๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 10:46:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 49
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันว่า ราคายางพารา 55 บาท ชาวสวนยางจะอยู่กันได้หรือไม่ ???  (อ่าน 65751 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #510 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 04:14:08 PM »

อีกเรื่องก็ติดต่อการค้ากับต่างประเทศ  แลกกันซื้อ
ไปเจรจาขอให้มิตรประเทศช่วย  เจรจาดี ๆ ไม่น่ามีปัญหา

เช่น  กับรัฐเซีย   ก็ไปซื้ออาวุธเค้ามาใช้ 
แล้วก็ขอให้เค้า   ช่วยซื้อยางจากไทย 
ในมูลค่า   ที่เราไปซื้ออาวุธจากเค้ามา  ฯลฯ

น่าจะทำให้ระบายยางในประเทศได้ดีขึ้น
 ราคาคงไม่ตกมาก   ไหว้

55555555   ยาย  แจก  อีก  แปดฮา  " แปด ทักสิน "  อ่ะ ฮา 55555555  ขำก๊าก ขำก๊าก

จะเอายาง  ไปแลก  " อาวุธ จากรัสเซีย  "  ฮา 5555555555   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

โอ้ย  " ผู้ช่วย ผู้ใหญ่บ้าน " เนี่ยะ  สมองไม่ถึง  คิดไม่ออก ร๊อกส์ อ่ะ ฮา

รัสเซีย  มันไม่มี  " อุตสาหกรรม "  ที่เกี่ยวเนีือง  กับยาง เร้ย  อ่ะ ฮา
มันจะ  เอา  รถถัง  เครื่องบิน  " มาแลก ยาง "   ทำรัย  อ่ะ ฮา  555555

อุตสาหกรรม  หลัก ของรัสเซีย  คือ  พลังงาน  แร่ เหล็ก  เครื่องจักร  อุตสาหกรรม หนัก   อะ  ฮา

555555  เออ  ถ้าเอา  " อาหาร "  เอาไก่ แช่แข็ง  ไปแลก อาวุธ  พอฟังได้ อ่ะ ฮา 5555555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #511 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 04:19:58 PM »

เข้าใจคำว่า ยกตัวอย่าง  มั้ยครับ  ไม่จำเป็นต้องเป็นรัสเซีย  เป็นประเทศอื่นก็ได้ 

พูดหรือแสดงความคิดเห็น  ให้มันสร้างสรรค์เถอะครับ  มันบ่งบอกชาติตระกูลครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

« ตอบ #512 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 05:11:18 PM »

เข้าใจคำว่า ยกตัวอย่าง  มั้ยครับ 
ไม่จำเป็นต้องเป็นรัสเซีย  เป็นประเทศอื่นก็ได้ 

พูดหรือแสดงความคิดเห็น  ให้มันสร้างสรรค์เถอะครับ 
มันบ่งบอกชาติตระกูลครับ   Grin

555555  ยายว่า   พี่ทัปปุด  เนี่ยะ  ฮา  55555

ต้องไปพบ  " จิตแพทย์ "  แล้ว อ่ะ ฮา   แลบลิ้น

555  ข่าวเขาบอก   " วิปริต ทางเพศ " อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #513 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 10:13:26 PM »

วันนี้ ไปเยี่ยมบ้านนักเรียนยี่สิบกว่าหลัง.... คุยกับผู้ปกครองเท่าที่โอกาสอำนวยเกี่ยวกับเรื่องนี้

บ่นกันอู้เลยแต่ละหลัง ล้วนแล้วแต่ชาวสวนยางทั้งนั้น

แต่ถามว่าอยู่ได้ไหม ความกังวลของเขา หลัก ๆ เป็นเรื่องรถที่กำลังผ่อน กับลูกที่เรียนมหาลัยเป็นส่วนใหญ่

