๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 04:48:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองยิงสนามใหม่ ท่ามะกา  (อ่าน 22967 ครั้ง)
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

จงกลัวใจตัวเอง แต่อย่ากลัวปืน

« ตอบ #180 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 08:17:23 AM »

*** กฏแห่งความปลอดภัย ในสนามยิงปืน *** นักแสดงท่องให้ขึ้นใจ และต้องทำตามเมื่ออยู่ในสนามฝึก

1.เมื่อจับปืนทุกครั้ง ให้พึงระลึกเสมอว่า *ปืนทุกกระบอกมีกระสุนบรรจุอยู่* และนิ้วต้องไม่สัมผัสไกปืน
2.ตรวจปืนทุกครั้งที่จับว่า มีกระสุนบรรจุอยู่หรือไม่ มีวัสดุอื่นใดติดค้างอยู่ในลำกล้องหรือไม่ *ถ้ามีวัตถุติดในลำกล้อง จะอันตรายเมื่อลั่นไกในนัดแรก เพราะปืนอาจแตกใส่มือได้รับบาดเจ็บได้* โดยครูฝึกจะสอนวิธีการตรวจให้ก่อน
3.อย่าเล็งปืนหรือหันปากกระบอกปืนไปที่บุคคล สิ่งมีชีวิต หรือสิ่งของมีค่า โดยเด็ดขาด ไม่ว่าจะต้องการยิงหรือไม่
4.อย่าเล็งปืนหรือหันปากกระบอกปืนไปทางวัสดุอื่นใดที่อาจทำให้หัวกระสุนปืนสะท้อนกลับ หรือแฉลบได้ เช่น วัสดุที่มีผิวแบนแข็ง ผิวน้ำ
5.อย่าพูดคุยกับผู้อื่นในขณะยิงปืน จะทำให้เสียสมาธิได้
6.อย่าทิ้งปืนที่บรรจุกระสุนปืนไว้ในที่ซึ่งมีบุคคลอื่น โดยเฉพาะเด็ก
7.อย่าหันปากกระบอกปืนไปทางด้านข้างหรือด้านหลัง ขณะจับปืนอยู่ในแนวยิง
8.เมื่ออยู่ในห้องฝึกหรือสนามยิงปืนต้องเชื่อฟังและปฏิบัติตามผู้ควบคุมการฝึกอย่างเคร่งครัด
9.ถ้าไม่เก็บปืนไว้ในซองปืนต้องจับไว้ในลักษณะเปิดลูกโม่ หรือให้โครงเลื่อนสไลด์ปืนอยู่ในลักษณะค้างโครงเลื่อนสไลด์ปืนไว้
10.การส่งปืนให้ผู้อื่นต้องส่งในลักษณะเปิดลูกโม่ หรือให้โครงเลื่อนปืนอยู่ในลักษณะค้างโครงเลือนเปิดไว้
11.กระสุนที่ขายในสนามยิงปืน ***เป็นลูกจริงทุกนัด*** ต่างตรงที่ความแรง ลูกที่มีความแรงน้อยกว่านิดหน่อย จะราคาถูกกว่า จึงนิยมซ้อมยิงหรือใช้แข่งขันยิงปืน IPSC ที่ไม่เน้นความแม่นยำมาก เพราะประหยัดกว่า แม้ความแม่นยำและความแรง จะน้อยกว่าลูกที่แพงกว่า ก็จงให้ความสำคัญและระมัดระวังกับกระสุนทุกนัด เท่าๆกันเสมอ

ผมแก้ไขเพิ่มเติมจากกฎเดิมครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 06:04:23 AM โดย ICKILAS » บันทึกการเข้า

ผู้กำกับภาพยนตร์อิสระ เสรี เหนือสิ่งอื่นใด
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #181 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 06:22:25 AM »

ข้อ 11. เข้าใจผิดนิดหน่อยนะครับ  Grin Grin
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #182 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 07:48:23 AM »

มุมกล้องมุมนี้ผมยังไม่เห็นหนังฝรั่งที่ไหนทำนะ
ประมาณว่าเป้ากำลังวิ่งๆ จากนั้นก็มีมุมมองคนยิง ปังล้ม...ปังล้ม

เสนอ ผกก. อย่าลืมท่ายิง ID ของอีตาจอห์นวูด้วยครับ... มี 2 ท่าคือ

ท่าที่ 2) คือนางเอก    นั่งเอาก้นรูดดดดด   ตามราวบันไดจากชั้น 2  ลงมาที่ชั้น 1
โดยราวบันไดโค้งเป็นรูปครึ่งวงกลม   (มุมยิงกวาดหมดทั้งห้อง  เหมือนรัศมีวงกลม)

ทำให้นางเอกยิงปืน 2 มือสาดใส่ผู้ร้ายในห้องนั้นตายเกลี้ยงงงง...

