๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 12:22:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 49
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันว่า ราคายางพารา 55 บาท ชาวสวนยางจะอยู่กันได้หรือไม่ ???  (อ่าน 65776 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #360 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 01:19:33 PM »

55555  ด่าน้องปู ของยายมากๆ  เด่วยายชก  ตาแตก รุย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รอบสองหลบทันแล้วครับ ตาไม่แตกแน่นอน Grin Grin Grin ทำไม่ได้ออกไปครับไม่ต้องรักษาการณ์ 5555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #361 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 01:58:48 PM »

ปลายปีที่แล้วไปมาเลมีแต่สวนปาล์มสวนยางไปหมดแล้วปลายทางของน้ำมันปาล์มไปไกลกว่ายางพารามาก แต่มาเลยังมีความรู้ในการแปรรูปน้ำยางดิบอยู่
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #362 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 02:10:51 PM »

55555  ด่าน้องปู ของยายมากๆ  เด่วยายชก  ตาแตก รุย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รอบสองหลบทันแล้วครับ ตาไม่แตกแน่นอน Grin Grin Grin
ทำไม่ได้ออกไปครับไม่ต้องรักษาการณ์ 5555555

55555 พี่คาร์  " เก่ง " จังรุย หลบหมัดยาย  ทันอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เขียนมาอย่างนี้  เดี๋ยวยายจับไปเรียน  "รัฐศาสตร์"  ใหม่เล้ยอ่ะ ฮา 555  Wink

ไอ้  "รัฐธรรมนูญ ปี 50 "  เนี่ยะ  คนเขียนมันวางยา เอาไว้ อ่ะ ฮา  Embarrassed
กะว่าจะเขียน  ให้  " พวกกู " เป็นใหญ่ เป็นโต แต่เพียงผู้เดียว อ่ะ ฮา  Shocked
เอา  นักการเมือง  ไปอยู่  ใต้ตีน พวก  "องค์กร อิสระ" อ่ะ ฮา  Angry

รัฐธรรมนูญ 50 มันซ่อนเงื่อน  ซ่อนปลาย กลายเป็นเขา " คิชกูฐ" อ่ะ ฮา  Smiley

วนไปวนมา   รับส่งเป็นทอด ๆ เหมือน  วง "รัม มี่ " อ่ะ ฮา ตกใจ

พี่คาร์ รู้เรื่องนี้มั้ย อ่ะ  ฮา  Grin

เมื่อ นายกรัฐมนตรี  "ยุบสภา "  รัฐธรรมนูญกำหนดให้ต้อง รักษาการณ์ อ่ะ ฮา  บู่
เพื่อ  จัดให้มีการ  " เลื่อกตั้งใหม่ "  พอมีคณะรัฐมนตรี จึงพ้นจากตำแหน่ง อ่ะ ฮา  Embarrassed

ไม่ได้ยิน  "น้องปู "  เธอพูดเหรอ ฮา  Angry
เธอบอกว่า   555555  Grin

" เดี๋ยน  ยินดีสละอำนาจ  แต่ที่ต้องทนอยู่   ก็เพื่อ ปกป้องประชาธิปไตย " อ่ะ ฮา  ยี๊
เวิร์ดิ้ง  ข้างบน  มันแสน  " แสบทรวง "  มวลมหาประชาโช้น  กำนัน เลยอ่ะ ฮา 555555  ยิ้มีเลศนัย

เพราะฉะนั้น  " ไล่ ก็ไม่ออก  เอาปืนจี้ ก็ไม่ไป "   อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555 ถ้าเดี๋ยนลาออก  เด่วกำนันมัน " ยึด " อ่ะ ฮา 55555 เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2014, 02:16:58 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #363 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 02:35:33 PM »

ไอ้  "รัฐธรรมนูญ ปี 50 "  เนี่ยะ  คนเขียนมันวางยา เอาไว้ อ่ะ ฮา  Embarrassed
กะว่าจะเขียน  ให้  " พวกกู " เป็นใหญ่ เป็นโต แต่เพียงผู้เดียว อ่ะ ฮา  Shocked
เอา  นักการเมือง  ไปอยู่  ใต้ตีน พวก  "องค์กร อิสระ" อ่ะ ฮา  Angry

