรรมราชขอซื้อปืนจากบุคคล   หนังสือใบป. 3 ต้องระบุว่า "บุคคลในกรุงเทพ" หรือ "บุคคลเฉยๆ ไม่ระบุจังหวัด" ครับ?
2. เมียเพื่อนรุ่นพี่ต้องมาทำเรื่องโอนส่งมอบปืนที่วังไชยากรุงเทพ  แล้วต้องหอบปืนกลับไปให้นายอำเภอที่นครศรีธรรมราชออกใบ ป. 4 ให้  คุณแม่น้องไม่ต้องเดินทางลงไปโอนที่นครศรีธรรมราช ถูกต้องไหมครับ?
3. ถ้าหากท่านเป็นเมียเพื่อนรุ่นพี่ของผม  ท่านจะรีบโอนชื่อกลับมาที่นนทบุรี  ยอมเสียเวลาสองเดือนที่มีชื่อในทะเบียนบ้านที่นครศรีธรรมราชไปไหมครับ?  ค่อยมานับหนึ่งใหม่ที่ทะเบียนบ้านนนทบุรีตัวผมอยากแนะนำเธอแบบนี้เพราะเห็นการเดินทางแล้วชวนมึนหัวแทน  แถมจริงๆปืนก็จะถูกนำมาเก็บที่นนทบุรีที่เป็นบ้านจริงๆอีกนั่นแหละ
4. หรือจะง่ายกว่าถ้าตัวเพื่อนรุ่นพี่ผู้ซึ่งยังไม่ย้ายชื่อจากทะเบียนบ้านนนทบุรีไปที่ไหน  ไปขอ ป. 3 ที่นนทบุรีแทนเมีย  แล้วก็มีชื่อเป็นเจ้าของปืนเสียเอง  ผัวเมียกัน  โจรขึ้นบ้าน ผัวเจ้าของปืนไม่อยู่เมียหยิบปืนผัวมาสู้ป้องกันตัวได้ใช่ไหมครับ?

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ
ผมจะได้แนะนำได้ถูกต้องเหมาะสมครับ  ไหว้

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 03:17:50 PM »

ไหว้
ปัญหามันงงๆนิดนึงครับ
ผมช่วยเมียเพื่อนรุ่นพี่ที่ทำงานหาปืนไว้ใช้
หลังจากโดนโขมยขึ้นบ้านกวาดทรัพย์สินไปเยอะ

เรื่องมันเกิดมาประมาณสองเดือนแล้วครับ
เพื่อนรุ่นพี่และเมีย  มีชื่อในทะเบียนบ้านอยู่ที่นนทบุรี

หลังเกิดเรื่องเมียรุ่นพี่เขาโอนชื่อตัวเองไปอยู่ในบ้านเพื่อนที่นครศรีธรรมราช 
เพื่อหวังว่าจะเดินเรื่องขอมีอาวุธปืนได้ง่าย
ด้วยมีคนรู้จักที่พอจะฝากฝังกับนายทะเบียนท้องที่ได้

แต่การนี้ก็ต้องรอ  เพราะคงต้องรอให้มีชื่อในทะเบียนบ้าน
ที่นครศรีธรรมราช 6 เดือนก่อนจึงจะทำเรื่องขอมีอาวุธปืนได้

แต่ผมบอกว่า  น้องคนนึงที่ออฟฟิศ   
คุณพ่อเสียชีวิตและมีปืนเก็บในกรุเป็นจำนวนมาก เธออยากขายระบายออก

น่าจะซื้อได้สบายใจ  ด้วยว่าภูมิหลังคุณพ่อน้องคนนี้น่าเชื่อถือ มิใช่สิบแปดมงกุฏ
คุณพ่อน้องคนนี้มีชื่อในทะเบียนบ้านเขตกรุงเทพ

เมียรุ่นพี่ดูแคตตาล๊อคปืนในกรุคุณพ่อของน้องแล้วชอบใจ .38 กระบอกหนึ่ง
ทั้งเล่มแคตตาล๊อคมี ป. 4 เป็นชื่อคุณพ่อเรียบร้อยหมด....

