๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 09:42:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: sig p229 ทำไมลูกติดบ่อยจัง  (อ่าน 4828 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 02:13:16 PM »

ไว้นายสมชายเจอคลิป 1911 ไม่มีขอรั้งปลอก จะเอามา Post ให้ดูครับ... แต่นายสมชายยืนยันว่าใน 1911 แค่สปริงขอรั้งฯ จับปลอกไม่แน่นก็มีปัญหาแล้วครับ ไม่ต้องถึงขั้นถอดขอรั้งฯ...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 04:52:11 PM »

แต่นายสมชายยืนยันว่าใน 1911 แค่สปริงขอรั้งฯ จับปลอกไม่แน่นก็มีปัญหาแล้วครับ ไม่ต้องถึงขั้นถอดขอรั้งฯ...

จริงครับ ไม่ต้อง1911 ปืนออโต้/เซมิออโต้ทุกแบบ  ถ้าขอรั้งไม่แน่นอนปืนจะป้อนกระสุนไม่เรียบร้อยครับ
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 11:05:15 PM »

แต่ของผมปืนใหม่ เพิ่งเข้าสนามยิงสองสามครั้งเอง ครั้งแรกที่ยิงแล้วติดในสนาม พี่ที่สนามก็บอกว่าปืนใหม่ก็เป็นแบบนี้แหละ แต่ครั้งที่สอง สาม นี่สิ ติดเหมือนเดิม ทั้งลูกจริง ลูกซ้อม ก็เลยกลัวๆว่าปืนผมมีปัญหาอะไรหรือเปล่า หรือว่าเป็นที่ตัวคนยิงเอง ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ เดี๋ยวเสาร์นี้จะไปลองอีกถ้ามีติดจะเอารูปมาให้ดูอีกรอบครับผม
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 11:51:16 PM »

ลองทำความสะอาดและใส่น้ำมันหล่อลื่นจุดเสียดสี  แล้วใช้ลูกจริงยิงดูครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 05:33:17 AM »

แต่ของผมปืนใหม่ เพิ่งเข้าสนามยิงสองสามครั้งเอง ครั้งแรกที่ยิงแล้วติดในสนาม พี่ที่สนามก็บอกว่าปืนใหม่ก็เป็นแบบนี้แหละ แต่ครั้งที่สอง สาม นี่สิ ติดเหมือนเดิม ทั้งลูกจริง ลูกซ้อม ก็เลยกลัวๆว่าปืนผมมีปัญหาอะไรหรือเปล่า หรือว่าเป็นที่ตัวคนยิงเอง ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ เดี๋ยวเสาร์นี้จะไปลองอีกถ้ามีติดจะเอารูปมาให้ดูอีกรอบครับผม

ลองหรือยังครับ

ลองบรรจุแล้วใช้มือกระชากสไลด์แรงๆดูว่าทำงานเป็นปกติหรือเปล่า ถ้าใช้มือแล้วคัดปลอกปกติลองรื้อทำความสะอาดและหล่อลื่นครับ

ถ้าใช้มือกระชากแล้วยังทำงาน "ผิดปกติ" ก็ลองเช็คขอรั้งปลอกแบบที่พี่โทนแนะนำครับ  ไหว้ ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 08:57:23 PM »

แต่นายสมชายยืนยันว่าใน 1911 แค่สปริงขอรั้งฯ จับปลอกไม่แน่นก็มีปัญหาแล้วครับ ไม่ต้องถึงขั้นถอดขอรั้งฯ...

