๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 03:29:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 27 28 29 [30] 31 32 33 ... 49
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันว่า ราคายางพารา 55 บาท ชาวสวนยางจะอยู่กันได้หรือไม่ ???  (อ่าน 65800 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #435 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 10:09:23 AM »

ราคาที่ดินที่สูง ทำให้ต้นทุนทางการเกษตรสูงมาก ..... น่าเป็นห่วง
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #436 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 10:15:01 AM »

ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ มาอีกเจ้าแล้วครับ ขายร้อนๆ ๑๑ ไร่ ยางสี่ปี มีโฉนด  เฮ้อ หาเงินไม่ทันแล้วครับ

ฝั่งนู้นขายกันไร่เท่าใหร่ครับ

หกไร่ สี่ล้านห้าครับ ยางกรีดแล้ว ติดถนนลาดยาง มีโฉนดครับ

หกไร่ สี่ล้านห้า ยางกรีดแล้ว ..... กี่ปีคืนทุนครับ 

อันนี้แพงครับพี่ เพราะที่ดินเขาใกล้ถนนครับ ส่วนกี่ปีคืนทุนอันนี้ตอบยากครับเพราะผมไม่ได้ทำเองครับ จ้างเขาทั้งหมดครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #437 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 10:17:32 AM »

ราคาที่ดินที่สูง ทำให้ต้นทุนทางการเกษตรสูงมาก ..... น่าเป็นห่วง

ครับ ที่นาผมซื้อเมื่อสิบปีก่อนไร่ละสี่หมื่น ไม่มีถนนเข้าถึงต้องผ่านที่ของคนอื่นๆเข้าไป ผมก็ทำนาอยู่ทุกปี ปีนี้แถวๆไกล้ๆกันซื้อขายไร่ละสี่แสนแล้วครับ ต่อไปคงไม่มีใครทำนากันแล้วครับ ขายที่ดินหมด

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #438 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 10:24:43 AM »

ครับ ที่นาผมซื้อเมื่อสิบปีก่อนไร่ละสี่หมื่น ไม่มีถนนเข้าถึงต้องผ่านที่ของคนอื่นๆเข้าไป ผมก็ทำนาอยู่ทุกปี ปีนี้แถวๆไกล้ๆกันซื้อขายไร่ละสี่แสนแล้วครับ ต่อไปคงไม่มีใครทำนากันแล้วครับ ขายที่ดินหมด

ที่สำคัญหาคนทำแบบดีๆยากมากครับ

รักเธอ....ประเทศไทย
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #439 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 10:30:25 AM »

ที่สำคัญหาคนทำแบบดีๆยากมากครับ

ครับ เมื่อก่อนดำนา เก็บข้าวเขาลงแขกกัน ไปช่วยกันเมื่อของเราเสร็จก็ไปช่วยของคนอื่น ตอนนี้ขนาดไปจ้างยังไม่ค่อยมีคนมาทำเลยครับ แต่จะพยายามทำไปทุกปีครับ หากหาคนมาทำไม่ได้ก็จะหาเครื่องจักรมาทำแทนคนให้หมดครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #440 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:02:20 AM »

ราคายางเป็นอย่างไรบ้างตอนนี้ ใครจะมาช่วยชาวสวนยางได้บ้างครับ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #441 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:10:56 AM »

ราคายางเป็นอย่างไรบ้างตอนนี้ ใครจะมาช่วยชาวสวนยางได้บ้างครับ

ครูแมวครับ มาช่วยอยู่บ่อย บางทีเตยหอมก็มาช่วยบ้างเหมือนกัน

ช่วยเหลือตัวเองกันเถอะครับ  .....  ต้นทุนแรงต้นทุนเวลา ณ ตอนนี้ ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่หรอก

แต่ยังพอแลกข้าวแลกน้ำ พอจ่ายค่าไฟ เติมเงินมือถือได้อยู่  อ้อ ส่งแชร์ด้วย

ทีนี้ บางคนบางราย ก็จะมีหนี้ ธกส. กับหนี้กองทุนหมู่บ้าน (หลัก ๆ ก็ สองอย่างนี่แหละ)

ถ้าวินัยทางการเงินดี ใช้จ่ายเขียม ๆ ก็พอส่งไหวอยู่ 

ถ้าวินัยไม่ดีพอ ใช้แชร์มาช่วยน่าจะพอได้ มือละพันสองพัน เล่นสองสามมือตามกำลัง

เปียแต่ละที ได้สามสี่หมื่น ก็ส่ง ธกส.ไป....