ยกเว้นเจ้า .38 กระบอกนี้กระบอกเดียว  Tongue

เป็นปืนที่คุณพ่อ   ซื้อต่อมาจากเจ้าของเดิมที่มี ป. 4 ระบุอยู่ในจังหวัดจันทบุรี

แต่มีการเซ็นสลักหลังกันไว้ว่าโอนให้คุณพ่อ 
ทว่ายังไม่ได้ส่งมอบปืน    ทำเรืองกันให้ถูกต้อง (ผิดกฏหมายนิดหน่อยครับ)

คุณแม่ของน้อง  กำลังดำเนินเรื่องในฐานะผู้จัดการมรดก
เพื่อโอนปืนนั้นมาเป็นชื่อของคุณแม่ (เพราะคุณแม่ได้รับมรดกจากคุณพ่อ)

เราตัดเรื่องการโอนปืนมาเป็นของคุณแม่น้องไปก่อน 
ให้ถือเสียว่าทำได้ ทำได้ลุล่วงสำเร็จ

ปืนนั้นหากโอนแล้วก็จะมาตกในมือคุณแม่น้อง 
ผู้ซึ่งมีภูมิลำเนาในเขตกรุงเทพ

คำถามคือ

1. เมียเพื่อนรุ่นพี่คงต้องทำเรื่องที่นครศรีธรรมราชขอซื้อปืนจากบุคคล   
    หนังสือใบป. 3 ต้องระบุว่า "บุคคลในกรุงเทพ" หรือ "บุคคลเฉยๆ ไม่ระบุจังหวัด" ครับ?

2.  เมียเพื่อนรุ่นพี่ต้องมาทำเรื่องโอนส่งมอบปืนที่วังไชยากรุงเทพ 
     แล้วต้องหอบปืนกลับไปให้นายอำเภอที่นครศรีธรรมราชออกใบ ป. 4 ให้ 
     คุณแม่น้องไม่ต้องเดินทางลงไปโอนที่นครศรีธรรมราช ถูกต้องไหมครับ?

3.  ถ้าหากท่านเป็นเมียเพื่อนรุ่นพี่ของผม  ท่านจะรีบโอนชื่อกลับมาที่นนทบุรี 
     ยอมเสียเวลาสองเดือน ที่มีชื่อในทะเบียนบ้านที่นครศรีธรรมราชไปไหมครับ? 
     ค่อยมานับหนึ่งใหม่ที่ทะเบียนบ้านนนทบุรี

ตัวผมอยากแนะนำเธอแบบนี้  เพราะเห็นการเดินทางแล้วชวนมึนหัวแทน 
     แถมจริงๆปืนก็จะถูกนำมาเก็บที่นนทบุรีที่เป็นบ้านจริงๆอีกนั่นแหละ

4.   หรือจะง่ายกว่า ถ้าตัวเพื่อนรุ่นพี่ผู้ซึ่งยังไม่ย้ายชื่อจากทะเบียนบ้านนนทบุรีไปที่ไหน 
      ไปขอ ป. 3 ที่นนทบุรีแทนเมีย  แล้วก็มีชื่อเป็นเจ้าของปืนเสียเอง 
       ผัวเมียกัน  โจรขึ้นบ้าน ผัวเจ้าของปืนไม่อยู่
       เมียหยิบปืนผัวมาสู้ป้องกันตัวได้ใช่ไหมครับ?

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ
ผมจะได้แนะนำได้ถูกต้องเหมาะสมครับ  ไหว้

55555  ยายฮา  พี่ "  Single Wolf "  หมาป่าเดียวดาย อ่ะ ฮา

คนไทย  "หลายล้านคน"  เขียนภาษาไทย  อ่านยาก  วกวน อ่ะ ฮา

เรื่องนิ๊ดเดียว  วนลงไปนครศรีธรรมราช  วกกลับมา เมืองนนท์ อ่ะ ฮา

555  เขียนภาษาไทย อย่างนี้ ถ้ายายตรวจ ข้อสอบ ยายปรับ "ตก" อ่ะ ฮา

แนะนำ ชนิด "เบ็ดเสร็จ"  สั้นๆ เลย อ่ะ ฮา

ให้คุณแม่ คนที่สามีตาย ส่งมอบปืน และ ป.4 ให้กับน้องคนที่จะซื้อ อ่ะ ฮา
ด้านหลัง ป.4 เอา  " Liquid paper "  ป้ายตรงชื่อ คนซื้อออก อ่ะ ฮา
แล้วเขียน  ชื่อใหม่  ใส่ลงไป  แนบหลักฐาน  ทั้งคนขายคนซื้อ มาด้วยอ่ะ ฮา

