๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 06:52:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 49
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันว่า ราคายางพารา 55 บาท ชาวสวนยางจะอยู่กันได้หรือไม่ ???  (อ่าน 65762 ครั้ง)
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #540 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 11:18:44 PM »

Grin Grin Grin
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #541 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 02:54:28 AM »

แล้วที่กำไรมาหลายปีละครับ ไม่คุ้มทุนอีกเหรอครับจารปราช การค้าปกติจะคิดถึงจุดคุ้มทุน อย่างสวน20ปีก่อน ตอนที่ไร่3หมื่น ตอนนี้ไร่3แสน เฉพาะค่าที่ก็คุ้มแล้วนา... Grin
        บางอย่าง
เลยจุดคุ้มทุน มานาน
กลายเป็น ค่าดูแลรักษา
ใช้การได้ไม่คุ้มทุน แต่ก็ต้องดูแลรักษา.... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

เชื่อเลยว่าพี่ผมชอบเรื่องหวาดเสียว...  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #542 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 03:10:25 AM »

ผมสงสัยอยู่อย่างหนึ่งครับ..... เป็นความสงสัยของคนที่อยู่ในตระกูลชาวสวนยาง

กรีดยางเลี้ยงชีพมาตั้งแต่คราวพ่อเฒ่าจนทุกวันนี้

ผ่านมาแล้วตั้งแต่ราคา 14 บาท จนถึงราคา 182 บาท

อยากจะคลายข้อสงสัยว่า ผู้ที่เรียกร้องราคายาง ที่อ้างว่า ต้นทุนการผลิตยาง อยู่ที่กิโลกรรมละ 60 บาท นั้น

เขาคิดยังไงครับ เอาอะไรมาบวกเข้าไปในต้นทุนบ้าง

ผมกรีดยางมายี่สิบกว่าปีแล้ว ยังไม่ทราบเลยว่า ต้นทุนที่ผมกรีด ๆ อยู่ทุกวันนี้ มันสุงลิ่วปานนั้น

สงสัยเขาคิดต้นทุน "อาหารที่หลากหลาย" เข้าไปด้วยน่ะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ส่วนถ้าใครจะคิดต้นทุนการผลิตยางตามตรรกกะนี้ http://www.rakbankerd.com/view.php?id=2691&s=2 ....

ก็ขอเชิญเรียกร้องฆ้องแตกต่อไปตามอัฐยาสัยเถิด  ....วิธีคิดต่างกัน ศรัทธาต่างกันคงคุยกันไม่ได้

เรา...ไม่สามารถควบคุมราคาปลายทางได้ ผมพูดหลายครั้งแล้วว่า เราตัวเล็กเกินไปที่จะทำอย่างนั้น

"แต่ เราควบคุมต้นทุนได้..."

ต้นทุนการผลิตยาง มันจะสูงลิบลิ่ว ถ้าเจ้าของสวน ขับตอนครึ่งป้ายแดงไปยืนดูคนงานรับจ้างอยู่ริมสวน

ถางก็จ้าง พังขั้นก็จ้าง ขุดหลุมก็จ้าง ต้นพันธุ์ยางก็ซื้อ..ไม่ทำเอง ปลูกก็ยังจ้าง

ดายหญ้าจ้าง ฉีดหญ้าจ้าง ใส่ปุ๋ยก็จ้าง ถางร่องก็จ้าง แล้วตอนกรีดก็ยังจ้าง

แม่มจ้างทุกขั้นตอนยังกะคนพิการโปลิโอ... แล้วมาอ้างต้นทุนสูง

แบบนี้ไม่ได้มีเฉพาะชาวสวนยางครับ... คนทำไร่ทำนาแถวบ้านผมก็เริ่มมีบ้างแล้วครับ... โดยเฉพาะไร่อ้อย... แต่บางคนเขาก็ลงมือเองด้วย...

ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2014, 03:26:55 AM โดย JUNGLE » บันทึกการเข้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #543 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 08:04:27 AM »

ต้นทุนการผลิตยาง มันจะสูงลิบลิ่ว ถ้าเจ้าของสวน ขับตอนครึ่งป้ายแดงไปยืนดูคนงานรับจ้างอยู่ริมสวน
ถางก็จ้าง พังขั้นก็จ้าง ขุดหลุมก็จ้าง ต้นพันธุ์ยางก็ซื้อ..ไม่ทำเอง ปลูกก็ยังจ้าง
ดายหญ้าจ้าง ฉีดหญ้าจ้าง ใส่ปุ๋ยก็จ้าง ถางร่องก็จ้าง แล้วตอนกรีดก็ยังจ้าง
แม่มจ้างทุกขั้นตอนยังกะคนพิการโปลิโอ... แล้วมาอ้างต้นทุนสูง

ค่าแรงสูงจริงครับ Grin Grin Grin จะชี้นิ้วอย่างเดียวก็ต้องยอมจ่าย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #544 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 07:52:18 PM »

วันที่ 03 กันยายน พ.ศ. 2557 เวลา 10:27:50 น.

ที่ จ.นครศรีธรรมราช ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากกรณีมีผู้ใช้ชื่อ "อุไร คงสง" โพสต์ข้อความลงในเฟซบุ๊กระบุว่านัดหมายชาวสวนยางควนหนองหงษ์ชุมนุมปิดถนนประท้วงปัญหาราคายางพาราตกต่ำในวันที่ 16 กันยายนนั้น ล่าสุด พบกลุ่มเกษตรกรชาวสวนยางได้รวมกลุ่มพูดคุยกันตามร้านน้ำชา เรื่องการนัดรวมตัวดังกล่าวอย่างแพร่หลาย ขณะที่บางกลุ่มให้ระมัดระวังกฎอัยการศึก เกรงว่าเกษตรกรชาวสวนยางจะมีความผิด

เกษตรกรรายหนึ่งกล่าวว่า วันที่ 16 กันยายน มีการนัดหมายเพื่อรวมตัวกันเรียกร้องเรื่องราคายางพาราจริง โดยต้องการให้นายกรัฐมนตรีเร่งแก้ปัญหาราคายางพารา ต้องไม่เพิกเฉยต่อเกษตรกรโดยเด็ดขาด เนื่องจากปัจจุบันราคายางพาราต่ำกว่า 50 บาท ทั้งนี้ในการนัดรวมตัวเกิดขึ้นภายหลังแกนนำชาวสวนยางเดินทางไปเยี่ยมพระสงฆ์รูปหนึ่งที่ จ.สุราษฎร์ธานี จากนั้นจึงเรียกประชุมแกนนำ เร่งระดมการรวมตัวของเกษตรกรชาวสวนยางอีกครั้งหนึ่ง สำหรับกลุ่มเป้าหมายเป็นกลุ่มเกษตรกรชาวสวนยางกลุ่มเดิมที่เคยเรียกร้องเรื่องราคายางพารา เมื่อครั้ง "ชะอวดโมเดล" โดยมีกลุ่มลูกขวานลอยลมทำหน้าที่เชิญชวนและเรียกพลังมวลชนให้เข้าร่วมในครั้งนี้

นายอำนวย ยุติธรรม ตัวแทนภาคีเครือข่ายเกษตรกรชาวสวนยางและปาล์มน้ำมัน 16 จังหวัดใต้ เปิดเผยว่า กำลังหารือกับแกนนำ 16 จังหวัดภาคใต้ เพื่อหาทางออกให้เกษตรกรและจะออกแถลงการณ์อย่างเป็นทางการ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #545 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 08:05:48 PM »

ผมสงสัยอยู่อย่างหนึ่งครับ..... เป็นความสงสัยของคนที่อยู่ในตระกูลชาวสวนยาง

กรีดยางเลี้ยงชีพมาตั้งแต่คราวพ่อเฒ่าจนทุกวันนี้

ผ่านมาแล้วตั้งแต่ราคา 14 บาท จนถึงราคา 182 บาท

อยากจะคลายข้อสงสัยว่า ผู้ที่เรียกร้องราคายาง ที่อ้างว่า ต้นทุนการผลิตยาง อยู่ที่กิโลกรรมละ 60 บาท นั้น

เขาคิดยังไงครับ เอาอะไรมาบวกเข้าไปในต้นทุนบ้าง

ผมกรีดยางมายี่สิบกว่าปีแล้ว ยังไม่ทราบเลยว่า ต้นทุนที่ผมกรีด ๆ อยู่ทุกวันนี้ มันสุงลิ่วปานนั้น

สงสัยเขาคิดต้นทุน "อาหารที่หลากหลาย" เข้าไปด้วยน่ะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

อาหารที่หลากหลาย....  ไอ้บักซวดลวดนั่นมันกินอาหารหลากหลาย....

