๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:12:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากโดนระเบิดโยนใส่แบบ ตร ควบคุมฝูงชน ควรทำอย่างไร  (อ่าน 6444 ครั้ง)
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 05:06:16 PM »

หลายคนคงคิดว่า "บ้า ใครเขาสอนให้ทำแบบนี้" ไม่มีใครรู้หลอกครับว่าเขาทำแบบบนี้ทำไม ดังนั้นอย่าไปคิดแทนเขาเลย ตัวเขาเองก็คงกำลังนอนคิดอยู่ตอนนี้ว่า "กูทำแบบนั้นทำไม" ณ เวลานั้นทุกอย่างมันบีบบังคับ ดังนั้นสิ่งที่ทำไปนั้นอาจจะมาจากสัณชาตญาณของการเอาตัวรอด...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 06:00:20 PM »

นานหลายปีมาแล้วเคยอ่านข่าวเจอว่ามีตำรวจท่านนึงยอมสละชีวิตกระโดดทับลูกระเบิดที่คนร้ายขว้างใส่ชาวบ้านครับ จำไม่ได้ว่าอ่านจากนิตยสาร๑๙๑หรืออาชญากรรมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
เอ.เค.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 06:05:29 PM »

ตอบคำถามตามหัวข้อกระทู้นะครับ

กระโดดให้ไกลที่สุดและหมอบราบให้ทุกส่วนชิดพื้นมากที่สุดโดยหันหัวไปทิศตรงข้ามกับลูกระเบิดครับ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 06:10:57 PM »

ถ้าเป็นผมไม่รู้ว่าจะทันได้ขยับตัวรึเปล่านะไม่เคยผ่านการฝึกมาเห็นระเบิดตกลงมาตรงหน้าตุ๊บคงตกใจทำอะไรไม่ถูกครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 08:08:54 PM »

เคยเห็นแต่ในหนังนะครับ ในฉากรบของทหาร ลูกระเบิดโยนมาตกลงกลางวงพอดีหนีไม่ทันแล้ว
ก็มีทหารผู้เสียสละนายหนึ่งล้มทับลูกระเบิดไว้ใต้อกเลย ยอมสละชีพคนเดียว ดีกว่าเสียทั้งกลุ่ม
อะไรแบบนั้นแหละ
 แต่ของจริงจะมีผู้เสียสละแบบนี้หรือไม่ ทหาร ผมเชื่อว่าน่าจะมีคนแบบนี้ขึ้นมาได้ไม่ยาก โดยเฉพาะ
นายที่โดนกระสุนจนบาดเจ็บคิดว่าไม่ไหวแล้ว ไหนๆ จะตายก็สละชีพปกป้องทหารนายอื่นไว้ดีกว่า

ส่วนตำรวจจะรักพวกพ้องกันขนาดนั้นหรือไม่ ไม่ทราบได้ ขนาดโรงพักเดียวกันยังแทงทั้งต่อหน้าและลับหลังกัน

ทำแบบนี้ เขาใช้เฉพาะในการรบครับ
เพราะถ้าข้าศึกเข้ามาได้จนถึงระยะขว้างระเบิด ยังไง ๆ ก็ต้องตายอยู่แล้ว เร็วหรือช้าเท่านั้น  ดังนั้นถ้าแตกฮือหนีเอาตัวรอด ก็ตายทั้งหมด
แต่ถ้าเอาหมวกเหล็กครอบ เอาตัวทับไว้ ก็เจ็บหรือตายไปก่อนคนอื่น   เพื่อนที่เหลือก็ยังพอจะแก้สถานการณ์ได้ หรืออาจจะรอดไปได้บ้าง
g21
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 08:30:20 PM »

หมอบ แบบ กลี้ง
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 08:43:59 PM »

หลายคนคงคิดว่า "บ้า ใครเขาสอนให้ทำแบบนี้" ไม่มีใครรู้หลอกครับว่าเขาทำแบบบนี้ทำไม ดังนั้นอย่าไปคิดแทนเขาเลย ตัวเขาเองก็คงกำลังนอนคิดอยู่ตอนนี้ว่า "กูทำแบบนั้นทำไม" ณ เวลานั้นทุกอย่างมันบีบบังคับ ดังนั้นสิ่งที่ทำไปนั้นอาจจะมาจากสัณชาตญาณของการเอาตัวรอด...
        ดาบฯพูดยังงี้
ผมนึกถึงเรื่อพองหวยออก
แล้ว มาตีความฝันเลย ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 10:48:54 PM »

อยากถามผู้รู้ด้านการทหารและอาวุธศาสตร์ ว่า หากโดนระเบิดแบบ ตร ควบคุมฝูงชน โดน วิธีที่ถูกต้อง ควรทำอย่างไร เพราะอะไรครับ
เพื่อนสมาชิก ทั้งรู้และไม่รู้คำตอบเสวนา เพื่อต่อยอดความรู้ได้นะครับ