ที่เหลือ เรื่องอื่น ก็อยู่ในภาวะปรับตัวกันทั้งนั้น

ช่วงนี้ มีผลไม้มาแนมรายได้ ก็พอถูไถ ถึงจะราคาน่าปล่อยทิ้งให้ร่วงคาต้นก็เถอะ

แต่ยางราคาถูก มาประกอบกับฝนทำเสียจนไม่ได้กรีดดีสักช่วง ก็พอได้ผลไม้มาช่วย

โรงรมยางสหกรณ์ รับยางราคา ๔๕ บาท โรงรมเอกชนรับ ๔๖ บาท ก็เห็นยังกรีดยังส่งกันเท่าที่ส่งได้

คนไทย ขี้บ่น ขี้กังวล ขี้โวยวายเรียกร้องครับ แต่พอความจำเป็นบังคับ คนไทยก็ปรับตัวเก่งเหมือนกัน....
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #514 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 11:40:47 PM »

'กระบี่' ยอมเจ๊งโละยางต่ำกว่าทุน-'นครศรีฯ'ขายสวนทิ้ง
โดย ไทยรัฐออนไลน์  ทีมข่าวภูมิภาค 27 ส.ค. 2557 14:12

ชาวสวนกระบี่ไม่มั่นใจภาครัฐจะแก้ปัญหาราคายางพาราได้จริง กลัวว่าราคาจะตกต่ำไปกว่านี้ เร่งนำยางแผ่นออกขาย แม้ว่าจะเจ๊งได้ราคาต่ำกว่าต้นทุน ส่วนที่นครศรีธรรมราชเจ๊งสนิท เกษตรกรประกาศขายสวน-ขายไม้ยางไปทำเฟอร์นิเจอร์

เมื่อวันที่ 27 ส.ค. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ขณะนี้ชาวสวนยางพาราจำนวนมาก ในจ.กระบี่ ได้เร่งนำยางแผ่นออกขายให้กับร้านรับซื้อในพื้นที่ แม้ว่าจะได้ราคากิโลกรัมละ 51 บาทเท่านั้น ซึ่งเป็นราคาที่ไม่คุ้มทุน แต่จำเป็นต้องขาย เพราะเกรงว่าราคาจะตกต่ำลงอีก และต้องการนำเงินมาใช้จ่าย นอกจากนั้น เกษตรกรยังมีความวิตกกังวล ไม่มั่นใจว่ารัฐบาลจะสามารถแก้ปัญหาราคายางพาราตกต่ำได้

ขณะที่นายบุญส่ง นับทอง นายกสมาคมสมาพันธ์ชาวสวนยางแห่งประเทศไทย กล่าวว่า กรณีที่รัฐจะขายยางออก 1 แสนตันจากจำนวน 2.1 แสนตันที่มีในสต๊อกขณะนี้นั้น ได้รับการยืนยันว่า จะไม่ส่งผลกระทบต่อเกษตรกร ซึ่งเกษตรกรก็หวั่นว่าจะทำให้ราคาตกลง ทั้งนี้ ในสัปดาห์หน้าจะมีการประชุมหารือกันอีกครั้ง

"ขณะนี้ทางกลุ่มเกษตรกรเองก็มีความมั่นใจในระดับหนึ่ง หากมีการผลักดันให้ราคาขึ้นมาอยู่ที่ 60 บาทต่อกิโลกรัมได้ ส่วนมาตรการที่ออกมา 6 ข้อ ถือว่าภาครัฐเริ่มดำเนินการผลักดันด้านราคาแล้ว" นายบุญส่ง กล่าว

ส่วนที่ จ.นครศรีธรรมราช ชาวสวนยางพาราที่ได้รับความเดือดร้อน จากปัญหาราคายางตกต่ำที่สุดในรอบหลายปี ซ้ำยังประสบปัญหาสภาพดินฟ้าอากาศไม่เอื้ออำนวย มีฝนตกลงมาทุกวัน ไม่สามารถกรีดยางได้ ทำให้ชาวสวนบางรายถึงกับประกาศขายสวนยาง และบางรายเตรียมที่จะขายต้นยางพาราให้แก่โรงงานแปรรูปไม้ยาง แม้ราคาไม้ยางจะมีราคาตกต่ำตามราคาน้ำยาง แต่เพื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้า นำเงินไปใช้หนี้และรักษาสภาพคล่องทางการเงินของครอบครัว ก็จำเป็นต้องทำ ส่วนที่ดินก็เปลี่ยนไปปลูกพืชเกษตรอย่างอื่นแทน