ให้ สามี หรือ ผัวของน้องเขา นั่นแหละ ฮา
ไปขอ ป.3 ที่นนท์  โอนข้ามมาเลย   อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 เรื่องนิ๊ดเดียว  เขียนง่าย  กว่า  " เรื่องการเมือง" เยอะ เลย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
สิงห์ภูธร (รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 37

ดำรงธรรมนำไทยใสสะอาด

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 03:30:49 PM »

ถาม จขกท. ประเด็นสำคัญของเรื่องนี้คือ เจ้าของปืนคนเดิมยังมีชีวิตอยู่หรือไม่ครับ ตาม ป.4 ที่ระบุอยู่ในจังหวัดจันทบุรี ถ้ายังอยู่จะง่ายครับ ถ้าตายทางโน้นเขาก็ต้องทำเรื่องรับมรดกเหมือนกัน เอาประเด็นนี้ก่อนครับ

(หวงแหนถิ่นกำเนิด เกิดเป็นชาวราชบุรี)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 04:38:19 PM »

ไหว้
ฮ่ะ ฮ่ะ ฮ่ะ คำวิจารณ์ของยายบ๊าบเป็นประโยชน์จริงก็คราวนี้แหละครับ
ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำครับ

มีท่านใดพอจะตอบคำถามข้อ 1. ให้ได้บ้างไหมครับ?

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 04:58:57 PM »

ไหว้
ฮ่ะ ฮ่ะ ฮ่ะ คำวิจารณ์ของยายบ๊าบเป็นประโยชน์จริงก็คราวนี้แหละครับ

มีท่านใดพอจะตอบคำถามข้อ 1. ให้ได้บ้างไหมครับ?

ผมถ่ายสำเนาเจ้าของเก่าแนบตอนขอ ป.๓... ถ้าจำไม่ผิดใบป.๓ มันออกเป็นชื่อเจ้าของเดิมเลยนิครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 05:14:54 PM »

ไหว้

เอาลิควิดเปเปอร์ป้าย แล้วโอนจากคนจันทบุรี ข้ามผู้เสียชีวิต มาลงคุณผู้หญิงล่าสุดนี่ผิดกฎหมายแน่ๆครับ... เพราะนิติกรรมครั้งแรกนั่น คนจันทบุรีตั้งใจขายปืนให้ผู้เสียชีวิตฯ...

ลองถามนายทะเบียนดูก่อนว่ายอมหรือไม่ครับ หากไม่ยอมก็ขอคำแนะนำฯ หากต้องรอหน่อยแต่ไม่ต้องกังวลว่าจะมีใครเจาะยางย้อนหลังจะดีกว่าครับ... เรื่องแบบนี้มันมีอายุความฯ ระวังจะนอนไม่หลับจนกว่าจะหมดอายุความฯ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 05:17:37 PM »

ถาม จขกท. ประเด็นสำคัญของเรื่องนี้คือ เจ้าของปืนคนเดิมยังมีชีวิตอยู่หรือไม่ครับ ตาม ป.4 ที่ระบุอยู่ในจังหวัดจันทบุรี ถ้ายังอยู่จะง่ายครับ ถ้าตายทางโน้นเขาก็ต้องทำเรื่องรับมรดกเหมือนกัน เอาประเด็นนี้ก่อนครับ

หากคนที่จันทบุรียังอยู่ดีฯ ไปขอให้เขาสลักหลังใหม่(หรือแก้ชื่อผู้ซื้อใหม่ - ลงชื่อกำกับเสียด้วย)เป็นดีที่สุดครับ... ยอมเสียเวลาเดินทางแค่ไม่กี่ชั่วโมง(นัดกันให้ดี) แล้วเขาจะขอค่าเสียเวลาบ้างก็ให้เขาเถิดครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 05:18:30 PM »

ยายบ๊าบมั่วครั้งนี้ระวังจะมีคนเดือดร้อน... เฮ้อ...
folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 05:21:21 PM »

ป3.จะระบุว่ารับโอนจาก นาย/นาง.................ตามที่อยู่ในป4.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 37

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 06:06:33 PM »

