๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:22:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: sig p229 ทำไมลูกติดบ่อยจัง  (อ่าน 4808 ครั้ง)
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 04:34:06 PM »

http://youtu.be/DiHTVxL1SSc

เป็นเพราะอะไรติดทั้งลูกจริงและลูกซ้อม........ จับปืนไม่ดี  ลูกปืนไม่ดี หรือสปริงแข็งเกินไป
     ควรแก้ไขอย่างไรครับ   ขอบคุณครับ
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 09:39:46 PM »

คาบปลอกทุกนัดใช่มั้ยครับ ในคลิปผมไม่เห็นปลอกถูกเตะออกมาเลย ลองใช้กระสุนจริงนอก เกร็งต้านเต็มที่ช่วยดูครับ

ปล.ไม่ไดุ้ถามจนท.สนามเหรอครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 12:06:13 AM »

ดูสปริงขอรั้ง จับขอรั้งโยกดูว่ามีสปริงคลายตัวไหม   และตัวเตะปลอก เช็ตดูว่าอยู่ในสภาพสมบูรณ์ไหม

....ตามล่า...อีตอแหล
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 12:13:07 AM »

ดูเหมือนถอยไม่สุดเลยซักนัด ไม่คาบปลอกแบบปล่องไฟ น่าจะแจมแบบ Double Feed ใช่มั้ยครับ

pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 09:00:34 AM »

ดูเหมือนถอยไม่สุดเลยซักนัด ไม่คาบปลอกแบบปล่องไฟ น่าจะแจมแบบ Double Feed ใช่มั้ยครับ

แบบนี้เลยครับ......
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 09:10:18 AM »

แบบนี้เลยครับ......

ลองบรรจุแล้วใช้มือกระชากสไลด์แรงๆดูว่าทำงานเป็นปกติหรือเปล่า ถ้าใช้มือแล้วคัดปลอกปกติลองรื้อทำความสะอาดและหล่อลื่นครับ

ถ้าใช้มือกระชากแล้วยังทำงาน "ผิดปกติ" ก็ลองเช็คขอรั้งปลอกแบบที่พี่โทนแนะนำครับ  ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2014, 09:17:30 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 10:54:28 AM »

เป็นไปได้มั้ยครับ ท่านแม่ทัพ ว่าใช้หัวกระสุนที่มีน้ำหนัก(เกรน)เกินคู่มือระบุ Grin

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 10:59:08 AM »

เป็นไปได้มั้ยครับ ท่านแม่ทัพ ว่าใช้หัวกระสุนที่มีน้ำหนัก(เกรน)เกินคู่มือระบุ Grin

หัวยิ่งหนัก รีคอยล์ยิ่งแรงครับพี่
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 01:58:32 PM »

จากรูปดูเหมือนว่า ขอบปลอกกระสุนส่วนที่จับหัวกระสุนจากแม็กกาซีน
มันขึ้นมาขวางท้ายปลอกที่ยิงแล้วนะครับ....  
เป็นไปได้ไหมครับ ว่ามันติดตรงนี้  ไหว้ ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 02:18:18 PM »

จากรูปดูเหมือนว่า ขอบปลอกกระสุนส่วนที่จับหัวกระสุนจากแม็กกาซีน
มันขึ้นมาขวางท้ายปลอกที่ยิงแล้วนะครับ.... 
เป็นไปได้ไหมครับ ว่ามันติดตรงนี้  ไหว้ ไหว้

Double Feed มักจะเกิดจาการที่สไลด์ถอยไม่สุดแต่ถอยมากพอที่จะเกี่ยวลูกใหม่จากแม๊กกาซีนไปด้วยครับ
พอของเก่ายังคัดไม่ออกลูกเลื่อนก็เลยพาเข้ารังเพลิงไปซะทั้งคู่  เลยเรียกว่า "Double Feed" ครับ

ผมเคยเจอกับตัวคือยิงนัดก่อนๆเป็นปกติดี พอนัดที่แจมเสียงมันเบาผิดปกติ Tilt up มาก็เจอ Double Feed นี่แหละ

วิธีแก้ไข "Double Feed"  เมื่ออยู่ในสถานการณ์ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=BxTcQV-4R9w
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 04:15:51 PM »

Double Feed มักจะเกิดจาการที่สไลด์ถอยไม่สุดแต่ถอยมากพอที่จะเกี่ยวลูกใหม่จากแม๊กกาซีนไปด้วยครับ
พอของเก่ายังคัดไม่ออกลูกเลื่อนก็เลยพาเข้ารังเพลิงไปซะทั้งคู่  เลยเรียกว่า "Double Feed" ครับ

ผมเคยเจอกับตัวคือยิงนัดก่อนๆเป็นปกติดี พอนัดที่แจมเสียงมันเบาผิดปกติ Tilt up มาก็เจอ Double Feed นี่แหละ

วิธีแก้ไข "Double Feed"  เมื่ออยู่ในสถานการณ์ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=BxTcQV-4R9w

ไหว้ ไหว้ ขอบคูณสำหรับครวามรู้ครับ +๑

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 09:36:24 AM »

