๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 08:23:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครแก้ไขปืนลูกซองไซก้าได้บ้างครับ  (อ่าน 1980 ครั้ง)
nipon tawagoon
Full Member

คะแนน 21

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:39:20 AM »

มีปัญหาครับสำหรับไซก้าของผมรุ่นนี้ คือยิงลูกฐานต่ำลูกธรรมดาทั่วไป ปลอกแจมติดขัดทุกนัดครับ  แต่ถ้ายิงด้วยลูกสีขาวฐานสูงเช่นโรเยลบัก หรือฐานสูงซาก้า จะยิงได้ดีไม่ติดขัดครับ...แต่ผมอยากแก้ไขให้ยิงลูกได้ทุกประเภท จึงขอข้อแนะนำสำหรับผู้รู้ด้วยครับ มีร้านใดทำได้ครับ..ขอบคุณ ปืนที่ว่าคือรุ่นนี้ครับลำกล้อง13.9นิ้ว
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:59:57 AM »

ข้อมูลลองดูที่กระทู้นี้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=49591.0

ของผมใหม่ๆก็แจมกับลูก S&B  ทำการปรับแหวนแก๊ส.. แล้วก็ค้างสไลด์ทิ้งไว้ ปัจจุบันไม่มีปัญหาครับ (ลูกบุลเล็ตมาสเตอร์ ไทยอาร์ม ลูกสรรพวุธ ไม่เคยมีปัญหา)

ส่วนอุปกรณ์ถ้าต้องเสียเงิน ลองอ่าน Auto gas plug เพื่อพิจารณาดูก่อนก็ได้ครับ  Grin

ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 12:05:25 PM »

มีทั้งเจาะรูแก๊สเพิ่มหรือใช้ออโตแก๊สปลั๊ก น่าจะสอบถามน้าเสก โชกุนครับ ...
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 04:49:09 PM »

ข้อมูลลองดูที่กระทู้นี้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=49591.0

ของผมใหม่ๆก็แจมกับลูก S&B  ทำการปรับแหวนแก๊ส.. แล้วก็ค้างสไลด์ทิ้งไว้ ปัจจุบันไม่มีปัญหาครับ (ลูกบุลเล็ตมาสเตอร์ ไทยอาร์ม ลูกสรรพวุธ ไม่เคยมีปัญหา)

ส่วนอุปกรณ์ถ้าต้องเสียเงิน ลองอ่าน Auto gas plug เพื่อพิจารณาดูก่อนก็ได้ครับ  Grin

ขอบคุณครับ ออโต้แกสปลั๊กคืออะไรครับ รุนนี้เขามีขายกันที่ไหนครับ ขอบคุณมากๆครับผม
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 04:53:28 PM »

มีทั้งเจาะรูแก๊สเพิ่มหรือใช้ออโตแก๊สปลั๊ก น่าจะสอบถามน้าเสก โชกุนครับ ...
ขอบคุณครับ...ผมขออนุญาตอ้างเอาเนื้อที่ตรงนี้ ขอเรียนถาม น้าเสก โชกุนด้วยครับ ถ้าน้ามีโอกาสอ่านปัญหาของผมแล้วรบกวนกรุณาให้ความคิดเห็นด้วยนะครับ ด้วยความนับถือครับ..
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 07:39:52 AM »

เอาแบบ ง่ายง่าย ก็สั่งแหวนปรับแก็สมาใส่ก็จบแล้ว ไม่ต้องพึ่งช่าง

ออโต้แก็สปลัก ไม่โอเคเท่าไร  Grin
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 10:22:52 AM »

วิธีแรก ลดน้ำหนักสปริงรีคอยล์ตัวหน้าลงทีละนิดครับ อันไหนที่น้ำหนักมากสุดที่ทำให้ยิงไม่ติดขัดก็ใช้ตัวนั้น ใช้สปริง 1911 นี่แหละครับ