วิธีที่ถูกต้องไม่ทราบครับ แต่ท่านชวนผู้ที่ไม่รู้มาร่วมเสวนาด้วย ผมจึงขอแจมครับ หากว่าโล่กำบังชนิดนี้มันเป็นอุปกรณ์ที่ต้องใช้ในสายอาชีพของผม  ผมก็จะนำมันไปทดสอบก่อนครับ ว่ามันสามารถที่จะคุ้มกันสิ่งใดๆได้บ้าง และอยู่ในระดับใด และเมื่อทราบถึงคุณสมบัติ ขีดความสามารถของมันแล้วว่าป้องกันระเบิดชนิดนี้ได้  หากต้องตกอยู่ในสถานการเช่นนี้ ผมก็จะหลบจนตัวลีบอยู่หลังโล่กำบังนั่นแหละครับ เพราะหากเปิดช่องว่างของโล่ จะเหมือนนักมวยการ์ดตก อาจถูกกระสุนก็ได้ มีอยู่ครั้งหนึ่งเมื่อตอนผมเริ่มเล่นปืนบีบีกันใหม่ๆ ในสนามรบจำลองตอนกลางคืน  พอกรรมการเป่านกหวีดเล่มเกมส์ผมก็รุกคืบหน้าเข้าพื้นที่ฝ่ายตรงข้าม และหาที่กำบัง แต่ด้วยความที่มือใหม่ พอเข้าที่กำบังปุ๊บ ก็ไม่รู้ตัวว่าห้วเข่าข้างขวาผมมันโผล่ออกมานอกที่กำบังทั้งเข่าเลย เมื่อฝ่างตรงข้ามเห็นเข่างามๆของผมมันโผล่ออกมาล่อเป้า บวกกับแสงไฟสนามมับส่องมารำไรๆพอดี เขาจึงเล็งปืนยาวบีบีกันส์ประจำกายของเขาผ่านศูนย์เปิดมาที่หัวเข่าของผม ระยะประมาณยี่สิบเมตร จากนั้นเขาก็เหนี่ยวไกเป็นชุด พรวด กระสุนบีบีเซลามิคน้ำหนัก0.25กรัม จำนวนหลายนัด วิ่งด้วยความเร็ว600fps. มากระทบที่เข่าผมซึ่งไม่มีการ์ดเข่า มีแต่กางเกงยีนส์ รู้สึงเจ็บเอาเรื่องเหมือนกัน แล้วผมก็ต้องออกจากเกมส์ไป พอไปเปิดดูเข่า มันเป็นตุ่มแดงห้อเลือดหลายจุดเลยละครับ หลังจากนั้นมา พอเล่นทีไร เมื่อเข้าที่กำบัง ผมจะมองเข่าและอวัยวะส่วนต่างๆของผมทุกที ว่ามันได้ซ่อนอยู่หลังที่กำบังเป็นที่เรียบร้อยแล้ว  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 11:43:24 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 12:32:44 AM »

บอกตรงแล้วแต่เวรกรรมในแบบฝึกไม่มีนี่มีแต่ขว้างอย่างเดียวแลัวก้ไม่เคยฝึกหลบมีแต่ฝึกขว้าง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 08:44:30 AM »

มีคลิปมาใหม่ครับ เป็นของ CNN ในเหตุการณ์ตามกระทู้ แต่เห็นมีระเบิดถูกขว้างออกไปจากเจ้าหน้าที่ตำรวจในกลุ่มนี้ที่อยู่แถวกลางๆ(หลังโล่ห์)... ขว้างไปแล้วโดนเต๊นท์ กระดอนกลับมากลิ้งอยู่แถวหน้าโล่ห์ จากนั้นระเบิดครับ...

วินาทีที่ 38 เป็นต้นไป... http://edition.cnn.com/video/data/2.0/video/world/2014/02/20/thailand-bangkok-protest-backstory-mohsin-pkg.cnn.html ...
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 08:59:07 AM »

มีคลิปมาใหม่ครับ เป็นของ CNN ในเหตุการณ์ตามกระทู้ แต่เห็นมีระเบิดถูกขว้างออกไปจากเจ้าหน้าที่ตำรวจในกลุ่มนี้ที่อยู่แถวกลางๆ(หลังโล่ห์)... ขว้างไปแล้วโดนเต๊นท์ กระดอนกลับมากลิ้งอยู่แถวหน้าโล่ห์ จากนั้นระเบิดครับ...

วินาทีที่ 38 เป็นต้นไป... http://edition.cnn.com/video/data/2.0/video/world/2014/02/20/thailand-bangkok-protest-backstory-mohsin-pkg.cnn.html ...
ผม แชร์ ไปแล้ว มีคนมาว่า cnn ตัดต่อ 5555555  Cheesy
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 09:05:30 AM »

มีอีกคลิปครับ... อันนี้เป็นคลิป 3 คลิป จาก 3 มุมกล้องเอามาซิงค์เวลาให้ตรงกันแล้วดูเปรียบเทียบกันครับ... http://www.youtube.com/watch?v=gysQzkGyQZQ#t=14 ...

นายสมชายว่ามันมีระเบิดหลายลูกถูกขว้างออกจากกลุ่มตำรวจครับ บางลูกมันเป็นระเบิดแก๊สน้ำตา บางลูกอาจไม่ใช่ แล้วไม่รู้ว่าบางลูกมันเป็นระเบิดคาดสีขาว... ลูกที่เป็นเรื่องนี่หรือเปล่าครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 09:09:06 AM »

เอามาให้พิจารณากันครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 09:12:22 AM »

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 09:15:17 AM »

สังเกตป้ายบอกถนน+แนวถนน เทียบกับในแผนที่ครับ... ทำให้ระบุตำแหน่งแห่งที่และทิศทางฯ ได้ว่ากลุ่มตำรวจ+เต๊นท์ อยู่ตรงไหนหันหน้าไปทางไหนครับ...
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์