รัฐธรรมนูญ 50 มันซ่อนเงื่อน  ซ่อนปลาย กลายเป็นเขา " คิชกูฐ" อ่ะ ฮา  Smiley

วนไปวนมา   รับส่งเป็นทอด ๆ เหมือน  วง "รัม มี่ " อ่ะ ฮา ตกใจ

พี่คาร์ รู้เรื่องนี้มั้ย อ่ะ  ฮา  Grin

ไม่รู้ครับ Grin Grin Grin ไม่ได้เรียนรัฐศาสตร์ เรียนแต่ เศรษฐศาสตร์ 555555 จริงแล้วเกลียดการเมืองแต่จะทิ้งไปเลยก็ไม่ได้ ตอนนี้คนอย่างผมยิ่งตื่นตัวเข้าไปใหญ่

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #364 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 08:47:12 PM »

ผมเองไม่ได้เรียนรัฐศาสตร์
ป.ตรี จบครุศาสตร์ แต่เคยไปฉี่ที่ห้องน้ำแห่งหนึ่ง
ที่ผนังเขียนไว้ระดับสายตาพอดี"ประชาธิปไตย  อยู่ในกำมือของท่านแล้ว"
นายก เธอรักประชาธิปไตย  แสวงหาประชาธิปไตยและพยายามรักษาไว้สุดชีวิต ก็ถูกแล้วนี่ครับ
ป.ล.ข้อความที่เขียนยังมีต่อในวงเล็บว่า "โปรดสลัด  ก่อนเก็บ"

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #365 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 09:18:48 PM »

ราคาเท่าไหร่ไม่รู้ ฝนตกติดๆกันมาสามสี่วันแล้วครับ วันนี้มื้อเที่ยงเลยมีแกงส้มกบนาใส่ลูกระกำครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #366 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 09:31:45 AM »

ผมเองไม่ได้เรียนรัฐศาสตร์   ป.ตรี จบครุศาสตร์

แต่เคยไปฉี่ที่ห้องน้ำแห่งหนึ่ง  ที่ผนังเขียนไว้ระดับสายตาพอดี

"ประชาธิปไตย  อยู่ในกำมือของท่านแล้ว"

นายก เธอรักประชาธิปไตย  แสวงหาประชาธิปไตย
และพยายามรักษาไว้สุดชีวิต ก็ถูกแล้วนี่ครับ

ป.ล.ข้อความที่เขียน   ยังมีต่อในวงเล็บว่า   " โปรดสลัด  ก่อนเก็บ  "   Grin Grin ยิ้มีเลศนัย ยี๊

555555  ใช่ครู   " สนั่น   อัณฑะแกเท่ห์  "  ที่โด่งดังในเฟส   หรือเปล่า อ่ะ  ฮา คิก คิก  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #367 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 09:35:27 AM »

แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #368 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 09:37:27 AM »

ราคาเท่าไหร่ไม่รู้ ฝนตกติดๆกันมาสามสี่วันแล้วครับ วันนี้มื้อเที่ยงเลยมีแกงส้มกบนาใส่ลูกระกำครับ
        อยากกินต้มทิ กบนา-หลิงปิงเลย ชาด น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #369 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 10:59:46 AM »

แล้วยางแท่งราคาเท่าไนพวก TTR ที่เข้าอุตสาหกรรมจะดูผลต่างน่ะ

ตรงกลไกตลาด ระหว่างการแปรรูปเพื่อเพิ่มมูลค่า กับการซื้อมาขายไปเพื่อรับส่วนต่างเล็ก ๆ น้อย ๆ นี้

มันถูกเจาะไช ถูกรื้อค้นหาช่องโหว่ ช่องว่างแห่งโอกาสจนพรุนหมดแล้ว

อะไรมั่งล่ะ

....ซื้อน้ำยาง มาทำยางแผ่นดิบรมควัน

...ซื้อยางแผ่นดิบรมควัน มาทำยางลูกขุน

...ซื้อยางก้อนถ้วย มาทำยางเครพ

...ซื้อยางมาทำยางคอมปาวด์

...ซื้อน้ำยาง หรือยางแผ่นดิบมาทำยางแท่ง

และอีกสารพัดวิธีการ....

...เชื่อไหมว่า ประเทศไทย ส่งออกยางเป็นวัตถุดิบขั้นต้นราว 80 กว่าเปอร์เซ็นต์ (อันดับหนึ่งของโลก: ข้อมูลปี 2554)

แปรรูปเป็นวัตถุดิบขั้นสูงราว 15 เปอร์เซ็น แต่มูลค่าส่งออกของ 15 เปอร์เซ็นต์นี้ ผ่าไปมีมูลค่าใกล้เคียงกับวัตถุดิบชั้นต้น 80 กว่าเปอร์เซ็นโน่น

แปลว่าอะไร  แปลว่า การแปรรูปขั้นสูงของเรา ยังน้อยกว่าที่ควรจะเป็นอย่างน่าเจ็บใจ....

