๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 02:18:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35 36 37 [38] 39 40 41 ... 49
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันว่า ราคายางพารา 55 บาท ชาวสวนยางจะอยู่กันได้หรือไม่ ???  (อ่าน 65831 ครั้ง)
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #555 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:50:33 AM »

บ้านเรายังยึดติดกับวิธีการทำงานแบบเก่าๆอยู่ครับอย่าว่าคนอื่นไกลเลยขนาดพ่อแม่ผมทำนาผมแนะนำให้ใช้รถปลูกหรือไม่ก็ใช้รถหยอดเมล็ดแบบข้าวโพดยังไม่ยอมเลยอ้างยังงั้นยังงี้ทั้งๆที่คนอื่นเค้าทำแล้วก็ได้ผลกัน ยังยึดติดกับการจ้างคนดำนาเกี่ยวข้าวค่าแรงก็แพงขึ้นทุกปีทุกปีเถียงกันจนผมยอมแพ้แล้วครับ เห็นแล้วก็สงสารพ่อกับแม่บอกให้ไม่ต้องทำมากก็ไม่ฟังที่ตัวเองห้าสิบไร่ปลูกทั้งข้าวทั้งข้าวโพดแล้วยังไม่พอยังไปหาเช่าที่ทำไร่อ้อยอีกก็ยิ่งเหนื่อยไปอีก นี่ยังดีที่ไม่ฮิตปลูกยางพารากับปาล์มนํ้ามันไม่งั้นปวดหัวกว่านี้อีกเยอะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #556 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:52:25 AM »

ดูมันทำ.....

ลองเป็นบ้านเราสิ มากันหมดหมู่บ้านสองวันจะเสร็จมั๊ยนั่น

<a href="http://www.youtube.com/v/a1PhmpIVzQw" target="_blank">http://www.youtube.com/v/a1PhmpIVzQw</a>
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #557 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:57:19 AM »

55555  โอ้โห  พี่  แพนด้า  เจ๋ง  เลย  ไอ้เครื่อง  ผ่า ตัวนี้ อะ ฮา  55555

" Norwood Lumber  Mate Pro "  ซื้อมา  ผ่าไม้ยางสบาย เลยอ่ะ ฮา

555  เยี่ยม  ๆๆๆๆ  ถ้าเอาชุดบน  เข้ามาอย่างเดียว  พอเลย อ่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก

คิดเป็นเงินไทย ล้านสามแสน.... แต่นั่นยังตั้งอยู่หน้าบริษัทเขาที่นรเวย์เลยนะ

อาผมคนนึง ไปได้สามีอยู่โน่น ก่อนกลับบ้านสองเดือนก่อน ไปซื้อมังคุดในห้างกิน สี่ลูก หนึ่งร้อยโครนเนอร์....

ตกเงินไทย ห้าร้อยกว่าบาท .....  เดือนถัดมา แกพาลูกสาวเมดิซ่า มาบ้านผมเลย... กินซะให้ช่ำ

ไอ้เครื่องเลื่อยแบบนี้ ดัดแปลงทำที่บ้านเราก็พอทำได้ "homemade sawmill" ลองค้นยูทูปดู
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #558 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:59:35 AM »

55555  โอ้โห  พี่  แพนด้า  เจ๋ง  เลย  ไอ้เครื่อง  ผ่า ตัวนี้ อะ ฮา  55555

" Norwood Lumber  Mate Pro "  ซื้อมา  ผ่าไม้ยางสบาย เลยอ่ะ ฮา

555  เยี่ยม  ๆๆๆๆ  ถ้าเอาชุดบน  เข้ามาอย่างเดียว  พอเลย อ่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก

คิดเป็นเงินไทย ล้านสามแสน.... แต่นั่นยังตั้งอยู่หน้าบริษัทเขาที่นรเวย์เลยนะ

อาผมคนนึง ไปได้สามีอยู่โน่น ก่อนกลับบ้านสองเดือนก่อน ไปซื้อมังคุดในห้างกิน สี่ลูก หนึ่งร้อยโครนเนอร์....

ตกเงินไทย ห้าร้อยกว่าบาท .....  เดือนถัดมา แกพาลูกสาวเมดิซ่า มาบ้านผมเลย... กินซะให้ช่ำ

ไอ้เครื่องเลื่อยแบบนี้ ดัดแปลงทำที่บ้านเราก็พอทำได้ "homemade sawmill" ลองค้นยูทูปดู

5555   เออ ถ้ามีแบบ  เอามาดัดแปลง  เหลือ " ห้าแสน "  ได้ทั้งชุด อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #559 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:02:55 AM »

ประเทศที่มีการผลิตลักษณะนี้ เป็นประเทศที่มีต้นทุนการดำเนินชีวิตสูง

คนงานค่าแรงแพงมาก รัฐเขากำหนดเช่นนั้น เพื่อจะได้แน่ใจว่าคนของเขาจะดำรงชีวิตอยู่ได้

เพราะฉะนั้น เครื่องมือเครื่องจักร ก็เลยต้องออปชั่นเยอะแบบนี้ เพื่อลดจำนวนคนงาน จะได้ลดต้นทุนลงได้

