๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 01:17:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการซื้อขายเสื้อเกราะครับ  (อ่าน 3607 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 11:16:12 PM »

นับเป็นข่าวดีมากเลยครับ ที่กระทรวงกลาโหมกำลังดำเนินถอดเสื้อเกราะออกจากบัญชียุทธภัณฑ์ควบคุม...
เพราะมันไม่สมเหตุสมผลเท่าไหร่เลยที่สุจริตชนจะหาอุปกรณ์ป้องกันอันตรายจากลูกปืนมาใช้ แล้วต้องผิดกฏหมายด้วย

เห็นด้วยในเรื่องที่คนดีจะหาอุปกรณ์ป้องกันตัวครับ... แต่ในทางกลับกัน... ถ้าคนร้ายหาเกราะดีๆ มาใช้... แล้วก่อคดีล่ะครับ... จำได้ว่าคนร้ายในอเมริกาใส่เสื้อเกราะเลเวลที่กันกระสุนปืนพกได้อย่างเด็ดขาด... ดวลกับตำรวจทั้งโรงพัก... ปืนพกที่เจ้าหน้าที่ใช้ม่สามารถหยุดคนร้ายได้ในทันทีครับ(เพราะยิงไปก็ดดนเสื้อเกราะ) จนเจ้าหน้าที่ต้องไปขอยืม AR-15 จากร้านขายอาวุธปืนในละแวกนั้น(ถ้าข้อมูลผิดพลาดก็ขออภัยครับ) มาจัดการกับคนร้ายทั้งสอง... จึงสามารถสังหารคนร้ายทั้งสองได้... งานนั้นเจ้าหน้าที่ทั้งเจ็บและตายกันหลายนายครับ... ไหว้
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 12:59:49 AM »

นับเป็นข่าวดีมากเลยครับ ที่กระทรวงกลาโหมกำลังดำเนินถอดเสื้อเกราะออกจากบัญชียุทธภัณฑ์ควบคุม...
เพราะมันไม่สมเหตุสมผลเท่าไหร่เลยที่สุจริตชนจะหาอุปกรณ์ป้องกันอันตรายจากลูกปืนมาใช้ แล้วต้องผิดกฏหมายด้วย

เห็นด้วยในเรื่องที่คนดีจะหาอุปกรณ์ป้องกันตัวครับ... แต่ในทางกลับกัน... ถ้าคนร้ายหาเกราะดีๆ มาใช้... แล้วก่อคดีล่ะครับ... จำได้ว่าคนร้ายในอเมริกาใส่เสื้อเกราะเลเวลที่กันกระสุนปืนพกได้อย่างเด็ดขาด... ดวลกับตำรวจทั้งโรงพัก... ปืนพกที่เจ้าหน้าที่ใช้ม่สามารถหยุดคนร้ายได้ในทันทีครับ(เพราะยิงไปก็ดดนเสื้อเกราะ) จนเจ้าหน้าที่ต้องไปขอยืม AR-15 จากร้านขายอาวุธปืนในละแวกนั้น(ถ้าข้อมูลผิดพลาดก็ขออภัยครับ) มาจัดการกับคนร้ายทั้งสอง... จึงสามารถสังหารคนร้ายทั้งสองได้... งานนั้นเจ้าหน้าที่ทั้งเจ็บและตายกันหลายนายครับ... ไหว้

มาลองคิดกันเล่น ๆ มั๊ยครับ (แต่เอาจริงถ้าเป็นไปได้) เพื่อให้สุจริตชนมีสิทธิครอบครองและใช้เสื้อเกราะได้อย่างเสรี โดยไม่ต้องขออนุญาต...
แต่สำหรับคนร้ายจะไม่กล้าใช้เสื้อเกราะในการกระทำความผิดทั้งปวง

ถ้าคิดอย่างบ้าน ๆ แบบผม ก็ต้องบอกว่า ให้มีกฏหมายอีกสักมาตราหนึ่งกำหนดให้คนที่กระทำความผิดแล้วใช้เสื้อเกราะด้วย จะต้องได้รับโทษที่หนักขึ้นกว่าปกติหลายเท่า เอาชนิดที่คำนวณแล้วไม่คุ้มค่ากันเลย... ก็น่าจะควบคุมให้เสื้อเกราะอยู่แต่ในครอบครองของคนดี สุจริตชนได้ครับ

