๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 03:15:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 29 30 31 [32] 33 34 35 ... 49
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันว่า ราคายางพารา 55 บาท ชาวสวนยางจะอยู่กันได้หรือไม่ ???  (อ่าน 65773 ครั้ง)
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #465 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 06:49:02 PM »

สวนผมพอเปิดกรีดได้ตั้งแต่ปีที่แล้วแต่ยังไม่กรีด ปีนี้ราคาไม่ดีอีกคงต้องบำรุงกันต่อไปอีกปี...

รักเธอ....ประเทศไทย
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #466 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 08:39:30 PM »

ลดได้ลดไป มีโอกาสเมื่อไหร่ผมก็จะซื้อสวนยางอีกครับ

5555555   ยายแนะนำ  ให้ซื้อ  แปลง  " ริมถนน " อ่ะ ฮา 55555

ราคายางพารา  แนวโน้ม  " หล่น "  นาน อ่ะ ฮา
นานแบบ ไม่ได้ยินเสียง  " กระทบ"  ก๊องแก๊ง ก้นหลุม เลยอ่ะ ฮา
ผลผลิตในอนาคต  " ท่วม "  หรือล้น  ความต้องการ  การบริโภค อ่ะ ฮา

ซื้อแปลงริมถนน  เราถือ  " สินทรัพย์ " เพื่ออนาคต อ่ะ ฮา

55555  ถึงแม้ว่า  ราคาจะร่วง   " สามโล ร้อย " เหมือน ทุเรียน อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #467 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 08:42:20 PM »

ริมถนน ถ้าไม่ใช่สายหลัก ก็เงียบฉี่นะยาย ไม่เชื่อยายลงมาขับกลางคืนสิ เปลี่ยวเลยหล่ะ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Hero Member

« ตอบ #468 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 08:45:42 PM »

555555   ยายลืม  ถามหา พวก  "  whisper napkin " อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

พวก  กำนัน   พวก  ปรี๊ดๆ  เป็นอย่างไร กันบ้าง อ่ะ ฮา 55555

เก้าสิบบาท  ไม่เอา   กูจะเอา "  หนึ่ง สอง ศูนย์ "  ฮา

แล้วถ้าตอนนั้น  ยอมรับราคา  " ประกัน 90 "  ฮา
ก็หมายความว่า   ขายตอนนี้  ก็ได้เงิน  เกือบ "สองเท่า" อ่ะ ฮา

สมใจนึก  บางลำภู  "  ลุงตู่  " อ่ะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อะไรที่เกิ๊นเลยไป   " ไม่ดี " ท๊างส์นั้น อ่ะ ฮา

555  ระวังเห๊อะ  " สามโล ร้อย เดียว "  อ่ะ ฮา  55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2014, 09:14:45 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #469 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 08:48:01 PM »

ริมถนน ถ้าไม่ใช่สายหลัก ก็เงียบฉี่นะยาย
ไม่เชื่อยายลงมาขับกลางคืนสิ เปลี่ยวเลยหล่ะ  Grin

หัว...ฆรวย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #470 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 02:37:26 AM »

ลดได้ลดไป มีโอกาสเมื่อไหร่ผมก็จะซื้อสวนยางอีกครับ

5555555   ยายแนะนำ  ให้ซื้อ  แปลง  " ริมถนน " อ่ะ ฮา 55555

ราคายางพารา  แนวโน้ม  " หล่น "  นาน อ่ะ ฮา
นานแบบ ไม่ได้ยินเสียง  " กระทบ"  ก๊องแก๊ง ก้นหลุม เลยอ่ะ ฮา
ผลผลิตในอนาคต  " ท่วม "  หรือล้น  ความต้องการ  การบริโภค อ่ะ ฮา

ซื้อแปลงริมถนน  เราถือ  " สินทรัพย์ " เพื่ออนาคต อ่ะ ฮา

55555  ถึงแม้ว่า  ราคาจะร่วง   " สามโล ร้อย " เหมือน ทุเรียน อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

แล้วจะให้บวก หรือ Smite แต้มดีละครับนี่ ผมขอบวกนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #471 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 02:31:59 PM »

ช่วยด้วย! นายกฯสวนยางโอด! ราคายางต่ำกว่าหมู 1 กก. ลำบากค่าครองชีพ

updated: 25 ส.ค. 2557 เวลา 14:19:48 น.

