๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:03:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 49
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันว่า ราคายางพารา 55 บาท ชาวสวนยางจะอยู่กันได้หรือไม่ ???  (อ่าน 65668 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 06:32:44 PM »

นี่คือเงินที่เบิกงวดเดือนมกราคม
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนเลยนะครับ
              ผมอยู่ในจังหวัดสงขลา ครอบครัวผมเป็นข้าราชการครูกันทั้งบ้าน  มีการทำสวนยางเป็นอาชีพเสริม  โดยใช้เงินเดือนครู 10,000-20,000 บาท ค่อยๆสะสมสวนยางทีละนิด จนปัจจุบันมีสานยางเกือบๆ 200ไร่
  ซึ่งอาชีพหลักของคนภาคใต้คือทำสวนยางพารา โดยราคายางมีขึ้นมีลงตามกฎอุปสงค์ อุปทาน

เมื่อประมาณ3ปีที่แล้ว ราคายางพาราขึ้นสูงสุดในประวัติศาสตร์โลก ณ. ราคา 180บาท ต่อกิโลกรัม ในตอนนั้นผมมีหน้าที่ไปเบิกเงินค่าน้ำยางสด ซึ่งเดือนนึงตกประมาณ7แสนบาท จ่ายค่าคนงาน+ค่าปุ๋ย 3.5แสนบาท เบ็ดเสร็จตอนนั้นมีรายได้ 350,000บาท/เดือน 

พอมาดูในปัจจุบันตามเช็คนะครับ ณ.ราคา 55 บาทต่อกิโลครับ เดือนนี้เลยมีรายได้ 227,000 หักค่าแรงก็คงเหลือ 100,000บาทนิดๆครับ

มาดูกันด้านคนงานรับจ้างกรีดยางบ้าง ในรูป มี9ครอบครัวที่รับจ้างกรีดครับ ส่วนเลข344 คือรหัสสมาชิก  344/1 คือครอบครัวคนงานที่1  344/2 คือครอบครัวคนงานคนที่2      ซึ่งรายได้ครอบครัวที 344/2 ได้รับต่อเดือน  48659หารสอง= 24,329 บาท อันนี้ไม่ได้กรีดทุกวันนะครับ เดือนนึงกรีดอย่างมาก20วัน ซึ่งการกรีดยางแต่ละครั้งจะใช้เวลาประมาณ 4-5ชั่วโมง (ส่วนมากจะกรีดในช่วง 00.00-3.00น.)  พอถึงตอนเช้าก็จะขายน้ำยางสด หลังจากนั้นก็นอนพัก ตื่นอีกทีก็เที่ยง แล้วก็ทำอาชีพเสริมอีก เช่น รับจ้าง เลี้ยงสัตว์ ก่อสร้าง  มีรายได้อีกเดือนละ5,000-20,000บาท แล้วแต่อาชีพ

ผมมานั่งคิดว่าราคายางที่เหมาะสมควรอยู่ที่เท่าไร??  ถ้าราคา55บาท เจ้าของมีสวนประมาณ30ไร่ โดยนั่งกินนอนกิน ไม่ต้องทำอะไรเลยก็ไม่อดตายครับ  ส่วนในฝั่งคนรับจ้างกรีดยาง สามี+ภรรยา ควรกรีดยางประมาณ20ไร่ โดยราคาไม่ต่ำกว่า45 บาท ผมคิดว่าอยู่สบายๆโดยไม่มีหนี้สินแล้วครับ^^

เครดิต   = http://pantip.com/topic/31601849

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 06:39:09 PM »

นี่คือเงินที่เบิกงวดเดือนมกราคม
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนเลยนะครับ

ผมอยู่ในจังหวัดสงขลา  ครอบครัวผมเป็นข้าราชการครูกันทั้งบ้าน 
มีการทำสวนยางเป็นอาชีพเสริม  โดยใช้เงินเดือนครู 10,000-20,000 บาท
ค่อยๆสะสมสวนยางทีละนิด จนปัจจุบันมีสานยางเกือบๆ 200ไร่