แนวทางอื่นยังนึกไม่ออกครับ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 01:26:33 AM โดย ...แมวคราว... » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 07:00:39 AM »

งานนั้นปืนที่ไปยืมจากร้านมาไม่ได้ใช้ครับ คนหนึ่งยิงตัวตายเสียก่อนหลังปืนอาก้าติดขัด

อีกคนหน่วยสวาทมาจัดการ จุดที่ยิงกลับเป็นเท้าที่ไม่ได้สวมเกราะ เพราะยิงลอดใต้ท้องรถ  ไหว้ ไหว้

แต่สงสัยว่าส่วนหัวไม่มีอะไรป้องกันเลย โดนกระหน่ำยิงแบบนั้นทั้งลูกซอง ปืนพก แต่ไม่เป็นอะไร ผมว่าโจรโชคดีมากๆเลยครับ

....

สำหรับเรื่องเสื้อเกราะ ก็น่าจะควรให้ประชาชนมีเสรีในการป้องกันตัวเองบ้างก็ดีเหมือนกันครับ

ตามจริงแล้วตร.เองก็มีไรเฟิลจู่โจมอยู่แล้วในสน.(HK33, FN FAL) อย่างสน.แถวบ้านผมมี HK33 ไม่ต่ำกว่า 20 กระบอก แต่ควรจะพัฒนาเพื่อต่อกรกับโจรร้ายในปัจจุบันมากขึ้นนะครับ ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 02:24:26 PM »

ถ้าตำรวจเทียมใส่เสื้อเกราะแท้ๆมาขอค้นบ้านพัก(หลวง)ผม หมายศาลก็ไม่แสดงอ้างโน้นนี้นั้นแถมยิงเข้ามา ผมจะยิงตำรวจเทียมที่ใส่เสื้อเกราะแท้ด้วยสิ่งเทียมอาวุธปืนของผมและยิงใส่ที่หัวครับ ดังนั้นเสื้อเกราะแท้ๆที่ใส่ก็ไม่มีผล นอกจากความเท่ห์และหนัก4-6กิโล คริคริ(กรุณาอ่านเอาฮา ขออภัยถ้าถูกกาละเทศะ) Grin คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Silverarrow
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 05:21:46 PM »

สรุปเอาแผ่นเหล็กมาประกบตัวผิดกฏหมาย 55 ตอนแรกว่าจะทำเล่นๆตอนนี้ล้มเลิกความคิดเลยครับ ขอบคุณที่ให้ความรู้นะครับ
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 06:15:13 PM »

ลองนึกภาพ...กู้ภัยใส่เสื้อเกราะเข้าไปอยู่ในเหตุร้ายสักอย่างแล้วตำรวจจับ ก็คงโดนด่าแบบไม่ลืมหูลืมตา อีกภาพนักข่าวใส่เสื้อเกราะไปอยู่ในเหตุการณ์เดียวกัน แล้วตำรวจจับ ก็ไม่พ้นถูกด่า ดังนั้นจึงอลุ่มอะล่วยกันบ้าง แต่อยู่ดีดีเดินตามตลาดแล้วใส่เสื้อเกราะอันนี้ก็ต้องจับกัน...ส่วน ยาบ้า ปืน ที่พากันขายตามเว็บต่าง หรือตามเฟสต่าง หากท่านพบ ก็อย่าอยู่เฉย หรือแค่เอามาพูดประชดประชัน แจ้งได้เลยครับที่ http://www.tcsd.in.th/ และหลายๆคดี ไม่ว่าจะยาเสพติด หรือ ปืน รถยนต์ รถจักรยานยนต์ ที่ประกาศขายในโลกโซเชียลเน็ตเวิร์ค ก็ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจจับอยู่ตลอดเวลา เพียงแต่ทุกวันนี้อาชญากรรมทางด้านนี้มันเพิ่มขึ้นทุกวัน ตามอัตราของประชากรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 06:18:29 PM โดย คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 11:40:59 PM »