ประชาชาติธุรกิจออนไลน์

ที่จังหวัดนครศรีธรรมราช เช้าวันนี้ 25 สิงหาคม 2557 นายสมยศ รักษาวงศ์ นายกสมาคมชาวสวนยางนครศรีธรรมราช เปิดเผยถึงกรณีราคายางพาราตกต่ำว่า อยู่ระหว่างเตรียมทำข้อเสนอของเกษตรกรยัง คสช.ประกอบกับร่าง พ.ร.บ.การยางแห่งประเทศไทย ที่เกษตรกรไม่เห็นด้วยอยู่หลายประเด็น ยันปัญหาราคายางตกต่ำในขณะนี้ส่งผลกระทบต่อวิถีชีวิตการครองชีพของเกษตรอย่างหนัก หมูราคากิโลกรัมละ 160 บาท เนื้อวัวกิโลกรัมละ 220 บาท แต่ยางพารากิโลกรัมละ 47 บาท รัฐควรส่งเสริมการใช้ยางพาราในประเทศมากขึ้น

การระบายยางในประเทศออกสู่ตลาดต่างประเทศ ยังมีปัญหาเรื่องสต๊อกในมือรัฐบาลมีอยู่ 2 แสนตัน ในมือพ่อค้ามีอีกมากที่ส่งออกไม่ได้ จีนเคยสั่งปีละ 1.3 ล้านตัน ตอนนี้เหลือแค่ 2 แสนตัน เหลือ 1.2 ล้านตัน บวกกับ สต๊อกรัฐอีก 2 แสน ก็ยังเหลืออยู่ในประเทศ ประการสำคัญวันนี้ สำนักงานกองทุนสงเคราะห์การทำสวนยาง ควรปรับวิธีการส่งเสริมปลูกยางพารา จากการปลูกยางเชิงเดี่ยว เป็นเศรษฐกิจผสมผสาน ระหว่างร่องยางพาราควรมีพืชเชิงซ้อนเพื่อสร้างรายได้ เช่น กระวาน หรืออย่างอื่น เป็นต้น

มีรายงานข่าวว่าในเวลา 16.00 น.วันนี้ ตัวแทนเกษตรกรชาวสวนยางพารานัดประชุมพูดคุยพร้อมหารือแนวทางออกเรื่องยางพาราที่ อ.ท่าศาลา จ.นครศรีธรรมราช โดยไม่เปิดเผยสถานที่ เนื่องจากเกรงเจอกับปัญหากฎอัยการศึก หลังหารือแล้วเสร็จจะมีการอ่านแถลงการณ์พร้อมดำเนินการตามมติที่ประชุมต่อไป

ขณะที่สำนักงานตลาดกลางยางพาราจังหวัดนครศรีธรรมราช ตั้งอยู่ที่ ต.จันดี อ.ฉวาง จ.นครศรีธรรมราช นายสุวิทย์รัตนพงศ์ ผอ.สนง.ตลอดกลางยางพารา ฯ เปิดเผยว่า ที่สำนักงานตลาดกลางยางพาราจะยังคงเปิดรับซื้อขายยางพาราทุกวันทำการ จะไม่การปิดเด็ดขาด ซึ่งมองจากสถานการณ์ราคายางพาราในเวลานี้ราคาอยู๋ที่ กก.ละ 53 บาท และมีการรับซื้อขายอยู่ที่ 300 ตันต่อวัน ส่วราคาน้ำยาง กก.ละ 50 บาท เกษตรกรส่วนใหญ่เริ่มหันมาทำน้ำยางสดขายเนื่องจากได้ราคาดี และลดต้นทุน ปัญหาราคาน้ำยางสดจะอยู่ที่ความต้องการของตลาด หากว่าอยู่ในช่วงที่ต้องการมากๆ ก็จะมีราคาสูงขึ้น แต่หากไม่ต้องการแล้วราคาก็จะอยู่ในช่วงปกติ แต่ราคา ณ ปัจจุบันเป็นราคาที่ปกติ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Hero Member

« ตอบ #472 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 03:25:39 PM »

55555555   ตาย ๆ ๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อ่ะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

พี่ตู่เขาบอก   ไม่ต้องมา " ประท้วง " ร๊อกส์   มาก็ไม่มีสตางค์  ให้ อ่ะ ฮา 55555
แล้วที่ปรึกษา  ของแก  ยังแนะนำ  ให้  เอา " สต๊อคยาง "  สองแสนตัน ออกมาขาย ด้วยอ่ะ ฮา

ซื้อ ตอน  " เก้าสิบ "  แต่ขาย  " ห้าสิบ " แค่นั้น อ่ะ ฮา
ถ้าเอาสต๊อค  ยางล๊อตนี้  ออกมาขาย  ฮา

ไอ้พวกสวนยาง  " ร้องโอ๊ค  ร้องเอม  ร้องอุ๊งอิ้ง " เลยอ่ะ ฮา
เพราะจะทำให้ราคา  ยางภายในประเทศ  " ร่วง " แบบไร้ทิศทางเลยอ่ะ ฮา