แล้วอย่าลืมท่าลงจากบันได   ต้องม้วนนนนหน้าหนึ่งที   จากนั้นสปริงตัวขึ้นยืนครับ
(เหมือนท่าจบ ของนักกีฬายิมนาสติกโอลิมปิกนั่นแหละ)...

555555  พี่ ตาก้อง   เอ้ย พี่ ผกค.  อย่าไปเชื่อจานโฉมชาย (ฮา)  น๊าาา  ฮา  Grin

ถ้าขืนไปให้น้อง  "คนสวย"  ทำตามคำแนะนำ  ยายจะเสียใจมาก อ่ะ ฮา  คิก คิก
แนะนำอะไร  ไม่แนะนำ  ยายว่าไม่ควรกระทำ    เพราะอาจ จะทำให้  " ของเสีย " อ่ะ ฮา  ขำก๊าก

จานโฉมชาย(ฮา)  เธอบอก ให้เอา ตูด   รูด ตาม   " ราว บันได  " ครึ่งวงกลม ฮา  แบร่
( ฮา  คำแนะนำ อันนี้  ยังดีกว่า การแนะนำ ให้เอา ตูด  รูดตาม  " ขั้น บันได " ไหลลงมา นิ๊ดนุงส์ อ่ะ ฮา)

พอถ่ายจบ หนังปิดกล้อง  ยายห่วงว่า  " ฮิ " เธอ คงดำ   แข็งเป็นปื้น เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไม่รู้จานโฉมชาย (ฮา)  แกทำมัย  "ผูกพันธ์" กับขั้นบันได จริงจริ๊ง อ่ะ ฮา   ยิ้มีเลศนัย

5555  อ๋อออ..... แกบอก  แกชอบ  "อุ้ม เขย่า วิ่งขึ้นบันได" อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #183 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 09:41:46 AM »

น่าเบื่อแล้วยายบ๊าบ... ตามกวน Teen กันทุกกระทู้แบบนี้เห่ยมาก...
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #184 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 02:10:10 PM »

ข้อ 11. เข้าใจผิดนิดหน่อยนะครับ  Grin Grin

ที่ถูกต้องยังไงครับ   คือผมอยากให้เด็กอ่านแล้ว  รู้สึกกับลูกทุกแบบเท่าๆกัน   อิอิ 

ผู้กำกับภาพยนตร์อิสระ เสรี เหนือสิ่งอื่นใด
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #185 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 03:30:55 PM »

ที่ถูกต้องยังไงครับ   คือผมอยากให้เด็กอ่านแล้ว  รู้สึกกับลูกทุกแบบเท่าๆกัน   อิอิ 

เห็นด้วยครับเกี่ยวกับปืนอันตรายทั้งนั้น Cheesy มีลูกไม่มีลูกก็อันตราย วันนี้เอาปืนไม่มีลูกมาจ่อหัวกันเล่นได้ Grin วันหลังก็มีโอกาสเอามาจ่อกันเล่นได้อีก Shockedอีตอนยังมีลูกค้างในโม่ในรังเพลิง(ยังไม่เคลียร์หรือเคลียร์ไม่ดี)  ยิงเสร็จเก็บใส่ซองให้หมดทุกคนหมดห่วง ทุกคนเข้ามาสนามยิงปืนคาดซองที่เอวเลยคนละซอง ตัดปัญหาเปิดโม่-แขวนสไลด์ ว่าคนนั้นยังคนนี้  จะชักปืนต้องหันหน้าเข้าหาช่องยิง...............คนสะเพร่าอย่างผมคิดได้แค่นี้ครับ ผิดถูกช่วยกันพิจารณา ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 09:23:31 PM »

ข้อ 11. เข้าใจผิดนิดหน่อยนะครับ  Grin Grin

ที่ถูกต้องยังไงครับ   คือผมอยากให้เด็กอ่านแล้ว  รู้สึกกับลูกทุกแบบเท่าๆกัน   อิอิ  