ซึ่งอาชีพหลักของคนภาคใต้คือทำสวนยางพารา
โดยราคายางมีขึ้นมีลงตามกฎอุปสงค์ อุปทาน

เมื่อประมาณ3ปีที่แล้ว   ราคายางพาราขึ้นสูงสุดในประวัติศาสตร์โลก
ณ. ราคา 180บาท ต่อกิโลกรัม  ในตอนนั้นผมมีหน้าที่ไปเบิกเงินค่าน้ำยางสด
ซึ่งเดือนนึงตกประมาณ7แสนบาท จ่ายค่าคนงาน+ค่าปุ๋ย 3.5แสนบาท
เบ็ดเสร็จตอนนั้นมีรายได้ 350,000บาท/เดือน 

พอมาดูในปัจจุบันตามเช็คนะครับ ณ.ราคา 55 บาทต่อกิโลครับ
เดือนนี้เลยมีรายได้ 227,000 หักค่าแรงก็คงเหลือ 100,000บาทนิดๆครับ

มาดูกันด้านคนงานรับจ้างกรีดยางบ้าง ในรูป มี9ครอบครัวที่รับจ้างกรีดครับ
ส่วนเลข344 คือรหัสสมาชิก  344/1 คือครอบครัวคนงานที่1 

344/2 คือครอบครัวคนงานคนที่2     
ซึ่งรายได้ครอบครัวที 344/2 ได้รับต่อเดือน  48659หารสอง= 24,329 บาท
อันนี้ไม่ได้กรีดทุกวันนะครับ เดือนนึงกรีดอย่างมาก20วัน

ซึ่งการกรีดยางแต่ละครั้งจะใช้เวลาประมาณ 4-5ชั่วโมง
(ส่วนมากจะกรีดในช่วง 00.00-3.00น.) 

พอถึงตอนเช้าก็จะขายน้ำยางสด หลังจากนั้นก็นอนพัก ตื่นอีกทีก็เที่ยง
แล้วก็ทำอาชีพเสริมอีก เช่น รับจ้าง เลี้ยงสัตว์ ก่อสร้าง 
มีรายได้อีกเดือนละ5,000-20,000บาท แล้วแต่อาชีพ

ผมมานั่งคิดว่าราคายางที่เหมาะสมควรอยู่ที่เท่าไร?? 

ถ้าราคา55บาท เจ้าของมีสวนประมาณ30ไร่
โดยนั่งกินนอนกิน ไม่ต้องทำอะไรเลยก็ไม่อดตายครับ 

ส่วนในฝั่งคนรับจ้างกรีดยาง สามี+ภรรยา
ควรกรีดยางประมาณ20ไร่ โดยราคาไม่ต่ำกว่า45 บาท
ผมคิดว่าอยู่สบายๆโดยไม่มีหนี้สินแล้วครับ^^

เครดิต   = http://pantip.com/topic/31601849

55555  กูจะเอา  "ร้อยยี่ฉิบ"  ม่ายงั้นกูปิดถนน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 06:47:02 PM »

ดีเนอะ มีเวลาว่างเยอะจัง ทำงานเดือนนึงแค่ครึ่งเดือน อยากว่างแบบนั้นจัง  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 06:47:32 PM »

อ่อ..............อย่าตีกันนะ คุยกันดีๆครับ  คิก คิก

Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 06:48:58 PM »

อ่อ..............อย่าตีกันนะ คุยกันดีๆครับ  คิก คิก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:02:55 PM »

แก๊งง.ยกที่หนึ่ง แอ๊ แอ แอ่ แอ แอ.

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:09:52 PM »

อย่างเขาว่าลงมากๆนอนชักว่าวอยู่บ้านดีกว่า อ๋อย

Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:13:44 PM »

อย่างเขาว่าลงมากๆนอนชักว่าวอยู่บ้านดีกว่า อ๋อย

Ha Ha Ha  ชักว่าวเสร็จ  ใส่ถัง  ไปชั่งกิโลขาย  "สีเหมือนกัน"  เลยอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

ท่าทาง  ต้อง  "ชักว่าว"  หลายครั้ง  กว่าจะได้กิโล นึง อ่ะ ฮา   ตกใจ ตกใจ

55555  แล้วพี่  "แป้งเปียก"  ไม่ตัวเหลือง ตัวซีด ก่อนได้สตางค์ เหรอ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:15:57 PM »

ถ้าราคา 100 บาท Grin Grin Grin กำไรก็ประมาณสองแสนสิครับ แจ่มเลย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:18:12 PM »