ลองนึกภาพ...กู้ภัยใส่เสื้อเกราะเข้าไปอยู่ในเหตุร้ายสักอย่างแล้วตำรวจจับ ก็คงโดนด่าแบบไม่ลืมหูลืมตา อีกภาพนักข่าวใส่เสื้อเกราะไปอยู่ในเหตุการณ์เดียวกัน แล้วตำรวจจับ ก็ไม่พ้นถูกด่า ดังนั้นจึงอลุ่มอะล่วยกันบ้าง แต่อยู่ดีดีเดินตามตลาดแล้วใส่เสื้อเกราะอันนี้ก็ต้องจับกัน...ส่วน ยาบ้า ปืน ที่พากันขายตามเว็บต่าง หรือตามเฟสต่าง หากท่านพบ ก็อย่าอยู่เฉย หรือแค่เอามาพูดประชดประชัน แจ้งได้เลยครับที่ http://www.tcsd.in.th/ และหลายๆคดี ไม่ว่าจะยาเสพติด หรือ ปืน รถยนต์ รถจักรยานยนต์ ที่ประกาศขายในโลกโซเชียลเน็ตเวิร์ค ก็ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจจับอยู่ตลอดเวลา เพียงแต่ทุกวันนี้อาชญากรรมทางด้านนี้มันเพิ่มขึ้นทุกวัน ตามอัตราของประชากรครับ
ไอ้ขาประจำที่ออกมาด่าเรื่องนี้มันมุดหนีไปอยู่ในรูตูดพ่อแม้วละครับดาบ เห็นแล้วเพลียดี

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 04:24:02 PM »

งานนั้นปืนที่ไปยืมจากร้านมาไม่ได้ใช้ครับ คนหนึ่งยิงตัวตายเสียก่อนหลังปืนอาก้าติดขัด

อีกคนหน่วยสวาทมาจัดการ จุดที่ยิงกลับเป็นเท้าที่ไม่ได้สวมเกราะ เพราะยิงลอดใต้ท้องรถ  ไหว้ ไหว้

แต่สงสัยว่าส่วนหัวไม่มีอะไรป้องกันเลย โดนกระหน่ำยิงแบบนั้นทั้งลูกซอง ปืนพก แต่ไม่เป็นอะไร ผมว่าโจรโชคดีมากๆเลยครับ

....

สำหรับเรื่องเสื้อเกราะ ก็น่าจะควรให้ประชาชนมีเสรีในการป้องกันตัวเองบ้างก็ดีเหมือนกันครับ

ตามจริงแล้วตร.เองก็มีไรเฟิลจู่โจมอยู่แล้วในสน.(HK33, FN FAL) อย่างสน.แถวบ้านผมมี HK33 ไม่ต่ำกว่า 20 กระบอก แต่ควรจะพัฒนาเพื่อต่อกรกับโจรร้ายในปัจจุบันมากขึ้นนะครับ ไหว้

แล้วนำมาสร้างหนังเรื่อง 44 minutes 44 นาที วินาศกรรมสะท้านเมือง

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 07:33:36 PM »

ตอบได้สร้างสรรค์ดี
บวก ๑ ครับ.......................... เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 12:13:54 AM »

นี่ไงครับการนำเสื้อเกราะกันกระสุนไปใช้ในทางที่ผิด...

http://www.thairath.co.th/content/region/404239
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 08:39:17 AM »

น่าเสียดายที่การป้องกันไม่ให้คนไม่ดีเพียงไม่กี่คนนำไปใช้งาน

ทำให้คนดีๆหลายคนต้องเสียโอกาสไปด้วย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 08:52:45 AM »

ขอบคุณพี่หมูครับ...พี่หมู กดปุมผิดหรอครับ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 09:31:02 AM »

อ้าว
จริงเหรอ....... อ๋อย
กดใหม่แล้ว(ครบชั่วโมงค่อยเบิ้ลให้อีกที)ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 09:49:14 AM »

อุตส่าห์เรียกพี่...เดี๋ยวผมยกฐานะให้เป็นลุงนะ...หิหิหิ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 01:26:00 PM »

ยี๊ ยี๊ ยี๊ ยี๊ ยี๊

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์