....ยังไงก็อยู่กันได้ครับ ไม่ตายเพราะยางราคาถูกหรอก

มังคุดเหลือโลละหกเจ็ดบาท สะตอเหลือฝักละบาท ก็ไม่เห็นใครตายที
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #442 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:23:13 AM »

ครูแมวครับ มาช่วยอยู่บ่อย บางทีเตยหอมก็มาช่วยบ้างเหมือนกัน

ช่วยเหลือตัวเองกันเถอะครับ  .....  ต้นทุนแรงต้นทุนเวลา ณ ตอนนี้ ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่หรอก

แต่ยังพอแลกข้าวแลกน้ำ พอจ่ายค่าไฟ เติมเงินมือถือได้อยู่  อ้อ ส่งแชร์ด้วย

ทีนี้ บางคนบางราย ก็จะมีหนี้ ธกส. กับหนี้กองทุนหมู่บ้าน (หลัก ๆ ก็ สองอย่างนี่แหละ)

ถ้าวินัยทางการเงินดี ใช้จ่ายเขียม ๆ ก็พอส่งไหวอยู่ 

ถ้าวินัยไม่ดีพอ ใช้แชร์มาช่วยน่าจะพอได้ มือละพันสองพัน เล่นสองสามมือตามกำลัง

เปียแต่ละที ได้สามสี่หมื่น ก็ส่ง ธกส.ไป....

....ยังไงก็อยู่กันได้ครับ ไม่ตายเพราะยางราคาถูกหรอก

มังคุดเหลือโลละหกเจ็ดบาท สะตอเหลือฝักละบาท ก็ไม่เห็นใครตายที

ไอ้หนี้ที่พูดๆมานะ ผมมีครบยเลยนะ ธกส. กองทุนหมู่บ้านครับ  แต่ส่งรายเดือนครับ ไม่เคยส่งรายปีครับ เพราะกลัวลืมเอาเงินที่กรีดยางได้ไปใช้จ่ายอย่างอื่นหมดก่อนครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #443 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:27:02 AM »

ภาครัฐ จัดการ ได้ไม่ดี
คอยแต่จะอุดหนุน

นี่ก็ว่า ราคายางตกต่ำ จะโค่นยางทิ้ง
เดี๋ยวยางก็ขึ้นราคาเอง เพราะกลไกตลาดหายไป

ของเรา พาลแต่จะหันไปปลูก ไปทำในสิ่งที่ราคาสูง
เฮโลกันไป มันก็เกินปริมาณ ที่เรียกว่า ล้นตลาด

กว่าจะปลูกจนโต กินเวลา เท่าไหร่ ไม่คิดกันเลย
แล้วไอ้ที่ปลูกใหม่ กินเวลาอีกเท่าไหร่

เห็นหันมาหลายทีแล้ว   ทั้งลำใย โค่นทิ้งกัน
ปีต่อมา ลำใยราคาดี  แต่ตัวเอง ได้แต่นั่งมองคนอื่น
อันเก่า โค่นทิ้งไปแล้ว อันใหม่ ก็เพิ่งลงปลูก

ไร้หัวเรี่ยวแรง ที่ปรึกษา

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #444 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:32:41 AM »

ภาครัฐ จัดการ ได้ไม่ดี
คอยแต่จะอุดหนุน

นี่ก็ว่า ราคายางตกต่ำ จะโค่นยางทิ้ง
เดี๋ยวยางก็ขึ้นราคาเอง เพราะกลไกตลาดหายไป

ของเรา พาลแต่จะหันไปปลูก ไปทำในสิ่งที่ราคาสูง
เฮโลกันไป มันก็เกินปริมาณ ที่เรียกว่า ล้นตลาด