ป3.จะระบุว่ารับโอนจาก นาย/นาง.................ตามที่อยู่ในป4.
   ตามนั้นครับ ส่วนการเอาน้ำยาลบคำผิดลบนั้น ผมว่าทำตามที่พี่สมชายแนะนำดีกว่าครับ แต่ควรคุยกับนายทะเบียนก่อนครับ ว่าจะยอมเปล่าถ้าไม่ยอม วิธีสุดท้ายกรณีเจ้าของปืนตามป.4 ยังมีชีวิต ยื่นคำร้องขอใบแทนครับแล้วสลักหลังใหม่ แต่ก็เสียเวลาหน่อย ขอให้โชดดีครับ

(หวงแหนถิ่นกำเนิด เกิดเป็นชาวราชบุรี)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 07:00:57 PM »

ผมเคยเจอเคสนี้ครับ ............... เอาเป็นว่า เล่าให้ฟังก้แล้วกัน รายละเอียดเอาไปพิจารณาดูครับ

ผมซื้อ ออโต 9 มม. กระบอกหนึ่งจากภรรยาม่ายนายตำรวจ ในด้านหลังป4 ระบุโอนให้นายตำรวจท่านนี้เท่านั้น .................ตอนที่นายตำรวจท่านนี้ครอบครองปืนอยู่ก็ไม่นำไปโอน จนประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต ภรรยานำปืนมาขายให้ผม

โชคดีที่เจ้าของปืนเดิมเป็นอดีตผู้ใต้บังคับบัญชา เลยตามตัวได้

ปืนทะเบียน อ.สระแก้ว จ.ปราจีนบุรี  ปัจจุบันเป็น อ.เขาฉกรรจ์ จ.สระแก้ว ..................... เจ้าของเดิม ย้ายไปอยู่ อ.ด่านซ้าย จ.เลย เมื่อติดต่อเจ้าของเดิมได้ เขาส่งหลักฐานมาใหม่ คือ สำเนาบัตรฯ และ สำเนาบ้านฯ รวมทั้งหนังสือแสดงเจตนาระบุขายปืนกระบอกนี้ให้ผม แทนนายตำรวจท่านเก่า

ผมเอาหลักฐานทั้งหมดพร้อมกับปืน ไปตรวจและขอ ป.3 ที่วังไชยา ................. ป.3 ออกเรียบร้อย ก็นำปืนและหลักฐานทั้งหมดไปตัดยอดที่ อ.เขาฉกรรจ์  แล้วนำมาออก ป.4 ที่วังไชยา

ลองๆเอาวิธีการไปพิจารณาดูครับ ออกจะเหนื่อยนิดหนึ่งแต่โชคดีมากที่เจ้าของเดิมเขาไม่เล่นแง่อะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 07:02:40 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 09:14:27 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 08:48:56 AM »

ไหว้

เอาลิควิดเปเปอร์ป้าย แล้วโอนจากคนจันทบุรี
ข้ามผู้เสียชีวิต มาลงคุณผู้หญิงล่าสุดนี่ผิดกฎหมายแน่ๆครับ...
เพราะนิติกรรมครั้งแรกนั่น คนจันทบุรีตั้งใจขายปืนให้ผู้เสียชีวิตฯ...

ลองถามนายทะเบียนดูก่อนว่ายอมหรือไม่ครับ หากไม่ยอมก็ขอคำแนะนำฯ
หากต้องรอหน่อยแต่ไม่ต้องกังวลว่าจะมีใครเจาะยางย้อนหลังจะดีกว่าครับ...
เรื่องแบบนี้มันมีอายุความฯ ระวังจะนอนไม่หลับจนกว่าจะหมดอายุความฯ...

ถาม จขกท. ประเด็นสำคัญของเรื่องนี้คือ เจ้าของปืนคนเดิมยังมีชีวิตอยู่หรือไม่ครับ
ตาม ป.4 ที่ระบุอยู่ในจังหวัดจันทบุรี ถ้ายังอยู่จะง่ายครับ
ถ้าตายทางโน้นเขาก็ต้องทำเรื่องรับมรดกเหมือนกัน
เอาประเด็นนี้ก่อนครับ

หากคนที่จันทบุรียังอยู่ดีฯ ไปขอให้เขาสลักหลังใหม่
(หรือแก้ชื่อผู้ซื้อใหม่ - ลงชื่อกำกับเสียด้วย)เป็นดีที่สุดครับ...
ยอมเสียเวลาเดินทางแค่ไม่กี่ชั่วโมง(นัดกันให้ดี)
แล้วเขาจะขอค่าเสียเวลาบ้างก็ให้เขาเถิดครับ...