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #546 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 08:13:04 PM »

ไหว้

อาหารที่หลากหลาย....  ไอ้บักซวดลวดนั่นมันกินอาหารหลากหลาย....

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #547 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:46:45 PM »

สรุปว่า จมไม่ลง
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #548 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:54:59 PM »

ไม่ใช่หรอกครับ  หมอนั่นไม่รู้คำตอบ แต่ยังดันทุรังตอบให้ได้ ก็เลยตอบมาแบบ  แถ ๆ

ถ้าจะวนออกจากมุมของคำถามนักข่าวให้ดูดีกว่านั้นก็พอทำได้แต่ไม่ดีนัก...

..เปลี่ยนเป็นตอบว่า "คนใต้ปลูกสร้างยางมานานแล้ว ปู่แบ่งพ่อ พ่อแบ่งลูก เหลือสวนยางทำกินกันคนละ 5 ไร่ 10 ไร่

ราคาที่คนอีสานรับได้ เพราะแถบอีสาน สวนยางแต่ละเจ้าหลายสิบไร่ต่อคน ยางที่ได้ต่อรายจึงมาก ราคาแค่นั้นคนอีสานจึงรับได้"

ยังงี้น่าจะฟังเข้าหูกว่า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #549 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 11:08:21 PM »

อ่านหนังสือพิมพ์ไปเรื่อยเจออันนี้ ยื่งแย่ไปใหญ่

http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRRd09UY3pPVGd5TlE9PQ==&sectionid=
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #550 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 07:33:35 AM »

อ่านหนังสือพิมพ์ไปเรื่อยเจออันนี้ ยื่งแย่ไปใหญ่

http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRRd09UY3pPVGd5TlE9PQ==&sectionid=

บ้านเราผมก็เห็นมีวัชพืชที่เวลาตัดมีน้ำสีขาวออกมามากแต่ไม่รู้ว่าใช่ยางรึเปล่า ถ้าเจอไว้หามาให้ดูอีกที Grin Grin Grin แต่เขาบอกจะเอาจากรากต้องขุดแล้วคั้น(รึเปล่า) มันจะคุ้มค่าผลิตไหมหนอ ค่าแรงต่างชาติไม่ธรรมดา

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #551 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 08:47:28 AM »

ไม่ใช่หรอกครับ  หมอนั่นไม่รู้คำตอบ แต่ยังดันทุรังตอบให้ได้ ก็เลยตอบมาแบบ  แถ ๆ

ถ้าจะวนออกจากมุมของคำถามนักข่าวให้ดูดีกว่านั้นก็พอทำได้แต่ไม่ดีนัก...

..เปลี่ยนเป็นตอบว่า "คนใต้ปลูกสร้างยางมานานแล้ว ปู่แบ่งพ่อ พ่อแบ่งลูก เหลือสวนยางทำกินกันคนละ 5 ไร่ 10 ไร่

ราคาที่คนอีสานรับได้ เพราะแถบอีสาน สวนยางแต่ละเจ้าหลายสิบไร่ต่อคน ยางที่ได้ต่อรายจึงมาก ราคาแค่นั้นคนอีสานจึงรับได้"

เพิ่ง ประชุม อบรม "โครงการศูนย์เรียนรู้ การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร ฯ เพิ่มประสิทธิภาพการผลิตปาล์มน้ำมัน"

ของ คสช.  มาเมื่อวันที่ ๒  ที่ผ่านมา หลัก ๆ ก็ให้ลดต้นทุน  ให้ทำปุ๋ยใส่เอง  การดูแลตั้งแต่เริ่มปลูก ฯลฯ   บรรยายล้วน ๆ ไม่มีปฏิบัติ

ก็ไม่ติดใจอะไร  เพราะข้อมูลการทำปุ๋ย  การดูแลรักษาปาล์มน้ำมัน  รู้ ๆ กันอยู่แล้ว  ..............

มาติดใจตรงคำถาม ของเจ้าหน้าที่เกษตรอำเภอ  "....แล้วคิดว่า ปาล์มราคาเท่าไหร่ถึงจะพออยู่ได้ หรือถ้าต่ำกว่าเท่าไหร่จะอยู่ไม่ได้......"

