๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 11:57:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการซื้อขายเสื้อเกราะครับ  (อ่าน 3612 ครั้ง)
wardog
Full Member

คะแนน 30

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 07:27:12 PM »

เรื่องเสื้อเกราะกันกระสุน เดี๋ยวนี้ขายกันง่ายๆราวกับขายมือถือเลย ทั้งเปิดเวปเอง ทั้งลงขายในเฟสบุค แล้วเห็นใส่กันเยอะมาก ทั้งนักข่าว กู้ภัย แม้แต่ยามบางที่ สังเกตุแล้วว่าเสื้อเกราะแน่ เพราะดูหนา หนัก และบางรายก็นูนเป็นรูปแผ่นเกราะเลย และที่ลงขายกันก็ระบุชัดเจน ว่าเป็นเสื้อเกราะ มีเพลทขายด้วย 

สงสัยครับว่ามันไม่จัดเป็นยุทธภัณฑ์เหรอครับ เคยอ่านในเวปเราก็พูดๆกันว่ามันผิดกฏหมาย หรือผมเข้าใจผิด  Huh

---------------------------------------------------
คนใดใช้ชื่อไทยอยู่ กายก็ดูเหมือนไทยด้วยกัน  ได้อาศัยโพธิ์ทองแผ่นดินของราชันย์ แต่ใจมันยังเฝ้าคิดทำลาย
คนใดเห็นไทยเป็นทาส ดูถูกชาติเชื้อชนถิ่นไทย  แต่ยังฝังทำกิน กอบโกยสินไทยไป เหยียดคนไทยเช่นทาสของมัน

หนักแผ่นดิน หนักแผ่นดิน คนเช่นนี้เป
terhun
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 07:56:28 PM »

ได้ยินมาครับว่าเป็นยุทธภัณฑ์ ผิดกฏหมาย แต่ยุคนี้ มีขายกันก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับ ไหว้

**** ชาติเสือต้องไว้ลาย  ชาติชายต้องไว้ชื่อ ****
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:41:50 PM »

อย่าไปสงสัยอะไรเลยครับ  ปืนเถื่อนก็ประกาศขายกันตามเว็บ  ยาม้าก็ประกาศขายกันตามเว็บ
มันก็ผิดกฎหมายกันทั้งนั้น  ก็ขึ้นอยู่กับหน้าที่ของผู้รักษากฎหมายไงครับ ว่า เค้าจะทำกันอย่างไร

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 09:23:58 PM »

ปัญหาของประเทศไทยคือเรื่องนี้แหละครับ การบังคับใช้กฎหมายไม่ได้ผล...
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 09:33:05 PM »

ยุคนี้ เป็นยุควิกฤติของการบังคับใช้กฎหมายครับ เป็นสภาวการณ์เลวร้ายที่ไม่เคยปรากฏมาก่อน
wardog
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 10:15:54 PM »

ค้น google หาซื้อเสื้อเกราะ ขึ้นเพียบแบบไม่ต้องใข้ความพยายามอะใรเลยครับ

ประชาชนผู้เคารพกฏหมาย จะขออนุญาติมาป้องกันชีวิตและทรัพย์สินก็ยากเหลือเกิน เสื้อเกราะยังผิดกฏหมายอีก

โจรผู้ร้าย กฏหมายไม่สน หาซื้อได้ครบทั้งอาวุธสงคราม เสื้อเกราะกันกระสุน 

คิดแล้วเศร้าครับ เหอะๆๆ

---------------------------------------------------
คนใดใช้ชื่อไทยอยู่ กายก็ดูเหมือนไทยด้วยกัน  ได้อาศัยโพธิ์ทองแผ่นดินของราชันย์ แต่ใจมันยังเฝ้าคิดทำลาย
คนใดเห็นไทยเป็นทาส ดูถูกชาติเชื้อชนถิ่นไทย  แต่ยังฝังทำกิน กอบโกยสินไทยไป เหยียดคนไทยเช่นทาสของมัน

หนักแผ่นดิน หนักแผ่นดิน คนเช่นนี้เป
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 09:06:28 PM »

ปลอกเกราะอ่อน  ที่มีขายอยู่ทั่วไปคงไม่ผิดกฎหมายหรอกครับ  เพราะมันกันกระสุนไม่ได้ 

ส่วนมากทำมาเพื่อนเล่นบีบีกัน  แต่ถ้าเอาไปใส่แผ่นเหล็ก  แผ่นสแตนเลส  ก็ผิดกฎหมาย ครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 12:42:18 PM »