วิธีที่สอง ขยายรูแก๊ส แต่ไม่แนะนำครับ เศษหมอนจะเข้าไปเยอะมาก

วิธีที่ 3 เจาะรูแก๊สเพิ่ม เริ่มจากรูเล็กๆก่อน .068 นิ้ว ถ้ายิงผ่านแล้วก็จบ ถ้ายังไม่ผ่านให้ขยายอีก แต่ไม่ควรเกิน .073 นิ้ว เศษจะเข้าเยอะ ปกติน่าจะมี 4 รู ครับ ให้เจาะเพิ่มเป็น 5 รูโดยที่รูใหม่นั้นไม่โดนแก๊สบล็อคปิดทับ และไม่เบียดรูอื่นมากไป วิธีเจาะรูเพิ่มหรือขยายรูนี่ก็เกิดปัญหาตรงทำให้เกิดครีบคมๆรอบรูข้างใน ทำให้เก็บเศษพลาสติกเข้ามาอีกเช่นกัน

วิธีเปลี่ยน gas plug ใหม่ ผมไม่ค่อยจะเชื่อเท่าไหร่ว่าทำให้ใช้งานได้ดีขึ้นครับ เพราะที่ลองมา แย่กว่าของเดิมทุกตัว  ไหว้

อีกวิธีคือลดน้ำหนักระบบปฏิบัติการด้วยแก๊ส เช่น กลึงลูกสูบใหม่ ทำจากไทเทเนี่ยมแข็งๆ เพื่อลดโหลดในระบบ ฝรั่งรัสเซียมีทำขาย แต่สั่งไม่เป็นครับ ฝรั่งรัสเซียนี่เป็นอะไรที่ติดต่อยากมากๆ  ตกใจ

วิธีง่ายที่สุดคือเปลี่ยนสปริงครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 01:10:44 PM »

วิธีแรก ลดน้ำหนักสปริงรีคอยล์ตัวหน้าลงทีละนิดครับ อันไหนที่น้ำหนักมากสุดที่ทำให้ยิงไม่ติดขัดก็ใช้ตัวนั้น ใช้สปริง 1911 นี่แหละครับ

วิธีที่สอง ขยายรูแก๊ส แต่ไม่แนะนำครับ เศษหมอนจะเข้าไปเยอะมาก

วิธีที่ 3 เจาะรูแก๊สเพิ่ม เริ่มจากรูเล็กๆก่อน .068 นิ้ว ถ้ายิงผ่านแล้วก็จบ ถ้ายังไม่ผ่านให้ขยายอีก แต่ไม่ควรเกิน .073 นิ้ว เศษจะเข้าเยอะ ปกติน่าจะมี 4 รู ครับ ให้เจาะเพิ่มเป็น 5 รูโดยที่รูใหม่นั้นไม่โดนแก๊สบล็อคปิดทับ และไม่เบียดรูอื่นมากไป วิธีเจาะรูเพิ่มหรือขยายรูนี่ก็เกิดปัญหาตรงทำให้เกิดครีบคมๆรอบรูข้างใน ทำให้เก็บเศษพลาสติกเข้ามาอีกเช่นกัน

วิธีเปลี่ยน gas plug ใหม่ ผมไม่ค่อยจะเชื่อเท่าไหร่ว่าทำให้ใช้งานได้ดีขึ้นครับ เพราะที่ลองมา แย่กว่าของเดิมทุกตัว  ไหว้

อีกวิธีคือลดน้ำหนักระบบปฏิบัติการด้วยแก๊ส เช่น กลึงลูกสูบใหม่ ทำจากไทเทเนี่ยมแข็งๆ เพื่อลดโหลดในระบบ ฝรั่งรัสเซียมีทำขาย แต่สั่งไม่เป็นครับ ฝรั่งรัสเซียนี่เป็นอะไรที่ติดต่อยากมากๆ  ตกใจ