ยายคิดถึงตอน  " ชะอวด โมเดล " อ่ะ ฮา   ยิ้มีเลศนัย

5555  เต็มออก  เต็มออก   " ปรี๊ด ปริ๊ด  สู้ ไม่สู้ " อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #473 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 04:51:41 PM »

อยากรู้จังเมื่อก่อนมาเลย์คิดอย่างไรกับเรื่องยางถึงขนาดเปลี่ยนสวนยางเป็นสวนปาล์ม
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #474 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 07:14:30 PM »

อยากรู้จังเมื่อก่อนมาเลย์คิดอย่างไรกับเรื่องยางถึงขนาดเปลี่ยนสวนยางเป็นสวนปาล์ม

คิดว่าปาล์มมีทางเลือกมากกว่ายางมังครับ ใช้ในอุตสาหกรรมอาหาร และ เคมี หรือพลังงานทดแทนได้คนับ

อเสวนา จะ พาลานัง
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #475 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 07:21:53 PM »

ปาล์มผลิตสินค้าได้ครอบจักรวาลครับ ตั้งแต่อาหาร เครื่องสำอาง พลังงาน สบู่ เยอะมากครับ  เยี่ยม

Hero Member

« ตอบ #476 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 07:33:05 PM »

อยากรู้จังเมื่อก่อนมาเลย์คิดอย่างไร
กับเรื่องยางถึงขนาดเปลี่ยนสวนยางเป็นสวนปาล์ม

555555   พี่ยู้ด  ตั้งคำถาม  แบบ  คนกิน  " แบรนด์ รังนก " เลยอ่ะ ฮา 5555

ไอ้เพื่อนยาย  มันเป็นหลาน  " โกเต้ง สงขลา " อาเจ็ก พีนิกร จำนง อ่ะ ฮา
โกเต้ง  เขาพูดบ่อยๆ  ว่า  " มาเลย์  "  เลิกปลูกยางแล้ว  ทำแต่ปาลม์  อ่ะ ฮา

ตอนเขาพูด  ยายก็ไม่ได้คิด  อะไร  ยายคิดตามไม่ทัน เพราะ พื้นฐาน ธุรกิจ แตกต่างกัน อ่ะ ฮา
เพิ่ง  มาเจอ พี่ยู้ดเนี่ยะ   " สะกิด แผลเป็น " ถามเรื่อง  มาเลย์ เลิก ปลูกยาง อ่ะ ฮา

ยางเนี่ยะ   ราคามัน  " อัพ "  โครมคราม  ขึ้นแบบ  บ้าๆ บอๆ  ตอนไหน อ่ะ ฮา
ถ้ายายจำไม่ผิด  ยุค  " แม้ว "   ตอนนั้นจีน  มีการขยายตัวทางเศรษฐกิจ  สูง อ่ะ ฮา

สามสี่ปี  ก่อนที่จีน  จะได้รับการคัดเลือก ให้เป็น  " เจ้าภาพ โอลิมปิค " เนี่ยะ ฮา
ราคาเหล็ก  ราคาวัสดุก่อสร้าง  มันสวิง ขึ้นไปทีนึง  สี่ห้าสิบ เปอร์เซ็นต์ เล้ย อ่ะ ฮา

ไอ้เรื่อง  " ยางแผ่นดิบ  รมควัน "  เพื่อนยายที่เชียงแสน  มันทำ ชิ๊ปปิ้ง อ่ะ ฮา
ชิ๊ปปิ้ง คือ  การทำเอกสาร " พิธีการ  ศุลกากร "  ส่งออก นำเข้า อ่ะ ฮา
มีเรือสินค้าจีน  มาจอด  รอรับ ยางเต็มไป โม๊ด  อ่ะ ฮา

ไอ้ตอนที่จีนซื้อเยอะๆ  กลุ่มผู้ผลิต ก็มีแนวคิดว่า  " ต่างคน ต่างอยากขาย " อ่ะ ฮา
ถ้าต่างคน  ต่างตั้งราคาขาย   ฟัน  กันเอง " เช็ค หาย "  เลยอ่ะ ฮา
ต่างคน  ต่าง  " เฉือน กำไร "  ต่างคนต่างเจ็บ ปวด   อ่ะ ฮา

ทูลหัวของยาย  " แม้ว "  มันคุยกับ ประเทศผู้ผลิต  ตั้ง " สมาพันธุ์ ประเทศผู้ผลิตยาง " อ่ะ ฮา
สมาพันธุ์นี้  ทำหน้าที่ เหมือน " โอเปค " ที่เขากำหนด การผลิด  กำหนด ราคาขาย น้ำมัน อ่ะ ฮา