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #515 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 11:45:42 PM »

http://www.nationtv.tv/main/content/lifestyle/378421667/

ขี้เกียจกรีดยางละ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Hero Member

« ตอบ #516 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 11:28:36 AM »

55555   เช้านี้   จะเอายาง  ไป  " แลก "  อะไร ที่รัสเซีย  ดีอ่ะ ฮา 55555

" ยางแผ่นดิบ  รมควัน "  เขาก็ไม่เอา  เขาจะเอา  อาหาร  อ่ะ ฮา
ตอนนี้  " ปู ติน "  สั่ง  งดการนำเข้า  สินค้ากลุ่ม อาหาร จาก อียู อ่ะ ฮา

แหมมมม เธอ   จะเอายาง  ไปขายให้กับ  คนทำ  " จรวด " อ่ะ ฮา 555555  ขำก๊าก ขำก๊าก

ทำมัย  " รัสเซีย " มันต้องนำเข้า  พืช ผัก ผลไม้ จากอียู  ฮา
โธ่ถัง  กะลามัง  หม้อ ไห   ก็ประเทศของเขา  " หิมะ " ตกปี ละ เป็น สิบเดือน อ่ะ ฮา

มันปลูกพืช  ปลูกผัก  ปลูกผลไม้  ปลูกไม่ขึ้น  ปลูก แล้ว ตาย อ่ะ ฮา

5555  ไปเจรจาขอให้   " มิตรประเทศช่วย " เจรจาดี ๆ ไม่น่ามีปัญหา  อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #517 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 11:44:33 AM »

555555   เอ้า  ทีนี้มาคุยเรื่อง  " ตลาด ส่งออก "  ของยางพารา  ส่งไปที่ไหน บ้าง อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ประทศผู้ผลิตยาง  คือ  ไทย  อินโด  มาเลย์  สามประเทศ มี " กำลังการผลิต "  รวม 70 %  อ่ะ ฮา
เขาส่งไปที่ไหน บ้าง   เขาส่งไป  " ตลาดล่าง " คือ  ประเทศที่กำลัง ขยายตัวทางเศรษฐกิจ อ่ะ ฮา
เช่น  จีน  อินเดีย  สองประเทศนี้  มีคนเยอะ  อุตสาหกรรม  รถยนต์ กำลัง "ขยายตัว " อ่ะ ฮา

สัดส่วนของการนำ  ยางดิบ  ไปผลิตสินค้า  เขาลำดับ เรื่อง  ยางที่ใช้ในพาหนะ  เป็นอันดับหนึ่ง อ่ะ ฮา
หลังจากนั้น  ก็เป็นอุปกรณ์ ยางชนิดอื่นๆ  เช่น ถุงมือยาง  สายพาน  ท่อยาง  และ อื่นๆ อ่ะ ฮา

จำกันได้มั้ย  ทำมัยจีน มันซื้อ หรือนำเข้า ยางดิบ  จากไทยเยอะ ในอดีต อ่ะ ฮา

ก็เพราะ เศรษฐกิจจีน  มันมีอัตราการเติบโต สูง งัย อ่ะ ฮา

55555  แต่ตอนนี้  " ฟองสบู่ " กำลัง แตก อ่ะฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #518 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 01:54:11 PM »

http://www.nationtv.tv/main/content/lifestyle/378421667/

ขี้เกียจกรีดยางละ  คิก คิก

ไม่ใช่หรอก....  ร่วมสามสิบปีละ วิธีนี้น่ะ

ตะก่อน ใช้ชื่อ "ระบบ อะโกรเบส"   

ปัจจุบัน ใช้ชื่อ "ระบบ ริมโฟล์"

ไม่เป็นที่นิยม กระแสจุดไม่ติด  เพราะอะไรนะหรือ.....