วิธีง่ายที่สุดคือเปลี่ยนสปริงครับ  ไหว้
ผมจะลองวิธีเปลี่ยนสปริงครับ  ขอบคุณมากๆๆๆๆ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 02:12:04 PM »

ผมจะลองวิธีเปลี่ยนสปริงครับ  ขอบคุณมากๆๆๆๆ
แก็ส ปลักดีดีมีหลายยี่ห้อ สั่งมาลองรึยัง คิก คิก

สปริงอย่าพึ่งไปยุ่งกับมันเลย จะตัด / เปลียน อย่าลืมว่ามันมีเรื่องระยะ ยุบ ยืด ความแข็งมาเกียวเยอะ
ถ้าพลาด ลูกเลือนจะถอยกระแทก โครงด้านหลัง เต็มเต็ม ลูกเลือนไม่มีแยกขาย พังคือทิ้ง

ปัญหา คือ  เดิมมายิงติดแค่ลูกอ่อน ต้องดูที่ตัวคนยิงด้วย ถ้าประทับไม่แน่นแล้วติด  แก้ที่คนก่อน
ถ้าไม่  ปัญหานี่ แก้กันจบ ด้วย วีปลัก ของโทมิค / วีปลักของ คาร์ออส

ออโต้แก็ส ปลัก แล้วแต่คนชอบ ส่วนตัวมีใช้ แต่ถอดเก็บ สู้ วีปลักไม่ได้ เพราะปัจจัยความร้อน ค่า K เปลียน
ยิงเยอะติด / เตะแต่ละนัดไม่เท่ากันคุมปืนยาก

ลองแก้ แบบปืนไม่ชํ้าก่อน   หลงรัก หลงรัก หลงรัก
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 09:04:26 AM »

ผมลองทั้งแบบปรับได้ 5 ระดับ v-plug ของ mdarms  กับ ออโต้แก๊สปลั๊กครับ สู้ของเดิมไม่ได้สักตัว  Tongue

อาจจะเกี่ยวกับระยะเกลียวบนตัว gas block ด้วย จากที่ลองถอด gas block ออกมาแล้วใส่ gas plug แต่ละแบบดู นอกจากของเดิมแล้ว ที่เหลือดันไปอุดรูแก๊สบางส่วนทุกตัว

ส่วนสปริง ก็ใช่ว่าจะให้ใช้สปริงอ่อนๆมากๆไปเสียทีเดียว ผมจึงบอกไงครับว่าให้ใช้ตัวที่แข็งที่สุด ที่ทำให้ปืนยิงไม่ติดขัด แต่ไม่แนะนำให้ตัดสปริงเดิมครับ

ปกติสปริงตัวหลังจะมีค่า k สูงกว่าอยู่แล้ว เป็นตัวรับแรงกระแทก เมืองนอกยังมีสปริงเบาสำหรับยิงลูกเบาๆขายกันเลยครับ 12 lbs เท่ากับสปริงยิงลูกซ้อมโกลด์คัพเลย

ผมไม่อยากให้เสียเงินซื้อแก๊สปลั๊กมาแบบเปล่าประโยชน์ครับ เพราะผมไม่เชื่อว่าจะสามารถแก้ไขปัญหาได้จริงๆ  Lips Sealed

การแก้ไขปัญหานี้โดยยั่งยืนคือต้องให้แก๊สเข้าระบบมากขึ้นครับ ไม่ว่าจะเจาะรู หรือขยายรู แต่ส่วนนี้ละเอียดอ่อนมาก ต้องมีสูตรที่แน่นอนถึงจะทำได้โดยไม่กลัวพัง

สำหรับการเปลี่ยนสปริงเป็นการแก้ไขชั่วคราว แต่เห็นผลแน่นอน 100% ครับ

อ้อ ลองถอดแก๊สบล็อคออกมาดูก่อนก็ได้ครับ ตรงนี้ไม่ต้องถอดแก๊สบล็อคออกมาครับ ถอดแค่แก๊สปลี๊ก แล้วใช้กระจกเล็ก+ไฟฉายส่องเอาทางด้านหน้าได้  ไหว้  ว่ามีรูไหนโดนปิดทับหรือเปล่า ตัวนี้อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ติดขัดก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 01:20:19 PM โดย Tanate(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 09:17:09 AM »