555555   ยายฮา  จ๊านโฉมชาย (ฮา)  อ่ะ 5555555

เรื่องปืน จันทบุรี  ขายมาเมืองนนท์  โดยโอนสลักหลัง ลงชื่อ ผู้ซื้อ ผู้ขาย ฮา
ปืนมันก็เหมือนกับรถ  กับเรือ  เหมือนกับ ครก เหมือนกับ สาก นั่นแหละ อ่ะ ฮา
มันเป็น  "สังหาริมทรัพย์" ทรัพย์เคลื่อนที่ได้ จำหน่าย ขาย โอนเปลียนมือได้ อ่ะ ฮา

แต่ที่มันติดขัด  เกิดโดย กฎหมายบัญญัติ ว่า
ต้องได้รับอนุญาต ให้ซื้อ หรือ ให้มีและใช่ก่อน อ่ะ ฮา

กรณีนี้  เริ่ม หนึ่ง สอง สาม ได้เลย อ่ะ ฮา
ยังไม่ต้องไป จันทบุรี ให้เสียค่าน้ำมัน ค่าเสียเวลา อ่ะ ฮา

เดินไปอำเภอ  ถาม "ปลัด"  ได้เลย    ยอมรับมั๊ย ทำได้มั๊ย อ่ะ ฮา
ถ้าโอเค  ออก  "ป.3" มา  ออกให้หน่อยอ่ะ จิ ฮา

พอได้ ป.3 ก็ขอให้  สามีคุณป้า ที่เสียชีวิต เขียนจดหมาย ฉบับหนึ่ง
บอกว่า สามีเสียชีวิตแล้ว และถ้าโอนมาเป็นชื่อ คุณป้า จะทำให้ยุ่งยาก
หากไม่ได้ร้องศาล เป็นผู้จัดการ ทรัพย์กองมรดก อ่ะ ฮา
(เอกสาร ชิ้นนี้  ให้ถือไว้เป็นหลักฐาน  หากจะต้องใช้ตอนไปเมืองจันท์ อ่ะ ฮา)

หลังจากนั้น  เอา ป.3 และ ป.4 พร้อมทั้งปืน ไปจันทบุรี อ่ะ ฮา
ทีนี้ ต้องเดินทาง แล้วหล่ะ  เอาป.3 ไปย้ายปืนออกมานนท์ อ่ะ ฮา

พอไปถึง จันท์  ถ้าปลัดเขา  "โอ้เอ้" ก็โน่น ไปตามหาเจ้าของปืน อ่ะ ฮา

ตอนเจอตัว  เจ้าของปืน ก็แสดง จดหมายให้เขาดู
พอเจ้าขอปืนเขาเห็น  เขาก็ไม่ขัดข้องร๊อกส์ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ที่สำัคัญ  ยายกลัวว่า พอไปถึงบ้าน  พวกทายาท เขาจะบอก

55555555 คุณพ่อ  ตายตาม  "คนซื้อ"  ไปนานแล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 10:04:25 AM »

555555   ยายฮา  จ๊านโฉมชาย (ฮา)  อ่ะ 5555555

เรื่องปืน จันทบุรี  ขายมาเมืองนนท์  โดยโอนสลักหลัง ลงชื่อ ผู้ซื้อ ผู้ขาย ฮา
ปืนมันก็เหมือนกับรถ  กับเรือ  เหมือนกับ ครก เหมือนกับ สาก นั่นแหละ อ่ะ ฮา
มันเป็น  "สังหาริมทรัพย์" ทรัพย์เคลื่อนที่ได้ จำหน่าย ขาย โอนเปลียนมือได้ อ่ะ ฮา

แต่ที่มันติดขัด  เกิดโดย กฎหมายบัญญัติ ว่า
ต้องได้รับอนุญาต ให้ซื้อ หรือ ให้มีและใช่ก่อน อ่ะ ฮา

กรณีนี้  เริ่ม หนึ่ง สอง สาม ได้เลย อ่ะ ฮา
ยังไม่ต้องไป จันทบุรี ให้เสียค่าน้ำมัน ค่าเสียเวลา อ่ะ ฮา

เดินไปอำเภอ  ถาม "ปลัด"  ได้เลย    ยอมรับมั๊ย ทำได้มั๊ย อ่ะ ฮา
ถ้าโอเค  ออก  "ป.3" มา  ออกให้หน่อยอ่ะ จิ ฮา