จริงครับ ไม่ต้อง1911 ปืนออโต้/เซมิออโต้ทุกแบบ  ถ้าขอรั้งไม่แน่นอนปืนจะป้อนกระสุนไม่เรียบร้อยครับ

ต้องแยกพิจารณาครับ

1  ปืนระบบโบล์วแบ็คไม่จำเป็นต้องมีขอรั้งปลอกกระสุน ปืนก็ทำงานได้ เพราะปลอกกระสุนทำหน้าที่ดันสไลด์ถอยหลัง
2  ปืนระบบรีคอยล์  ปลอกกระสุนดันสไลด์เหมือนกัน แต่สไลด์มันลากลำกล้องถอยหลังมาด้วย ทำให้หมดแรงดัน การถอยช่วงหลังจากการปลดกลอน จะมาโดยโมเมนตั้มของสไลด์ จึงต้องมีขอรั้งฯ เพื่อดึงปลอกกระสุนออกจากรังเพลิง
3  ปืนระบบแกส ขอรั้งฯ ต้องแข็งแรงกว่าระบบรีคอยล์  เพราะลำกล้องกับปลอกกระสุนอยู่นิ่ง ๆ จนกระทั่งลูกเลื่อนปลดกลอนสำเร็จแล้วเริ่มถอยหลัง ขอรั้งฯ ถึงจะกระชากปลอกกระสุนออกจากรังเพลิง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 09:04:52 PM »

จริงครับ ไม่ต้อง1911 ปืนออโต้/เซมิออโต้ทุกแบบ  ถ้าขอรั้งไม่แน่นอนปืนจะป้อนกระสุนไม่เรียบร้อยครับ

ต้องแยกพิจารณาครับ

1  ปืนระบบโบล์วแบ็คไม่จำเป็นต้องมีขอรั้งปลอกกระสุน ปืนก็ทำงานได้ เพราะปลอกกระสุนทำหน้าที่ดันสไลด์ถอยหลัง
2  ปืนระบบรีคอยล์  ปลอกกระสุนดันสไลด์เหมือนกัน แต่สไลด์มันลากลำกล้องถอยหลังมาด้วย ทำให้หมดแรงดัน การถอยช่วงหลังจากการปลดกลอน จะมาโดยโมเมนตั้มของสไลด์ จึงต้องมีขอรั้งฯ เพื่อดึงปลอกกระสุนออกจากรังเพลิง
3  ปืนระบบแกส ขอรั้งฯ ต้องแข็งแรงกว่าระบบรีคอยล์  เพราะลำกล้องกับปลอกกระสุนอยู่นิ่ง ๆ จนกระทั่งลูกเลื่อนปลดกลอนสำเร็จแล้วเริ่มถอยหลัง ขอรั้งฯ ถึงจะกระชากปลอกกระสุนออกจากรังเพลิง

ขอบคุณมากครับอาผู้การ  ไหว้ ไหว้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 09:06:25 PM »

บอกแต่แรกให้เช็คสปริงขอรั้ง  ปืนใหม่ พิจารณาง่ายๆน่าจะเกิดความผิดพลาดตอนประกอบปืน เอาให้ช่างดู เดี๋ยวเดียวเสร็จ

....ตามล่า...อีตอแหล
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 04:07:23 PM »

ผมดูคลิปแล้ว สงสัยขอรั้งปลอก (extractor) เป็นสิ่งแรกเหมือนกันครับ ถ้าดูสภาพภายในสมบูรณ์ ไม่มีร่องรอยตะไบหรือปรับแต่งอะไร แรงสปริงกดขอรั้งปลอกแข็งแรงดี ค่อยสงสัยสปริงรีคอยล์แข็งเกินไปต่อครับ

ถ้าปืนใหม่ แล้วสงสัยว่าสปริงรีคอยล์แข็งเกิน ก็ลองดึงสไลด์ค้างทิ้งไว้สักวันสองวันดูครับ Grin

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 04:30:49 PM »

ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย
kamikaze_13
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 03:15:42 AM »

sr9c ผมก็เป็นครับเพิ่งได้มาใหม่ ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นที่ปืน ใช้ลูกบูลเล็ต ลูกวินทั้งซ้อมทั้งจริงปืนติดขัด
เข้าสนาม พี่ที่สนามแนะนำให้ใช้ลูกไทยอามส์ เนื่องจาก ลูกไทยอามส์ปลอกเล็กกว่าสองยี่ห้อข้างต้น
ได้ผลผ่านทุกนัดครับ พี่ที่สนามให้เหตุผลด้วยว่าลูกในตลาดช่วงนี้ ทำมาปลอกใหญ่ ปืนหลายรุ่นก็ติดขัด
ยกเว้นกล็อคไม่เลือกลูก
เบื้องต้น ลองดูที่ลูกไทยอามส์ก่อน ได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 07:11:48 PM โดย kamikaze_13 » บันทึกการเข้า
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 08:30:01 AM »