จริงแท้ และน่าเจ็บช้ำที่สุด ประเทศที่มีวัตถุดิบตั้งต้นแต่ไม่มีสติปัญญาจะสร้างมูลค่าให้สิ่งที่ตนมี
ต้องก้มหน้ายอมรับความเป็นไปที่กำหนดโดย "พ่อค้า" ที่ทำนาบนหลังคน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไร้คำกล่าว............................................
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #370 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 11:02:10 AM »

ยางแปรรูปทำอะไรได้มั่ง นอกจากยางรถต่างๆ Grin Grin Grin

ธรรมดา ๆ ก็เท่าที่รู้ ๆ เห็น ๆ กันแหละ จำพวก dipping product  ทั้งหลาย ถุงมือ ถุงยางอนามัย  ไอ้ที่เอาแม่พิมพ์จุ่ม ๆ ลงไปในยางลาเท็กซ์น่ะ

อย่างอื่น ซึ่งเป็นกลุ่มตลาดส่วนน้อย ก็อย่าง ที่นอนยางพารา พื้นรองเท้า ยางรัดของ หรือบางทีอาจโชคดีได้ไปเกิดเป็นดิลโด้...

ส่วนไอ้ที่พิศดารนอกเหนือนั้น ส่วนใหญ่ยังอยู่ระหว่างการทดลองวิจัย หรืออยู่ระหว่างทดลองผลักดันให้เกิด

ส่วนผลิตภัณฑ์บางอย่าง จำพวก ตัวหนอนขวางถนนในหมู่บ้าน  พื้นยางสำหรับการกีฬา ....อันนั้นเป็นยางรถยนต์รีไซเคิล

ยางก็เหมือนปาล์มล่ะครับ  บางทีมีอยู่แต่ไม่รู้ว่ามี !

ตัวอย่าง ยางรองคานสะพาน ชิ้นส่วนยางตั้งแต่จุกขวดนม ไปยัน กระสวยอวกาศ

มากมายก่ายกอง !!!

ไร้คำกล่าว............................................
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #371 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 11:20:57 AM »

ตอนเป็นรัฐบาลเต็มตัว  มีอำนาจเต็มที่  ทำไมไม่ทำ  ทำไมไม่ช่วยให้ราคามันดีขึ้น 

พอยุบสภา กลายเป็นรัฐบาลรักษาการณ์ มาอ้างว่าไม่มีอำนาจ  ข้ออ้างออกจะหน้าด้านไปหน่อยนะ

ผมเคยใช้คำถามนี้ กับมวลมหาประชาชนบางคน ... ถึงเรื่อง "ปฏิรูป" ที่เรียกร้องกัน

คำตอบคือ ... เรื่องนั้นไว้ก่อน มันผ่านไปแล้ว เอาตรงนี้ก่อน เรื่องนั้นเดี๋ยวค่อยว่ากัน 555 คนไทย  ยี๊

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #372 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 11:28:41 AM »

ยางก็เหมือนปาล์มล่ะครับ  บางทีมีอยู่แต่ไม่รู้ว่ามี !

ตัวอย่าง ยางรองคานสะพาน ชิ้นส่วนยางตั้งแต่จุกขวดนม ไปยัน กระสวยอวกาศ

มากมายก่ายกอง !!!

รับทราบครับ Grin Grin Grin

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #373 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 12:41:01 PM »

มีหลายอย่างที่สารยืดหยุ่นสังเคราะห์มาแย่งงานยางธรรมชาติไปแล้วที่เห็นก็ Butyl นี่แหละใช้ทำยางในหรือผสมกับยางธรรมชาติ 50/50 พวก hose ต่างๆที่ทนเคมีไม่มียางธรรมชาติสักนิดเดียว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #374 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 04:16:42 PM »

ยางธรรมชาติ มีข้อจำกัดข้อใหญ่ตรงอายุการใช้งานด้วยครับ

ไม่ว่าจะผ่านกรรมวิธี หรือผสมสารอะไรลงไป ข้อจำกัดนี้ก็ยังคงอยู่

จะนานจะไม่นานก็แล้วแต่เอาไปผสมกับอะไร และเอาไปใช้ยังไง
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 49
  พิมพ์