พอได้ ป.3 ก็ขอให้  สามีคุณป้า ที่เสียชีวิต เขียนจดหมาย ฉบับหนึ่ง
บอกว่า สามีเสียชีวิตแล้ว และถ้าโอนมาเป็นชื่อ คุณป้า จะทำให้ยุ่งยาก
หากไม่ได้ร้องศาล เป็นผู้จัดการ ทรัพย์กองมรดก อ่ะ ฮา
(เอกสาร ชิ้นนี้  ให้ถือไว้เป็นหลักฐาน  หากจะต้องใช้ตอนไปเมืองจันท์ อ่ะ ฮา)

หลังจากนั้น  เอา ป.3 และ ป.4 พร้อมทั้งปืน ไปจันทบุรี อ่ะ ฮา
ทีนี้ ต้องเดินทาง แล้วหล่ะ  เอาป.3 ไปย้ายปืนออกมานนท์ อ่ะ ฮา

พอไปถึง จันท์  ถ้าปลัดเขา  "โอ้เอ้" ก็โน่น ไปตามหาเจ้าของปืน อ่ะ ฮา

ตอนเจอตัว  เจ้าของปืน ก็แสดง จดหมายให้เขาดู
พอเจ้าขอปืนเขาเห็น  เขาก็ไม่ขัดข้องร๊อกส์ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ที่สำัคัญ  ยายกลัวว่า พอไปถึงบ้าน  พวกทายาท เขาจะบอก

55555555 คุณพ่อ  ตายตาม  "คนซื้อ"  ไปนานแล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายบ๊าบมั่วอีกแล้ว... จะเอาไปเทียบกับสลักหลังเช็คแล้วขายเช็คต่อกันเป็นทอดๆน่ะเร๊อ... ฮา...

คนจันทบุรีขายให้ผู้เสียชีวิตด้วยการระบุชื่อลงในหลัง ป.4 ทรัพย์นั้นต้องเป็นของคนที่ระบุชื่อเสียก่อนจึงจะส่งต่อไปอีกทอดนึงได้... ดังนั้นหากจะให้ถูกต้อง จะต้องทำพิธีเรียกผู้เสียชีวิตให้ลุกขึ้นมาสลักหลัง ป.4 ฯ(แต่ก็ติดข้อกฎหมายว่าเสียชีวิตไปแล้ว เป็นเจ้าของทรัพย์ไม่ได้)...

ทีนี้เมื่อทรัพย์นั้นเป็นของผู้เสียชีวิตไปแล้ว ก็กลายมาเป็นทรัพย์มรดก ผู้รับมรดกเท่านั้นจึงส่งต่อไปได้ แต่ทีนี้ก็มีปัญหาว่ายังไม่ได้รับโอนทางทะเบียน... วิธีที่ถูกต้อง จะต้องรับโอนมาเป็นชื่อของตนเองเสียก่อน(ป.4 ชื่อตนเอง) แล้วจึงโอนต่อไปให้ผู้ซื้อปืน...

ทีนี้หากจะ"ข้าม"ผู้รับมรดกไป ก็จะต้องไปให้คนที่จันทบุรีแก้ไขชื่อใหม่ฯ อย่างนี้พอจะกล้อมแกล้มได้(ที่จริงก็ไม่ถูกนัก เพราะทรัพย์นั้นต้องเป็นของผู้เสียชีวิตเสียก่อนหนึ่งเปลาะ)... ส่วนการเอาลิควิดเปเปอร์ป้ายชื่อผู้เสียชีวิต แล้วเปลี่ยนเป็นผู้ซื้อคนใหม่นั่นจะผิดเรื่องปลอมแปลงเอกสารฯ แล้วอาจมีอาญาฯเรื่องอื่นด้วย ซึ่งขึ้นอยู่กับ"ผู้เสียหาย"จะเอาเรื่องขึ้นมา หรือแกล้งทำไก๋มองไม่เห็นหรือเปล่า(ความผิดเกิดแล้ว - มีอายุความ)...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 10:10:01 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 37

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 10:18:43 AM »

ถึงอย่างไรก็ต้องไปหาเจ้าของปืนเดิมตาม ป.4 ที่จันทบุรีครับ (ถ้ายังมีชีวิตอยู่) สาเหตุเพราะต้องไปเอาหลักฐาน สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน เซ็นต์รับรองสำเนาถูกต้องอยู่แล้วครับ ของสำคัญขาดไม่ได้

หน้า: [1] 2
  พิมพ์