๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:16:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รับอัดอากาศ กลับมาแล้วจร้าาาา  (อ่าน 11302 ครั้ง)
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 10:12:56 PM »

อายุมากขึ้นทำอะไร ไม่เหมือนตอนหนุ่ม ๆ นะครับ จารย์ ระวังด้วย ตอนนี้ผมเลยได้แค่เดินรอบสนามโรงเรียน 2-3 รอบ รอบละ 700 เมตร พอได้เหงื่อ คิก คิก
juggit
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:33:45 PM »

แล้วที่ กทม.ยังมีอัดอยู่ไหม่ครับพี่
V6
"คนไทย หัวใจลูกทุ่ง"
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 10:41:53 PM »

จอซ้ายมือ ดูเหมอืนว่าพี่สิทธาเขียนโปรแกรมบน Visual C++ ด้วยไหมครับ...   หลงรัก หลงรัก หลงรัก

... " ปืนยืม ลูกขอ " ...
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 08:32:30 AM »

จำไม่ได้ครับ อาจเป็น Visual C++  ก็ได้ เพราะที่ออฟฟิตมีมือ Visual C++  อยู่ 4 คน
ผมอาจลิงค์เข้าไปเปิดดูโค๊ดเขาอยู่ก็เป็นได้เพราะเมื่อก่อนหน้านี้ผมก็ Visual C++ เหมือนกัน
คนที่เหลือ 4 คน รวมตัวผมจะเป็น grails กับ php มี php หลัก 2 คน grails หลัก 2 คน

ผมอยู่ PHP เป็นหลัก ถ้าเปิดโปรเจ็ก grails แล้วติดขัดก็จะขอความช่วยเหลือจาก 2 คนที่เป็น grails หลัก
ทำนองเดียวกัน ถ้าทีม grails หลักเปิดโปรเจ็ค PHP แล้วติดขัด ก็จะมาขอความช่วยเหลือทีมผม

ส่วน Visual C++ เขามี 4 คน ก็ลุยโปรเจ็คเขาไป แต่ไม่ว่า Visual C++  PHP Grails ก็ใช้ฐานข้อมูลร่วมกันครับ
จึงต้องคุยกันตลอดเวลา   
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 05:07:19 PM »

อิอิ  ดีนะที่เฉลย...   ตอนแรกผมมองนึกว่าเขียน Pascal

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:26:01 PM »

เดิมทีผมเขียนไปพร้อมๆ กันหลายภาษา เริ่มแรกสุดเมื่อ
ปี 2533 ก็ VB เขียนเกมส์ แล้วก็เปลี่ยนมาเป็นปาสคาลตอนนั้นรุ่นน้องใช้สร้างอีดิตเตอร์ ผมก็งูๆปลาๆไปตามกระแสไม่เป็นชิ้นเป็นอัน

ต่อมา 2534 ก็ภาษา javaพื้นๆ และ lingo  ตอนนั้นทำรับจ้างทำบทเรียนคอมพิวเตอร์ CAI ที่กำลังเป็นนวัตกรรมใหม่ให้กับครูที่จะขอตำแหน่ง
ตอนนั้นอินเตอร์เน็ตออกได้แต่เป็น text base ล้วนๆ ไม่มีภาษาไทย ไม่มีภาพ ไปได้แค่ห้องสมุดใน USA ก็ดีใจหลายแล้ว
จับ lingo Authorware มาตลอดจนถึงปี 2538  ช่วงระหว่างนั้นก็ประกอบคอมพิวเตอร์ขายไปด้วย ประมาณว่าผมมี
แฟนคลับกลุ่มหนึ่งที่เรียนวิทยาการคอมพิวเตอร์รุ่นน้องเข้าใหม่ต้องหาซื้อคอมพิวเตอร์และก็มาลงที่ผมด้วยคอมราคาถูกกว่าหน้าร้าน
ตอนนั้นเป็นติวเตอร์จำเป็นให้นักศึกษาที่เป็นลูกค้าเท่านั้นและมีปัญหาการเขียนโปรแกรมแบบตัวต่อตัว
ซึ่งก็มักจะเป็นหลังอาหารเย็นผมเลี้ยงตลอดและตอนดึกที่ผมมักจะว่าง