ต้องลองทำเองแล้วจะรู้ ว่า การตอก เอาหลอดเสียบ (ระบบเก่า ๆ เขาใส่ถุงปิดมิดชิด ไม่ให้โดนแบ็คทีเรีย ยางจะได้ไม่แข็งตัว)

กับการกรีดด้วยมีดเจ๊บง....  อะไรจะเร็วกว่ากัน....

เอ้า มาแข่งกะผมก็ได้มา ผมให้ตอกเสียบหลอด สองคนด้วยเอ้า  ผมจะกรีดกะเจ๊บงเอง
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #519 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 02:03:01 PM »

ไม่รู้ละยางกิโลละเท่าไหร่ อยากซื้อสักสามสิบไร่ครับ มีโอกาสเมื่อไหร่ต้องทำให้ได้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #520 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 02:15:16 PM »

.....
.........
......ส่วนที่นครศรีธรรมราชเจ๊งสนิท เกษตรกรประกาศขายสวน-ขายไม้ยางไปทำเฟอร์นิเจอร์...............
.......
........
.......

มันทำยังงั้นสักกี่เจ้ากันฟระ  ขายสวนน่ะ มันก็มีขายกันทุกวัน ไม่เชื่อไปดูโอแอลเอ็กซ์สิ

ส่วนไม้ยาง ช่วงนี้เป็นช่วงขายไม้ เพราะไม้ได้น้ำหนักและได้น้ำยางน้อย ซ้ำไม่ค่อยได้กรีดด้วย ก็ประจำทุกปี ....

สื่อนี่ล่ะก็.... ขี้โวยวาย...  Grin
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #521 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 03:12:26 PM »

.....
.........
......ส่วนที่นครศรีธรรมราชเจ๊งสนิท เกษตรกรประกาศขายสวน-ขายไม้ยางไปทำเฟอร์นิเจอร์...............
.......
........
.......

มันทำยังงั้นสักกี่เจ้ากันฟระ  ขายสวนน่ะ มันก็มีขายกันทุกวัน ไม่เชื่อไปดูโอแอลเอ็กซ์สิ

ส่วนไม้ยาง ช่วงนี้เป็นช่วงขายไม้ เพราะไม้ได้น้ำหนักและได้น้ำยางน้อย ซ้ำไม่ค่อยได้กรีดด้วย ก็ประจำทุกปี ....

สื่อนี่ล่ะก็.... ขี้โวยวาย...  Grin

แถวบ้านไม่รู้มีขายบ้างไหม จะได้ไปหัดกรีดยางบ้างครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #522 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 07:56:42 PM »

เคยไปต่อแถวเพื่อเอาคิวรอขายเพื่อไม่ให้เงินประกันราคาหมดตั้งแต่กิโลละ  17 บาท ...  ตอนขึ้นมาถึง 30 บาทก็กำไรอื้อซ่าแล้ว   ตอนนี้ยางแผ่นรมควันชั้น 3 ยังได้ กิโลละ 52 บาท

ผมว่าก็ยังกำไรนะ .... แต่แถวไร่เริ่มโค่นทิ้งไปปลูกขนุนกันแล้ว   ไม่เข้าใจว่าปลูกมาตั้งนานและยังเก็บกินได้อีกตั้งหลายปี  ทำไมถึงทิ้งไปง่ายๆแบบนี้เน้อ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #523 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 10:58:37 PM »

ค่าปุ๋ย ค่าแรง กินหมด

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #524 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 07:01:19 AM »

เมืองเลย อำเภอทึ่ผมอยู่ ตอนนนี้ยางก้อนถ้วยโลละ 24 บาทครับ

คนที่กรีดเองบอก ดีกว่าไม่มีอะไรทำ

คนที่จ้างกรีดบอก แบ่งแล้วไม่เหลือครับ

หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 49
  พิมพ์