อ้าว...ตกลงที่เขียนๆเล่าๆอยู่ตรงนี้ ให้เด็กอ่านหรอกเหรอ  Grin Grin Grin

ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #187 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 10:44:41 PM »

ข้อ 11. เข้าใจผิดนิดหน่อยนะครับ  Grin Grin

ที่ถูกต้องยังไงครับ   คือผมอยากให้เด็กอ่านแล้ว  รู้สึกกับลูกทุกแบบเท่าๆกัน   อิอิ  

อ้าว...ตกลงที่เขียนๆเล่าๆอยู่ตรงนี้ ให้เด็กอ่านหรอกเหรอ  Grin Grin Grin

คัดลอกมาจากอันที่ให้เด็กนักแสดงอ่านครับ   คิก คิก

ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #188 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 06:08:08 AM »

คือถ้าบอกพวกเค้ายิงลูกซ้อม   ทางจิตวิทยาฟังดูอาจจะแค่ซ้อม  ไม่น่าอันตราย   ความจริงไม่ใช่  มันอันตรายทั้งนั้น   อ๋อย   ผมเลยบอกเด็กๆว่ายิงลูกจริง  ในสนามมี 2 ความแรงให้เลือกซื้อ  แรงมากแพงหน่อย แรงน้อยถูกหน่อย  ยิงแรงน้อยละกัน เซฟงบ 555555  คิก คิก

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #189 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 11:11:05 AM »

น้องมายด์
ขอเอารูปนักแสดงลงFBส่วนตัวได้มั้ยครับผกก. แล้วก็น้องมายด์เธอม.2จริงเหรอครับ
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #190 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 01:56:47 PM »

น้องมายด์
ขอเอารูปนักแสดงลงFBส่วนตัวได้มั้ยครับผกก. แล้วก็น้องมายด์เธอม.2จริงเหรอครับ

จริงครับ
ลงแล้วของลิ้งหลังไมค์ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 01:59:13 PM โดย ICKILAS » บันทึกการเข้า

ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #191 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 03:52:16 PM »

นาระ  ม.5  ราชวินิต บางเขน

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 05:03:54 PM »

ลูกยิงเป้าใช่ว่าจะไม่แรง 9 mm 135 gr วิ่ง 1000 factor = 135 ทะลุโคนขาเลยนะ
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #193 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 10:28:35 PM »

ท่าน ผกก. ครับผมฝากน้าคนนี้ด้วยครับ...คนบ้านผมเอง ตอนเด็กๆสมัยแกบวชผมเคยไปชวยกวาดลานวัดครับ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

เป็นโจรได้ครับ 555555  ดูก่อน  อาจจะหัวหน้าโจร

bundit_น้อย / รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 394

ชนะ เพื่อแพ้...หรือจะแพ้ เพื่อชนะ

« ตอบ #194 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 12:57:23 AM »

...กระทู้นี้อ่านแล้วอึดอัดที่สุดในรอบปี

...ขออภัยที่ต้องพูดตรงๆ เพราะอึดอัดจริงๆครับ

...เราอยู่ในโลกของอาวุธศึกษา...ก็ควรจะเปิดใจเพื่อศึกษา

...เรียนรู้ที่จะขออภัยในสิ่งที่พลาด...เพื่อที่ทุกๆคนพร้อมจะเติมเต็มในสิ่งที่ขาดไปอย่างไม่รู้ตัวให้อีกมากมายเกินคาดหมาย

...จะได้เป็นคนที่เก่งอย่างมีเสน่ห์ในสังคมจริงๆ......ที่ไม่ได้แค่มโนคิดไปเอง Wink

ปล. ขออภัยครับ โพสไปแล้วพึ่งจะเห็นว่าเป็นกระทู้เก่าที่ตกไปแล้วตั่งแต่เดือนกุมภาพันธ์...ไม่ได้มีเจตนาที่จะปลุกกระทู้เลยครับ มาตามลายแทงครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 01:09:16 AM โดย bundit_น้อย / รักในหลวง » บันทึกการเข้า

....ความที่ต่าง
ทำให้เราพบโลกอีกมุม ที่ไม่เคยรู้
หรือเพียงรู้ ทว่าไม่เคยสัมผัส
หากมิได้พบพาน คงยากจะเข้าใจ....
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13]
  พิมพ์