มาปี 2539 ได้มาทำงานมหาลัย ทำหน้าที่ดูและระบบยูนิกซ์ที่คนเดิมลาออก เอ๋อกับยูนิกซ์ไม่ถึง 2 เดือนก็เปิดเทอม
ก็ถูกจับให้สอนภาษาซีอีก  เดิมเขาสอนปาสคาลอยู่พอเปลี่ยนหลักสูตรก็เลยคว้านหาคนเป็นภาษาซี เขาเดาว่าผมเป็นซึ่งผมไม่เป็น
ภาระเลยมาตกที่ผมต้องเรียบเรียงว่าจะสอนอะไรก่อนหลัง สอนปฏิบัติการนะครับ อยู่ในห้องลงมือเขียนโปรแกรมใครติดยกมือถาม
ประมาณนั้นครับ  ตอนถูกใช้ให้สอนแวบแรกนึกถึงตอนไปแข่งกีฬาที่ขอนแก่น เจอหนังสือภาษาซี ผมยังพูดเล่นดังจนได้ยินกันทั่วว่า
ทำไมไม่เป็นภาษาเอ ภาษาบี  ทำไปถึงเป็นภาษาซี  กรรมตามทันช่วงทำงานใหม่ก็เลยต้องสอนภาษาซีไปด้วย
และเทคโนโลยีเว็บไซต์ก็เข้ามาจึงต้องทำความรู้จักกับ HTML ทำได้ไม่ถึงเดือน ก็เป็น ASP เพราะต้องเก็บข้อมูลประวัติ
และกำลังจะเปลี่ยนเป็น ASP.net ตามกระแส แต่โชคดีผมเจอของดีใหม่สำหรับผม

ช่วง 2539-2543 เซิพเวอร์วินโดวส์ถูกโจมตีด้วยไวรัสบ่อยมาก ต้องดูแลคอยบูทเครื่องเหมือนดูแลเด็กน้อยยังไงยังงั้น
พอดีมีอาจารย์ซึ่งต่อมาก็เป็นหัวหน้าทีมโอเพ่นสอร์ทปัจจุบันท่านได้แนะนำให้รู้จักกับ ลีนุกซ์ทะเลพัฒนาโดย
มหาวิทยาลัยบูรพา ผมลองนำมาติดตั้งเป็นเซิพเวอร์ เจอปัญหาคือ ลีนุกซ์รัน asp ไม่ได้ ต้องรันด้วย PHP
ผมก็ต้องทำความรู้จักกับ PHP ทำให้ภาระงานผมมีเพิ่มคือเขียนระบบโปรแกรมที่เคยทำไปแล้วเป็นรอบสอง
ด้วย PHP ด้วยความง่ายและมันสามารถจัดการระบบปฏิบัติการบางอย่างได้ จะว่าเป็นภาษาที่อันตรายเพราะสามารถเจาะ
ระบบปฏิบัติการได้ตอนนั้นเวอร์ชั่น 3 ซึ่งผมว่ามันเป็นเสน่ห์ของ PHP ผมชักชวนโปรแกรมเมอร์หน่วยงานอื่นที่ใช้
jAVA V basic ให้หันมาใช้ php สักครั้งซึ่งก็พบว่าเขาเหล่านั้นพากันทิ้งภาษาอื่นหมด

Visual C++ ใช้แล้วอาจมีปัญหาเรื่องโค๊ด คือถ้าทำโค๊ดหายจะพัฒนาต่อไม่ได้ ไม่เหมือน PHP ที่
โค๊ดรันอยู่บนเซิพเวอร์ ถ้าเราทำโค๊ดหายก็ไปก๊อบที่เซิพเวอร์มาทำงานต่อได้ครับ  เป็นการทำงานไม่เน้นเรื่องการค้าครับ
เขียนระบบแจกจนฟรีแลนด์เขม่นเอา แต่ก็พบว่างานระดับจังหวัดก็จ้างให้ทำอยู่บ่อยเหมือนกัน
จนวันนี้ก็เป็นระดับใหญ่กว่า มีซีเคียว มีระบบป้องกันเข้มข้นมาก เรียกว่าฝีมืออย่างผมที่มีประสบการณ์ 20 กว่าปี
กลายเป็นแค่ตัวประกอบไปเลยครับ  กลุ่มฝีมือจะเป็นนักศึกษาปริญญาโททั้งหมดที่ผมเคยสอนภาษาซี
แต่มาวันนี้เขาเก่งไวใช้เทคโนโลยีจนผมตามไม่ทัน 