พวกอาสาฯ  พวกผู้ช่วยแถวบ้านฯ ใส่ขับมอเตอร์ไซค์หราเลยครับ  ยิ่งตั้งด่านเทศกาลนี่ใส่ครบเลย  ...
แต่ส่วนมากคิดว่าเป็นอุปกรณ์ BB ใส่เอาเท่ห์ๆ ให้ดูดุๆ กันอะไรคงไม่ได้ครับ  เพราะพวกข้างบนที่ผมพูดถึงก็แห่กันไปซื้อตามสนามบีบีมาใส่

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 10:31:42 AM »

ปลอกเกราะอ่อน  ที่มีขายอยู่ทั่วไปคงไม่ผิดกฎหมายหรอกครับ  เพราะมันกันกระสุนไม่ได้ 
ส่วนมากทำมาเพื่อนเล่นบีบีกัน  แต่ถ้าเอาไปใส่แผ่นเหล็ก  แผ่นสแตนเลส  ก็ผิดกฎหมาย ครับ   ไหว้

ผิดกฎหมายหรือไม่ ขึ้นอยู่กับการตรวจสอบครับ
ต่อให้เป็นเสื้อเกราะของแท้  มี Warranty จากโรงงาน  แต่หมดอายุแล้ว จนท.ตรวจพิสูจน์พบว่าป้องกันกระสุนไม่ได้แล้ว ก็ไม่ผิดกฎหมาย
แต่ในทางกลับกัน  เอาเขียงมาแขวนคอ แล้วป้องกันกระสุนในมาตรฐานต่ำที่สุดได้ ก็เป็นยุทธภัณฑ์ที่ต้องขออนุญาต

เพียงแต่ในปัจจุบัน กระทรวงกลาโหมกำลังดำเนินถอดเสื้อเกราะออกจากบัญชียุทธภัณฑ์ควบคุม  ความเข้มงวดก็เลยลดไปบ้าง
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 10:47:28 AM »

ผิดกฎหมายหรือไม่ ขึ้นอยู่กับการตรวจสอบครับ
ต่อให้เป็นเสื้อเกราะของแท้  มี Warranty จากโรงงาน  แต่หมดอายุแล้ว จนท.ตรวจพิสูจน์พบว่าป้องกันกระสุนไม่ได้แล้ว ก็ไม่ผิดกฎหมาย
แต่ในทางกลับกัน  เอาเขียงมาแขวนคอ แล้วป้องกันกระสุนในมาตรฐานต่ำที่สุดได้ ก็เป็นยุทธภัณฑ์ที่ต้องขออนุญาต
เพียงแต่ในปัจจุบัน กระทรวงกลาโหมกำลังดำเนินถอดเสื้อเกราะออกจากบัญชียุทธภัณฑ์ควบคุม  ความเข้มงวดก็เลยลดไปบ้าง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม  ไหว้

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
หญ้าเจ้าชู้ # รักในหลวง #
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 11:05:37 AM »

เคยสงสัยว่า หากเราซื้อเสื้อเกราะ BB มา แล้วดัดแปลงใส่แผ่นเหล็กเอง เวลาโดนจันเค้าจะเรียกว่า เสื้อเกราะไทยประดิษฐ์ เหมือน ปืนมั้นครับ  ไหว้

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 11:15:23 AM »

ปลอกเกราะอ่อน  ที่มีขายอยู่ทั่วไปคงไม่ผิดกฎหมายหรอกครับ  เพราะมันกันกระสุนไม่ได้  

ส่วนมากทำมาเพื่อนเล่นบีบีกัน  แต่ถ้าเอาไปใส่แผ่นเหล็ก  แผ่นสแตนเลส  ก็ผิดกฎหมาย ครับ   ไหว้
เคยสงสัยว่า หากเราซื้อเสื้อเกราะ BB มา แล้วดัดแปลงใส่แผ่นเหล็กเอง เวลาโดนจันเค้าจะเรียกว่า เสื้อเกราะไทยประดิษฐ์ เหมือน ปืนมั้นครับ  ไหว้

Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 08:33:48 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 01:49:11 PM »

นับเป็นข่าวดีมากเลยครับ ที่กระทรวงกลาโหมกำลังดำเนินถอดเสื้อเกราะออกจากบัญชียุทธภัณฑ์ควบคุม...
เพราะมันไม่สมเหตุสมผลเท่าไหร่เลยที่สุจริตชนจะหาอุปกรณ์ป้องกันอันตรายจากลูกปืนมาใช้ แล้วต้องผิดกฏหมายด้วย
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 02:08:48 PM »

เป็นข่าวดีสำหรับคนทำตามกฏหมายครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 05:01:37 PM »

ว๊าแบบนี้แขวนหลวงพ่อไฟแช๊คก็ผิดสิครับ คิก คิก

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์