sr9c ผมก็เป็นครับเพิ่งได้มาใหม่ ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นที่ปืน ใช้ลูกบูลเล็ต ลูกวินทั้งซ้อมทั้งจริงปืนติดขัด
เข้าสนาม พี่ที่สนามแนะนำให้ใช้ลูกไทยอาร์ม เนื่องจาก ลูกไทยอาร์มปลอกเล็กกว่าสองยี่ห้อข้างต้น
ได้ผลผ่านทุกนัดครับ พี่ที่สนามให้เหตุผลด้วยว่าลูกในตลาดช่วงนี้ ทำมาปลอกใหญ่ ปืนหลายรุ่นก็ติดขัด
เบื้องต้น ลองดูที่ลูกไทยอาร์มก่อน ได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยนะครับ

ลูกอัดหรือเปล่าครับ ลูกใหม่ๆทำแบบนี้เมืองนอกโวยตาเลยครับ คือฟังดูแล้วมันแปลกๆ
kamikaze_13
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 07:15:32 PM »

เข้าสนาม พี่ที่สนามแนะนำให้ใช้ลูกไทยอาร์ม เนื่องจาก ลูกไทยอาร์มปลอกเล็กกว่าสองยี่ห้อข้างต้น
เบื้องต้น ลองดูที่ลูกไทยอาร์มก่อน ได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยนะครับ

ลูกอัดหรือเปล่าครับ ลูกใหม่ๆทำแบบนี้เมืองนอกโวยตาเลยครับ คือฟังดูแล้วมันแปลกๆ

ผมเพิ่งได้ข้อมูลและทดลองครับ ฝากท่าน จขกท ลองทดสอบดูนะครับ
เท็จจริงประการใด ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 10:51:21 AM »

เข้าสนาม พี่ที่สนามแนะนำให้ใช้ลูกไทยอามส์ เนื่องจาก ลูกไทยอามส์ปลอกเล็กกว่าสองยี่ห้อข้างต้น
เบื้องต้น ลองดูที่ลูกไทยอามส์ก่อน ได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยนะครับ

SR9c กับกระสุนที่ผมเคยยิงนะมีลูกรอยัล FMJ JHP ลูกวิน FMJ  ลูกS&B JHP ลูก NRC FMJ

ยังไม่เคยติดขัดสักนัดนะครับ รวมๆผ่านมาสัก 7 กล่องแล้วครับ  ส่วนบุลเล็ตกับไทยอาร์มยังไม่เคยลองครับ

ไม่ทราบว่าพี่เจ้าของกระทู้ลองเปลี่ยนกระสุนบ้างหรือยังครับ แจ้งข่าวให้ทราบกันบ้างนะครับ::014::

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 05:11:41 PM »

น้ำมันล้างปืนก็มีส่วนนะครับ น้ำมันถ้าเยอะไปยิงแล้วปลอกก็มีสิทธิ์ติดนะครับ โดยเฉพาะถ้าล้างปืนแล้วไม่เช็ดลำกล้องเมื่อยิงกับกระสุนที่เขม่าเยอะจะจับในรังเพลิง เมื่อยิงปลอกมันมีโอกาสขัด อีกอย่าง229ลำเลื่อนหนัก(ผมว่าน่าจะเหมาะกับขนาด40มากกว่า)ด้วยปืนถอยไม่เต็มที่ ซิกต้องกระสุนแรงหน่อยของผมยิงแล้วนัดสุดท้ายสไลด์ไม่ค้างเป็นบางครั้งครับ แต่เดาทางยากยังยิงไม่ครบ 500 นัดเลยครับ แต่เท่าที่ยิงมายังไม่ขัดลำครับ(แต่นัดสุดท้ายไม่ค้างสไลด์เป็นบางครั้ง)

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์