พอแม้ว   โดน  บัง  เอาปืนจี้  เราก็ได้    " ขิงแก่ ตราสี่เสา "  มาเป็นนายก อ่ะ ฮา

555555   ตอนนี้  " ภาพหลอน "  มันวนมาอีก แล้ว อ่ะ ฮา 555555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2014, 07:39:16 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #477 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 07:55:17 PM »

สงสัยจังตอนนี้ตาลุงคนนี้จะกินข้าวกับอะไร คิก คิก ดูเอาฮาก็พอนะ
http://www.youtube.com/watch?v=Ifb754Pk2DU&feature=share
https://www.facebook.com/photo.php?v=1469346423337120&set=vb.100007853286228&type=2&theater
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2014, 07:58:28 PM โดย แปจีหล่อ » บันทึกการเข้า

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #478 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 08:36:20 PM »

ไอ้บ้าเอ๊ย.... พูดไม่คิด จากปอดออกมาปากเลยไม่ได้ผ่านสมอง....

ถ้าไม่รู้ หรือรู้ไม่จริง นิ่งไว้ไม่ต้องพูดก็ดูเหมือน ๆ คนฉลาดแล้วที่จริง

นี่แหละ การคัดเลือกคนมาออกหน้า คัดเลือกมาเป็นผู้นำมันถึงต้องพิถีพิถัน

ได้อย่างไอ้เถือกนี่มาออกหน้าตอบคำถามนักข่าว ชิบหายกันทั้งขบวนการกันพอดี

ครูต้นโพสต์ไว้ในเฟส ผมไปอ่านดู ตอบโพสต์ไม่ถูกเลย....

บอกตรง ๆ อับอายสหายชาวอีสานชาวเหนือ.....

...นักข่าวนั่นก็ช่างเหลือเกิน คนทั้งม็อบมีเป็นพัน ผ่าไปถามคนขาดหุ้น
Hero Member

« ตอบ #479 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 08:43:58 PM »

ไอ้บ้าเอ๊ย.... พูดไม่คิด จากปอดออกมาปากเลยไม่ได้ผ่านสมอง....

ถ้าไม่รู้ หรือรู้ไม่จริง นิ่งไว้ไม่ต้องพูดก็ดูเหมือน ๆ คนฉลาดแล้วที่จริง

นี่แหละ การคัดเลือกคนมาออกหน้า คัดเลือกมาเป็นผู้นำมันถึงต้องพิถีพิถัน

ได้อย่างไอ้เถือกนี่มาออกหน้าตอบคำถามนักข่าว ชิบหายกันทั้งขบวนการกันพอดี

ครูต้นโพสต์ไว้ในเฟส ผมไปอ่านดู ตอบโพสต์ไม่ถูกเลย....

บอกตรง ๆ อับอายสหายชาวอีสานชาวเหนือ.....

...นักข่าวนั่นก็ช่างเหลือเกิน คนทั้งม็อบมีเป็นพัน ผ่าไปถามคนขาดหุ้น

555555  เอออ  พี่แพนด้า  ยายก็ ฮา  กับ  " ไอ้ไข่นุ้ย " เนี่ยะ อ่ะ ฮา

มันอยากจะเล่น  กับ  " สื่อ "  แต่ สมองน้อย  ความสามารถ ต่ำ อ่ะ ฮา
เวลาจะพูดเรื่องใหญ่  เรื่องส่วนรวม  มันต้อง  พูด ในแนว  " กว้างๆ " อ่ะ ฮา

นี่มันล่อ   แบบ  " โจ่งครึ่ม "  ล่อแบบ  ทิ้งหมัด เข้ามุม  เลย อ่ะ ฮา

ไอ้คลิปนี้  มันออกมาสมัย  " ชะอวด โมเดล " แล้ว อ่ะ ฮา

ตอนนั้น  ปูว์ เธอ เสนอราคาประกัน 90  แถม  อีก  2,500 ค่าปุ๋ย  / ไร่ อ่ะ ฮา
ตอนนี้  เวลานี้  " บูมเบอร์แรง " มัน สวิง กับมาหา  คนขว้าง  แล้ว อ่ะ ฮา

จะเดินไปหา   " ลุงตู่ "  เขาก็ห้าม  บอก  ไม่มี  สตางค์   อ่ะ ฮา
จะเดินไปหา  " กำนัน " กำนัน ก็ปลีกวิเวก อ่ะ ฮา

5555  ตอนนี้  ........................... อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2014, 09:04:09 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 ... 29 30 31 [32] 33 34 35 ... 49
  พิมพ์