รอท่านPandanus ครับ แกนนำชาวสวนระดับปราชเมืองนครศรีครับ เดี๋ยวแกคงมาถ่ายเป็นวิทยาทานครับ  คิก คิก

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:20:26 PM »

ใช้จ่ายอย่างระมัดระวังมันก็พออยู่ได้  
ผมเห็นลูกจ้างตัดยางสวนที่บ้าน  บางราย
พริก ขมิ้น ข่า ตะใคร้ มะนาว ใบมะกรูด  กระเพรา โหระพา ฯลฯ
ซื้อมันทุกอย่าง  ทั้งที่พอจะปลูกเองได้ ขณะที่ผม อะไรที่ปลูกเองได้ปลูกเอง
เน้นการพึ่งพาตนเอง  อะไรที่พอจะทำเองได้ทำเอง  อยู่อย่างพอเพียง  ตามที่พระเจ้าอยู่หัวท่านได้ตรัสไว้
ใครจะว่าโลกยุคใหม่ไปถึงไหนแล้ว  การพึ่งพาตนเอง ใช้ชีวิตแบบพอเพียง  มันล้าสมัย ก็ตามใจ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:25:21 PM »

ไหว้+ทุกท่านหน้านี้ครับ  ห้ามตีกันนะ  คิก คิก

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:33:29 PM »

Ha Ha Ha  ชักว่าวเสร็จ  ใส่ถัง  ไปชั่งกิโลขาย  "สีเหมือนกัน"  เลยอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

ท่าทาง  ต้อง  "ชักว่าว"  หลายครั้ง  กว่าจะได้กิโล นึง อ่ะ ฮา   ตกใจ ตกใจ

55555  แล้วพี่  "แป้งเปียก"  ไม่ตัวเหลือง ตัวซีด ก่อนได้สตางค์ เหรอ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ยายพาออกทะเลอีกแล้ว ผมว่าช่วงนี้จะเข้าหน้าร้อนเล่นว่าวปักเป้านู๊น ขำก๊าก

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:43:50 PM »

ไม่แน่ใจว่ายางแผ่นหรือเปล่า หรือเป็นราคานายหน้า เพราะบึงกาฬบ้านผมงวดล่าสุด3โลร้อยครับ ขี้ยางนะ
เคยลงสุด4โลร้อย
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 11:52:21 PM »

รอท่านPandanus ครับ แกนนำชาวสวนระดับปราชเมืองนครศรีครับ เดี๋ยวแกคงมาถ่ายเป็นวิทยาทานครับ  คิก คิก

บู่

แค่ให้ตอบว่า จุดคุ้มทุนอยู่ที่กิโลละกี่บาท ร้อยคนก็ตอบมาร้อยราคาแล้ว

ปลูก ๆ กันเข้าไปสิ พลาดท่าเขาไม่ซื้อวันไหน เอามาฝานเป็นแผ่น ๆ เท่านิ้วชี้ ลวกน้ำร้อนแล้วแกงส้ม....

คดข้าวสวยร้อน ๆ ตักแกงส้มยางราดสองช้อน แล้วลงมือกิน.....เสียงเคี้ยวคงดังน่าฟังพิลึกล่ะ....

อย่าคิดว่าที่ผมว่ามามันตลกนะ....ตอนกิโลละร้อยแปดสิบ มีหลายคนไม่เชื่อว่าราคามันจะกลับไปที่ ๆ มันมา

จากกระทู้ที่ยกมาจากพันทิป  ผมว่าเอามาเป็นเกณฑ์บอกอะไรแทบไม่ได้เลย

เพราะมาจากคนตั้งกระทู้ที่มีสวนยาง"สองร้อยไร่"....   

คนรากหญ้าจริง ๆ ที่ยังเป็นเจ้าของสวนยาง สองสามไร่ยังมีเลย

นอกนั้นก็อีกระดับหนึ่ง คือ ไม่มีสวนยางเองแต่รับจ้างเขากรีด....  กับอีกระดับล่างสุด คือ คอยลักยางจากสวนเพื่อน

พอก่อนครับ ....เพิ่งกลับมาจากสวนปาล์มที่เคียนซา...เดี๋ยวว่าง ๆ จะมาเปิดประเด็นใหม่
หน้า: [1] 2 3 4 ... 49
  พิมพ์