๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:30:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเป็นวิทยาทานเรื่องการคว้านโม่ครับ  (อ่าน 7767 ครั้ง)
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 01:17:08 PM »

มีพี่ที่รู้จักกันท่านนึงนำปืน รูเกอร์ gp100 ขนาด .38 ไปคว้านโม่ยิง .357 และได้นำมาให้ผมดู ผมถามว่าไปลองมายัง เค้าบอกว่ายัง จากนั้นเราก็ถกกันเรื่องนี้ สาระสำคัญอยู่ตรงที่ โครงปืนรุ่นนี้จะรับความแรงของ .357 ได้หรือไม่ และจะมีผลเสียต่อตัวปืนในระยะยาวอย่างไร รบกวนสอบถามพี่ๆด้วยครับ. ประเด็นข้อกฎหมายขอละไว้นะครับ พี่เค้าทราบดี ...... ขอบคุณครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 01:43:24 PM »

ท่านอาจารย์ผณิศวรเคยพูดเอาไว้หลายครั้งแล้วครับ... ว่าผู้ผลิตคงไม่แยกไลน์การผลิตให้มันแตกต่างกันมาก เช่นใช้วัสดุคนละอย่าง เพราะจะทำให้สายการผลิตยุ่งยากกว่าเดิม(เช่นการแยกสต็อกของ แยกใบสั่งซื้อ ตรวจรับ ฯลฯ) กับเพียงแค่ยอดการผลิตไม่มากเพื่อส่งมาขายประเทศไทยที่โดนจำกัด ป.3 ไม่กี่กระบอก...

สู้คงสายการผลิตเหมือนเดิม แต่ตั้งให้เครื่องจักรเจาะช่องโม่ให้ตื้นขึ้นสำหรับ .38 Spl และพิมพ์ขนาดกระสุนบนหีบห่อให้ตรงขนาดกระสุนเท่านั้น... ส่วนอื่นคงเดิม ซึ่งอย่างนี้ง่ายกว่าแยะ เพราะต้นทุนสินค้าก็เท่ากันอยู่แล้ว(ราคาวัสดุไม่แตกต่างกัน)...
ลิงดำครับ##
Full Member

คะแนน 73

เลือกที่จะเกิด "เลือกไม่ได้ " เลือกที่จะทำ " เลือกได้ "

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 02:21:38 PM »

ในขั้นตอนการทำลูกโม่ของ GP100 ไม่แน่ใจว่าหลังจากใช้สว่านเจาะรูโม่แล้วทางรูเกอร์ ได้ใช้กรรมวิธีอื่นๆเพื่อเพิ่มความแข็งแรงให้กับตัวโม่เพิ่มหรือไม่
(เช่นการชุบ การอบคลายความเค้น เป็นต้น)
ในกรณีที่ถ้าโม่ .357 และ .38 ใช้วัสดุชนิดเดียวกัน ถ้าหากทางรูเกอร์เจาะอย่างเดียว แล้วไม่ได้นำไปผ่านกระบวนการอื่น
แล้วประกอบปืนขายยิงได้เลย หากนำโม่ .38 มาคว้านยิง .357 ก็ไม่มีปัญหาอะไรถ้าคว้านได้ตามมาตรฐานของบ.รูเกอร์
เพราะหากคว้านเองหากไม่เรียบมีคลื่นนิดนึงอาจส่งผลต่อการเคลื่อนผ่านของหัวกระสุนและแรงดันจะสูงขึ้นได้ครับ
แต่ทีนี้จะมั่นใจได้อย่างไรว่า วัสดุที่เขาทำโม่ คือวัสดุตัวเดียวกันจริงๆ อันนี้ผมไม่ทราบได้ ดังนั้นผมจึงไม่รับรองว่าปลอดภัยครับ
ยังมีความเสี่ยงหลายด้านที่จะก่อให้เกิดอันตรายได้อยู่ครับ
อย่างไรเสียถ้าจะลองจริงๆ แนะนำให้ใช้เชือกดึงไกครับ ผูกหลักให้ดี ถอยมาห่างๆ  Grin
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 02:34:16 PM »

ขอบคุณครับ ผมเองก็คิดอย่างพี่สมชายครับ แต่คงต้องหาความรู้เพิ่มตามที่พึ่อีกท่านว่ามาครับ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 06:30:37 PM »

ท่านอาจารย์ผณิศวรเคยพูดเอาไว้หลายครั้งแล้วครับ... ว่าผู้ผลิตคงไม่แยกไลน์การผลิตให้มันแตกต่างกันมาก เช่นใช้วัสดุคนละอย่าง เพราะจะทำให้สายการผลิตยุ่งยากกว่าเดิม(เช่นการแยกสต็อกของ แยกใบสั่งซื้อ ตรวจรับ ฯลฯ) กับเพียงแค่ยอดการผลิตไม่มากเพื่อส่งมาขายประเทศไทยที่โดนจำกัด ป.3 ไม่กี่กระบอก...