ทุกวันนี้ผมรู้สึกว่า ยิ่งผมรู้มากเท่าไหร่ ก็เหมือนผมยังไม่รู้อะไรต่ออะไรมากกว่าเดิม
พอค้นคว้าจนรู้ในสิ่งสงสัย ก็ยิ่งรู้ว่ามีสิ่งที่ยังไม่รู้มากกว่าเดิมอีก หัวหงอกหมดแล้วครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:30:47 PM »

ออฟฟิตเป็นห้องที่ค่อนข้างจะแคบไปหน่อย เดิมอยู่อาคารบริหาร พอมีการตกแต่งจึงต้องย้ายมาอยู่อาคารวิชาการ2 เป็นตึกใหม่
ตรงนี้ถ่ายรูปจากโต๊ะทำงานที่ผมนั่ง

หันซ้ายเป็นน้องนักศึกษาปริญญาโทกำลังจะจบ ตอนมาสอบเข้าผมก็ออกข้อสอบเอง
สอบเอง คัดเลือกเอง ที่เหลือน้องไปสัมภาษณ์กับคณะสอบเอาเอง น้องเขาก็เข้ามาทำงานด้วย 2 ปีกว่าแล้ว
ฝีมือกีตาร์เยี่ยม
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:34:22 PM »

จากโต๊ะผมถ้าเดินไปที่พาติชั่น จะถึงโต๊ะน้อง 2 คน จบมหาลัยเดียวกัน คนหนึ่งมาทำงานก่อนแล้วก็ชวนอีกคนตามมา
ตอนนี้กำลังจะจบโท อีกคนไม่เรียนต่อ เป็นมือ grails ทั้ง 2 คน  อ้อ เหลือมือ grails เทพอีก 1 คน รวมทีม grails เป็น 3 คน

บางวันน้องเขาไม่เอาเบนซ์มาก็จะปั่นมาออฟฟิตแทน ซุกจักรยานไว้ตรงหลังเก้าอี้แบบนี้แหละ อินดี้สุดๆ
แต่ grails เทพ อินดี้กว่าเยอะ ทั้งห้องนับกีตาร์ได้กี่ตัวลองดูนะครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:37:50 PM »

อยู่กลางห้องมองมาที่โต๊ะผม  ถ้ามีนักศึกษามาช่วยงานก็จะแคบลงไปอีก

ป้ายชื่อเจ้าของโต๊ะ 
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 01:26:15 AM »

หมดกัน กระทู้อัดอากาศ .....

tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 07:24:19 PM »

55555+  เอาน่า เรียกเรทติ้ง ของพี่ตั๋ม
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 08:16:08 PM »

ก็รอคำนี้อยู่เหมือนกันนะ ว่าเมื่อไหร่จะร้องสักที
เอาเป็นว่าทนหน่อยก็แล้วกันครับ ช่วงนี้ผมว่างมาก จักรยานล้ม กระดูกมือแตก
แขนเดาะ กระดูกชายโครงเจ็บ เลยไปไหนไม่ค่อยได้ ตอนพิมพ์ก็เจ็บกระดูกแปล๊บๆ ก็ทนเอา
เดี๋ยวว่าจะทดสอบยิงปืนอัดลมมาลงให้ชมครับ

จะลุกก็โอย จะนั่งก็โอย.ย.
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 09:36:48 PM »

ก็รอคำนี้อยู่เหมือนกันนะ ว่าเมื่อไหร่จะร้องสักที
เอาเป็นว่าทนหน่อยก็แล้วกันครับ ช่วงนี้ผมว่างมาก จักรยานล้ม กระดูกมือแตก
แขนเดาะ กระดูกชายโครงเจ็บ เลยไปไหนไม่ค่อยได้ ตอนพิมพ์ก็เจ็บกระดูกแปล๊บๆ ก็ทนเอา
เดี๋ยวว่าจะทดสอบยิงปืนอัดลมมาลงให้ชมครับ

แปลงว่าพี่สิธ อายุมากแล้วใช่ไหมครับ
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 11:33:19 PM »

แปลงว่าพี่สิธ อายุมากแล้วใช่ไหมครับ

พูดจาหน้าเกียจนะเรานะ ไปว่าเขาอายุมาก  เขาเพียงแต่อยู่ดูโลกมานานกว่าพวก และจะได้เลื่อนตำแหน่งไปเป็น สว ต่อไป
Bigfarmer
Full Member

คะแนน 65

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 12:13:51 AM »

สว แต่งตั้ง ( โดยธรรมชาติบังคับ )

"I'm  here."
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์