ไอ้คำถามนี่แหละ  อยากจะถอดรองเท้าปาหัวคนตอบ !!!     คนตอบมันตอบว่า  "โลละ ๒ บาท  ก็อยู่ได้"  แม่ง...มันมีปาล์มร้อยกว่าไร่

ยางอีก ๗๐ กว่าไร่  ตอบไม่คิดว่าคนอื่นไม่ได้มีที่ดินมากเท่ามึง   บู่

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #552 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 08:59:00 AM »

หรือไม่ก็บอกไปซี๊... ว่าคนอิสานเขาก็เดือดร้อน เพราะราคามันตกต่ำทั่วประเทศนั่นแหละ แต่เขายังไม่ได้รวมตัวกัน...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #553 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:39:03 AM »

บ้านเราผมก็เห็นมีวัชพืชที่เวลาตัดมีน้ำสีขาวออกมามากแต่ไม่รู้ว่าใช่ยางรึเปล่า ถ้าเจอไว้หามาให้ดูอีกที Grin Grin Grin แต่เขาบอกจะเอาจากรากต้องขุดแล้วคั้น(รึเปล่า) มันจะคุ้มค่าผลิตไหมหนอ ค่าแรงต่างชาติไม่ธรรมดา

ตรงนี้ต่างชาติแถวโน้นเขาเตรียมการไว้ดีครับพี่คาร์

ดูจากรายงานข่าวข้างต้น เห็นว่าพยายามปรับปรุงพันธุ์ ให้ต้นสูงพอที่จะเก็บเกี่ยวด้วยเครื่องจักรได้

ซึ่งเครื่องมือเครื่องจักรของฝั่งโน้นแต่ละอย่าง เป็นประเภท วันแมนโชว์ ทั้งสิ้น

ประเภท คนเดียวสามารถจัดการเรือกสวนขนาดเป็นพันหรือหลายพันเอเคอร์ได้

บ้านเราขุดมันสำปะหลังด้วยรถไถ ให้คนงานเดินเก็บตามหลังว่าเจ๋งแล้ว

ต่างชาติปลูกแครอท ขุดและเก็บเกี่ยวลงตะกร้าด้วยรถไถคันเดียว(ติดออปชั่นเพียบ) โดยใช้คนไม่เกินสองคน

อย่างการเลื่อยไม้ซุงในป่า(ข้ามเรื่องกฏหมายไปก่อนนะ) บ้านเรา ต้องสี่คนเป็นอย่างน้อย....

...ของฝรั่งเหรอ.... คนเดียวเท่านั้นแหละ

<a href="http://www.youtube.com/v/D2Wj_ZlZLoQ" target="_blank">http://www.youtube.com/v/D2Wj_ZlZLoQ</a>
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #554 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:49:25 AM »

ตรงนี้ต่างชาติแถวโน้นเขาเตรียมการไว้ดีครับพี่คาร์

ดูจากรายงานข่าวข้างต้น เห็นว่าพยายามปรับปรุงพันธุ์ ให้ต้นสูงพอที่จะเก็บเกี่ยวด้วยเครื่องจักรได้

ซึ่งเครื่องมือเครื่องจักรของฝั่งโน้นแต่ละอย่าง เป็นประเภท วันแมนโชว์ ทั้งสิ้น

ประเภท คนเดียวสามารถจัดการเรือกสวนขนาดเป็นพันหรือหลายพันเอเคอร์ได้

บ้านเราขุดมันสำปะหลังด้วยรถไถ ให้คนงานเดินเก็บตามหลังว่าเจ๋งแล้ว

ต่างชาติปลูกแครอท ขุดและเก็บเกี่ยวลงตะกร้าด้วยรถไถคันเดียว(ติดออปชั่นเพียบ) โดยใช้คนไม่เกินสองคน

อย่างการเลื่อยไม้ซุงในป่า(ข้ามเรื่องกฏหมายไปก่อนนะ) บ้านเรา ต้องสี่คนเป็นอย่างน้อย....

...ของฝรั่งเหรอ.... คนเดียวเท่านั้นแหละ

<a href="http://www.youtube.com/v/D2Wj_ZlZLoQ" target="_blank">http://www.youtube.com/v/D2Wj_ZlZLoQ</a>

55555  โอ้โห  พี่  แพนด้า  เจ๋ง  เลย  ไอ้เครื่อง  ผ่า ตัวนี้ อะ ฮา  55555

" Norwood Lumber  Mate Pro "  ซื้อมา  ผ่าไม้ยางสบาย เลยอ่ะ ฮา

555  เยี่ยม  ๆๆๆๆ  ถ้าเอาชุดบน  เข้ามาอย่างเดียว  พอเลย อ่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 49
  พิมพ์