การขยายรูแก๊ส ง่ายๆ ใช้สว่านมือเจาะเข้าไปเลยครับ ควรใช้ดอกที่มีขนาดต่างจากรูเดิมน้อยๆ เจาะเพิ่มทีละนิด เพื่อลดการเกิดครีบภายใน ให้องศาเท่าเดิมด้วย แต่ปัญหาอยู่ที่ ควรจะให้รูมีขนาดเท่าไหร่ถึงจะดีพอ ไหว้

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 12:11:41 PM »

ทั้งคุณ Tanate ทั้งคุณ Pong ผมอ่านกระทู้ที่ผ่านมาชำนาญกันทั้งคู่ล่ะครับ แต่ถ้าพูดกันเกี่ยวกับเรื่องดัดแปลงถ้าคนไม่มีอุปกรณ์หรือความรู้ด้านช่างและระบบกลไกทำเองจะเสียของเปล่าๆ (ยกตัวอย่างจากตัวผมเองครับ ติดที่ใจร้อน เครื่องมือไม่ถึง แปลงเองทีไรเละทุกที) ดังนั้นมุมมองผมถ้าทำเองจะมองเรื่องสลับอะไหล่แต่งปรับจูนได้ จะดีกว่าเรื่องเจาะ ทุบ ถอง

ส่วนท่าน จขกท. ก็ยังไม่บอกเลยว่าปืนซื้อมานานแล้วหรือยัง ประทับปืนอย่างไร ปลอกแจมแบบไหน เคยรื้อปืนมาทำความสะอาดถึงขั้นไหน เวลาทำความสะอาดแยงรูแก๊สหรือเปล่า เคยให้ท่านอื่นลองยิงแล้วเป็นมั้ยครับ

สิ่งที่ผมสงสัยเพราะ จขกท.ใช้คำว่า ลูกฐานต่ำทั่วไป ผมก็อนุมานถึงลูกที่มีซื้อขายตามสนามทั่วไป ได้แก่ บุลเล็ต ไทยอาร์ม ภาษาง่ายๆจะลูก 70,100 ผมว่าแรงกระทำขณะยิงที่เคยผ่านมาปืนมันก็คัดปลอกได้ปกตินะครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 07:42:56 PM »

วีปลัก ปรับได้ 5 ระดับ ปรับแต่งให้เข้ากับปืนแต่ละกระบอกง่ายกว่า

Grin
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 07:45:59 PM »

อยู่ กทม รึเปล่า

ถ้าอยู่ กทม ไว้ ปลด พรก แล้ว นัดตามสนามดังดังได้ จะเอาปลักของผมไปให้ลอง
ถ้ายิงแล้ว ใช้ได้ ก็สั่งรุ่นที่ใช้ได้ มาใช้ จบ

ง่าย่งายแค่ถอดเปลียน ไม่ถึงนามี  Grin
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 06:38:39 PM »

อยู่ กทม รึเปล่า

ถ้าอยู่ กทม ไว้ ปลด พรก แล้ว นัดตามสนามดังดังได้ จะเอาปลักของผมไปให้ลอง
ถ้ายิงแล้ว ใช้ได้ ก็สั่งรุ่นที่ใช้ได้ มาใช้ จบ

ง่าย่งายแค่ถอดเปลียน ไม่ถึงนามี  Grin

ผมล่ะนับถือน้ำใจท่านจริงๆ  Grin  ไหว้ 

ว่าแต่ตอนนี้มีร้านไหนเอามาขายบ้างครับไซก้าเนี่ยอยากได้ครับ  น้ำลายหก  คิก คิก

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
หน้า: [1] 2
  พิมพ์