สู้คงสายการผลิตเหมือนเดิม แต่ตั้งให้เครื่องจักรเจาะช่องโม่ให้ตื้นขึ้นสำหรับ .38 Spl และพิมพ์ขนาดกระสุนบนหีบห่อให้ตรงขนาดกระสุนเท่านั้น... ส่วนอื่นคงเดิม ซึ่งอย่างนี้ง่ายกว่าแยะ เพราะต้นทุนสินค้าก็เท่ากันอยู่แล้ว(ราคาวัสดุไม่แตกต่างกัน)...

ฟังเท่านี้ถึงบางอ้อเลยครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย 

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 06:35:53 PM »

ในขั้นตอนการทำลูกโม่ของ GP100 ไม่แน่ใจว่าหลังจากใช้สว่านเจาะรูโม่แล้วทางรูเกอร์ ได้ใช้กรรมวิธีอื่นๆเพื่อเพิ่มความแข็งแรงให้กับตัวโม่เพิ่มหรือไม่
(เช่นการชุบ การอบคลายความเค้น เป็นต้น)
ในกรณีที่ถ้าโม่ .357 และ .38 ใช้วัสดุชนิดเดียวกัน ถ้าหากทางรูเกอร์เจาะอย่างเดียว แล้วไม่ได้นำไปผ่านกระบวนการอื่น
แล้วประกอบปืนขายยิงได้เลย หากนำโม่ .38 มาคว้านยิง .357 ก็ไม่มีปัญหาอะไรถ้าคว้านได้ตามมาตรฐานของบ.รูเกอร์
เพราะหากคว้านเองหากไม่เรียบมีคลื่นนิดนึงอาจส่งผลต่อการเคลื่อนผ่านของหัวกระสุนและแรงดันจะสูงขึ้นได้ครับ
แต่ทีนี้จะมั่นใจได้อย่างไรว่า วัสดุที่เขาทำโม่ คือวัสดุตัวเดียวกันจริงๆ อันนี้ผมไม่ทราบได้ ดังนั้นผมจึงไม่รับรองว่าปลอดภัยครับ
ยังมีความเสี่ยงหลายด้านที่จะก่อให้เกิดอันตรายได้อยู่ครับ
อย่างไรเสียถ้าจะลองจริงๆ แนะนำให้ใช้เชือกดึงไกครับ ผูกหลักให้ดี ถอยมาห่างๆ  Grin

เยี่ยม เยี่ยม

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 11:42:45 PM »

วัสดุโลหะอาจเป็นอย่างเดียวกัน แต่โม่ของ .38 สั้นกว่า 357 ผมได้เปรียบเทียบระหว่าง SP101 กับ GP100 ของผม ซึ่งเข้าใจว่า โม่.38 ที่คว้านเพื่อให้ยิงกระสุน 357 ได้ อาจใช้กับกระสุน 357 ได้เป็นบางชนิดที่หัวกระสุนไม่ยาวเกินกว่าโม่ขนาด .38 ครับ ซึ่งก็เป็นความเห็นส่วนตัวครับ
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 11:45:06 PM »

spดูจากในหนังสือสั้นโม่กว่ากันนิดนึง  แต่gp หรือ686 เท่าที่อ่านดู จะยาวเท่ากัน แต่คว้านโม่ตื้นหน่อยสำหรับกฎหมายที่ngee ngaow ของบางประเทศ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 10:17:44 AM »

จำได้ว่ารูเกอร์เคยมีคำชี้แจงออกมานานแล้วว่าเป็นวัสดุเดียวกัน เพียงแต่คว้านรังเพลิงให้ตื้นกว่าเท่านั้น
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 10:54:18 AM »

กระจ่าง... เยี่ยม
ขอบคุณครับ ท่านผู้การฯ ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 12:11:28 PM »

ผมคิดว่าไหนๆเสียเวลาเสียเงินมาซื้อปืนแล้ว เอาไอ้ที่มันสุดๆจะคุ้มกว่าครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 02:14:21 PM »

ผมคิดว่าไหนๆเสียเวลาเสียเงินมาซื้อปืนแล้ว เอาไอ้ที่มันสุดๆจะคุ้มกว่าครับ
อาจจะติดขัดป.3ครับ
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 09:59:58 PM »

น่าเบื่อกฎหมายไทยครับ ทำเหมือน 357 ยิงภูเขาหายไปทั้งลูก

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 10:34:09 AM »

น่าเบื่อกฎหมายไทยครับ ทำเหมือน 357 ยิงภูเขาหายไปทั้งลูก

กฎหมายไทยไม่ได้ห้ามครับ
จนท.ผู้ใช้กฎหมายต่างหาก
ไม่ให้เพราะโง่จริง ๆ  หรือไม่ก็แกล้งโง่จนกว่าผู้ขอ ป.3 จะทำให้ตนเองพอใจ
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 12:04:12 PM »

กฎหมายไทยไม่ได้ห้ามครับ
จนท.ผู้ใช้กฎหมายต่างหาก
ไม่ให้เพราะโง่จริง ๆ  หรือไม่ก็แกล้งโง่จนกว่าผู้ขอ ป.3 จะทำให้ตนเองพอใจ
ครับ รู้ว่าไม่ได้ห้ามทีเดียว แต่กฎหมายมันกำหนดให้ขอได้ยากๆ สงสัยจะหิวน้ำมันm เอะอะอะไรก็อ้างอาวุธสงครามให้พลเรือนไม่ได้

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์