ส่วนการกรีดยาง.... มันเหมาะกับประเทศต้นทุนต่ำอย่างบ้านเราอยู่แล้วแหละ

เพียงแต่เรา ผ่าไปขยับต้นทุนให้มันสูงขึ้นเอง
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #560 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:06:21 AM »

5555   เออ ถ้ามีแบบ  เอามาดัดแปลง  เหลือ " ห้าแสน "  ได้ทั้งชุด อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ห้าแสนเหรอ......  ได้หลายตัวเลยน่าว่า   คิก คิก

<a href="http://www.youtube.com/v/ZwrqcG3faVQ" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ZwrqcG3faVQ</a>
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #561 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:08:30 AM »

<a href="http://www.youtube.com/v/47tqBJ0uhlI" target="_blank">http://www.youtube.com/v/47tqBJ0uhlI</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/w0HMAAJkWSA" target="_blank">http://www.youtube.com/v/w0HMAAJkWSA</a>
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #562 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:11:01 AM »

วันนี้ ราคาไม้ยางพาราที่ลานท้องถิ่น ไม้สวยกิโลละ ๒.๐๐ บาท....

แปลว่า ไม้รวมไม่เกินบาทแปด ไม้ได้ขนาดได้อย่างเก่งก็บาทเก้า

ไม้ฟืนสี่สิบห้าตังค์ เบญจพรรณบาทสิบ....
Hero Member

« ตอบ #563 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:11:31 AM »

55555   พี่แพนด้า  รีบ  " แกะแบบ "  เลย อ่ะ ฮา 555555

55555  ทำเสร็จ  ได้เงินใช้ทันที  เพราะปริมาณ  ไม้ยาง  ตอนนี้  มีเยอะ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #564 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:15:38 AM »

<a href="http://www.youtube.com/v/47tqBJ0uhlI" target="_blank">http://www.youtube.com/v/47tqBJ0uhlI</a>

55555  ตัวนี้  เหลือ  " ห้าหมื่น "  อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #565 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:17:00 AM »

55555   พี่แพนด้า  รีบ  " แกะแบบ "  เลย อ่ะ ฮา 555555

55555  ทำเสร็จ  ได้เงินใช้ทันที  เพราะปริมาณ  ไม้ยาง  ตอนนี้  มีเยอะ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ทำแล้ว...  บู่

อย่างแรก เชื่อมไม่เป็น เชื่อมเหล็กไม่เก่ง มีแต่ความคิดไม่มีฝีมือ

เอาล้อรถยนต์มาใส่แกนสองล้อ สั่งใบเลื่อยมาเส้นละสองพันสี่ ซื้อโครงเหล็กที่จำเป็นมา ....

...สุดท้าย ต้องเอาทุกอย่างใส่ท้ายรถกระบะ เอาโน๊ตบุ๊คโหลดคลิบพวกนั้นไปเสนอตามร้านรับเชื่อมเหล็ก

คนที่มันมีทักษะ เห็นคลิปเห็นแปลนแล้วแกะได้ มันเป็นเจ้าของร้านหรือหัวหน้างาน.... ไม่ได้ลงมือเชื่อมเอง

ไอ้คนที่เชื่อมฝีมือดี นอกจากเชื่อมแล้วอย่างอื่นมันไม่เข้าใจ....

...ก็เลยคาราคาซังอยู่ นี่ก็นัดใหม่วันจันทร์ที่จะถึงอีกแล้ว  ให้ไปกำกับช่างด้วยตัวเอง

เพราะช่างไม่กล้าทำ กลัวผิด....   อุว๊ะ...!!!!   บู่
Hero Member

« ตอบ #566 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:30:48 AM »

5555  เออ  ไม้ยางเยอะๆ  เอามาทำ  " Log home "  เลยอ่ะ ฮา 55555

พูดถึงเรื่อง  ไอ้เครื่อง  " Welding machine "  เนี่ยะ  ฮา
คนที่ไม่เคยใช้   ถ้าไปลอง  อาการแรกที่เกิดคือ  " สูญเสีย การมอง "  แบบเฉียบพลัน เลยอ่ะ ฮา

ตอนนอนกลางคืน  " สะอื้น "   ถึงขนาด  นอนร้องไห้  เพราะ ปวด แสบ ลูกตา อ่ะ ฮา
ยายเคย  " ทะลึ่ง  "  เชื่อมแป๊ปเดียว  แค่นั้น  เป็นเรื่องเลย อ่ะ ฮา
ตอนที่นอน  ปวดแสบ ปวดร้อน  ตาลืมไม่ขึ้น  นึกในใจ  ตายแล้วกู ฮา

ท่าทาง  " ตาบอด " แน่นอน อ่ะ ฮา

ยายมีเครื่อง  "  Jig welding  "  คือเครื่อง จี้สปารค์   อ่ะ ฮา
ซื้อมา  สามเครื่อง  เกือบสิบปี แล้ว  ยังไม่ได้แกะ กล่อง เลยอ่ะ ฮา

5555  คงต้อง  แกะกล่อง  เอามาทดลองใช้แล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #567 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:47:33 AM »

เข้าเรื่อง ๆ .....  แปรญัตติหน่อยเดียวทำท่าไปไกล..