กว่าจะปลูกจนโต กินเวลา เท่าไหร่ ไม่คิดกันเลย
แล้วไอ้ที่ปลูกใหม่ กินเวลาอีกเท่าไหร่

เห็นหันมาหลายทีแล้ว   ทั้งลำใย โค่นทิ้งกัน
ปีต่อมา ลำใยราคาดี  แต่ตัวเอง ได้แต่นั่งมองคนอื่น
อันเก่า โค่นทิ้งไปแล้ว อันใหม่ ก็เพิ่งลงปลูก

ไร้หัวเรี่ยวแรง ที่ปรึกษา

เพิ่งโค่นไปเมื่อเดือนที่แล้วสิบไร่ครับ ราคาไม้ยางก็ต่ำครับ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #445 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 01:53:33 PM »

เตรียมรับแรงกระแทกครับ ค่าเงินบาทแข็ง ตอนนี้31.83บาท  เดือนก่อนยัง32.40  ส่วนต่างขนาดนี้ ถ้าเทียบเป็นเงินก็ไม่ต่ำกว่า200 ต่อ10,000บาทครับ   เป็นผลจากยุโรปลดอัตราดอกเบี้ยกลางจนติดลบ คือฝากต้องเสียค่าฝาก0.25%  เมื่อต้นเดือนกค.นี่เอง  ต่างชาติจึงขนเงินมาพักในเอเชีย เงินไหลเข้ามาพักที่พันธบัตรระยะกลาง ยาว และหุ้น

พวกส่งออกไทยกระอักครับ พายุเข้าแบบนี้ ยิ่งปีนี้ส่งออกไทยติดลบอยู่  Tongue Tongue Tongue
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2014, 02:13:00 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #446 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 02:00:26 PM »

เอาง่ายๆเดือนนี้เงินบาทแข็งขึ้น2%ครับ  เปรียบกับ เดือนก่อนเราขายของ100ชิ้นได้10,000  วันนี้เราขายของ100ชิ้น ได้เงิน9,800

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #447 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 04:50:25 PM »

เอาง่ายๆเดือนนี้เงินบาทแข็งขึ้น2%ครับ 
เปรียบกับ เดือนก่อนเราขายของ100ชิ้นได้10,000 
วันนี้เราขายของ100ชิ้น ได้เงิน9,800

55555  ยายฮา  อ่ะ ฮา 55555

คุณสมชาย  ท่านสั่ง " คลัง " ออกพันธบัตร มาแล้ว สองรอบ อ่ะ ฮา

ยายเดา  ถ้ารวมรอบที่สาม  " เกิ๊น แสนล้าน " อ่ะ ฮา 55555

ไม่รู้ว่าจะเอามา อุ้มยาง อุ้มปาลม์  อุ้มมังคุด ทุเรียน หรือเปล่า อ่ะ ฮา

เงิน กยศ. (กู้ยืมเพื่อการศึกษา)  เงินคนแก่ ( เบี้ยคนชราห้าร้อย ) ฮา
ตอนนี้  เงินเด็ก  เงินคนแก่  โดน " ตัด โม๊ด " อ่ะ  ฮา

5555 ยังมีมนุษย์ " บร้า " เชียร์ ให้สามสิบบาท ต้องจ่ายสมทบ ด้วยอ่ะ ฮา 555555  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #448 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 04:58:17 PM »

ให้ปลูกกัญชาครอบครัวละต้น  จะลดความเครียดได้เยอะนะ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #449 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 05:25:25 PM »

ดูข่าวเมื่อสักครู่ เห็นว่า สกย. ส่งเสริมให้ปลูกพันธุ์ ๒๕๑ ทดแทนพันธุ์ ๖๐ ที่นิยมปลูกกันทั่วไป และแนะนำให้ใช้เทคนิคการติดตาในถุง ครับ ไม่ทราบว่าชาวสวนมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

หน้า: 1 ... 27 28 29 [30] 31 32 33 ... 49
  พิมพ์