ตอนนี้ แถวบ้าน หลังจากประสบปัญหาราคายาง ราคาไม้ผล ที่ถูกมันซะทุกอย่าง

มังคุดโลละไม่ถึงสิบบาท (เห็นขึ้นป้ายที่สะพานลอยหน้า ธกส. "คสช.ช่วยด้วย มังคุดราคาตกต่ำ" )

เงาะ เห็นมารับซื้ออยู่เจ้านึง โลละ ๑๓ บาท ได้สักอาทิตย์ หายสาบสูญไปแล้ว

ลองกอง เบอร์หัวเท่านั้นถึงจะได้โลสิบสอง เบอร์รองโลเจ็ดบาท พวงมะไฟไม่ซื้อ ลูกร่วงอย่ามาถาม

ยังจำได้สมัยสิบกว่าปีก่อน เอาลองกองมาจากสามจังหวัดมาปลูกกันใหญ่

ใครไม่ปลูกลองกองนี่ เอาท์เลยนะตอนนั้น....

มาตอนนี้ ลองกอง คงไม่ต้อง"ลอง"แล้วหละ  "กอง"มันอยู่ใต้โคนนั่นแหละ

พอราคาไม่ดีก็ไม่เก็บไม่ตัด ร่วงมาก ๆ มากองอยู่ตรงโคน....

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #568 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:56:51 AM »

5555  เออ  ไม้ยางเยอะๆ  เอามาทำ  " Log home "  เลยอ่ะ ฮา 55555

พูดถึงเรื่อง  ไอ้เครื่อง  " Welding machine "  เนี่ยะ  ฮา
คนที่ไม่เคยใช้   ถ้าไปลอง  อาการแรกที่เกิดคือ  " สูญเสีย การมอง "  แบบเฉียบพลัน เลยอ่ะ ฮา

ตอนนอนกลางคืน  " สะอื้น "   ถึงขนาด  นอนร้องไห้  เพราะ ปวด แสบ ลูกตา อ่ะ ฮา
ยายเคย  " ทะลึ่ง  "  เชื่อมแป๊ปเดียว  แค่นั้น  เป็นเรื่องเลย อ่ะ ฮา
ตอนที่นอน  ปวดแสบ ปวดร้อน  ตาลืมไม่ขึ้น  นึกในใจ  ตายแล้วกู ฮา

ท่าทาง  " ตาบอด " แน่นอน อ่ะ ฮา

ยายมีเครื่อง  "  Jig welding  "  คือเครื่อง จี้สปารค์   อ่ะ ฮา
ซื้อมา  สามเครื่อง  เกือบสิบปี แล้ว  ยังไม่ได้แกะ กล่อง เลยอ่ะ ฮา

5555  คงต้อง  แกะกล่อง  เอามาทดลองใช้แล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายๆๆ อย่าทำหลายอย่างเกิน เดี๋ยวรวยตายครับ

บวกไป ๑ แต้ม

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #569 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:56:53 AM »

แล้วก็มีดาวค้างฟ้าดวงเดิม ที่จรัสแสงอยู่ในใจชาวสวน

ชวนให้ตัดสินใจครั้งใหญ่ เอาอนาคตของครอบครัวไปเสี่ยงครั้งใหม่......

..ทุเรียน....  คือดาวค้างฟ้าดวงนั้น

แปดปี...ต้องดูแลโดยไม่มีรายได้เข้า หญ้าห้ามรก น้ำห้ามแล้ง ปุ๋ยต้องถูกสูตร บลา ๆ ๆ

บางคนที่ผันจากสวนยางไปทำสวนทุเรียน เปลี่ยนรถเป็นว่าเล่น ซื้อที่ทาง ซื้อแล้วซื้ออีก

มันกระตุกต่อมความคิดชาวสวนยาง นี่กูจะทนขูดเปลือกเอาน้ำไปขายโลยี่สิบอยู่อีกกี่ปี

บ้านโน้นปลูกทุเรียนพร้อมเราปลูกยาง สิบกว่าปีมันรวยแล้ว ขายได้ปีละสองสามล้าน...

โค่นแม่ม...ไถปลูกทุเรียนตามเพื่อนไปด้วยดีกว่า แปดปีช่างมัน ค่อยหางานจ้างทำเอาพลาง ๆ

......

ความคิดนี้ อยู่ในทุกวงสนทนาแถวบ้านผมตอนนี้.... 

เบนหัวไปทางทุเรียนทั้งนั้น ไม่มีใครเบนมาทาง"แพะ"แบบผมมั่งเลย

..........

"โค่นตอนถูก ปลูกตอนแพง".... ทฤษฎีนี้ ยังคงไว้ซึ่งความศักดิ์สิทธิ์จวบปัจจุบัน
หน้า: 1 ... 35 36 37 [38] 39 40 41 ... 49
  พิมพ์