ตามรูปฯ หากเป็น 1911 นายสมชายฟันธงครับ ว่าขอรั้งปลอกไม่ทำงาน จะเกิดจากสปริงไม่หนีบจานท้าย หรือเหลี่ยม"จะงอย"ของขอรั้งฯ มันหักหรือสึกหรอ ก็เป็นได้ครับ... คือในวงรอบการทำงานปรกติฯ ขอรั้งปลอกของปืนในระบบรีคอยล์ จะต้องสามารถดึงปลอกถอยออกได้สุดทางจนจานท้ายโดนตัวเตะปลอกกระแทกปลิวออกทางช่องคายปลอกครับ...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 10:10:18 AM »

ตามรูปฯ หากเป็น 1911 นายสมชายฟันธงครับ ว่าขอรั้งปลอกไม่ทำงาน จะเกิดจากสปริงไม่หนีบจานท้าย หรือเหลี่ยม"จะงอย"ของขอรั้งฯ มันหักหรือสึกหรอ ก็เป็นได้ครับ... คือในวงรอบการทำงานปรกติฯ ขอรั้งปลอกของปืนในระบบรีคอยล์ จะต้องสามารถดึงปลอกถอยออกได้สุดทางจนจานท้ายโดนตัวเตะปลอกกระแทกปลิวออกทางช่องคายปลอกครับ...

ขออนุญาตเห็นต่างครับพี่สมชาย ในการยิงปกติแรงดันในปลอกกระสุนเป็นตัวดันหน้าลูกเลื่อนให้ถอยหลัง มิใช่ขอรั่งปลอกดึงมาครับ
ต่างจากการบริหารด้วยมือที่ขอรั้งจะเป็นตัวดึงปลอกออกมา ฉะนั้นเมื่อไหร่ก็ตามที่มีการจุดระเบิดลำเลือนจะถอยเสมอแม้ว่าจะไม่มีขอรั้ง
และอาจจะคัดปลอกออกได้ด้วย  แต่จะมีปัญหากับนัดที่ป้อนขึ้นมาใหม่โดยไม่มีขอรั้งคอยประคองจะทำให้ป้อนไม่เรียบร้อย

ทีนี้กลับมาที่โพสก่อนหน้า Double Feed มักจะเกิดจาการที่สไลด์ถอยไม่สุด แต่ถอยมากพอที่จะเกี่ยวลูกใหม่จากแม๊กกาซีนไปด้วย
พอของเก่ายังคัดไม่ออกลูกใหม่จากแม็กกาซีนก็ดันปลอกเก่าหลุดจากขอรั้ง ลูกเลื่อนก็เลยพาเข้ารังเพลิงไปซะทั้งคู่เลยเรียกว่า "Double Feed" ครับ

เพราะฉะนั้นปืนอะไรก็ตามรวมถึง 1911 ที่ปืนสมบูรณ์ดี  ถ้า "ถอยไม่สุด" ก็เกิดได้เช่นกันครับพี่สมชาย

ลองดูคลิปนี้ครับผู้ทดสอบจงใจถอดตัวเตะปลอกออก จะเห็นได้ชัดว่าถ้ามีลูกในแม็กมันจะดันขึ้นมาอย่างไร
ต่างกันตรงที่เขาใช้ลูกแรงลำเลือนเลยถอยเต็มที่

http://www.youtube.com/watch?v=7Fr5ccyriJI
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 10:22:49 AM »

ประเภทขอรั้งปลอกไม่จับท้ายกระสุนนี้ผมเห็นตายกันมาเยอะแล้ว อ๋อย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 02:08:23 PM »

ขออนุญาตเห็นต่างครับพี่สมชาย ในการยิงปกติแรงดันในปลอกกระสุนเป็นตัวดันหน้าลูกเลื่อนให้ถอยหลัง มิใช่ขอรั่งปลอกดึงมาครับ
ต่างจากการบริหารด้วยมือที่ขอรั้งจะเป็นตัวดึงปลอกออกมา ฉะนั้นเมื่อไหร่ก็ตามที่มีการจุดระเบิดลำเลือนจะถอยเสมอแม้ว่าจะไม่มีขอรั้ง
และอาจจะคัดปลอกออกได้ด้วย  แต่จะมีปัญหากับนัดที่ป้อนขึ้นมาใหม่โดยไม่มีขอรั้งคอยประคองจะทำให้ป้อนไม่เรียบร้อย

ทีนี้กลับมาที่โพสก่อนหน้า Double Feed มักจะเกิดจาการที่สไลด์ถอยไม่สุด แต่ถอยมากพอที่จะเกี่ยวลูกใหม่จากแม๊กกาซีนไปด้วย
พอของเก่ายังคัดไม่ออกลูกใหม่จากแม็กกาซีนก็ดันปลอกเก่าหลุดจากขอรั้ง ลูกเลื่อนก็เลยพาเข้ารังเพลิงไปซะทั้งคู่เลยเรียกว่า "Double Feed" ครับ

เพราะฉะนั้นปืนอะไรก็ตามรวมถึง 1911 ที่ปืนสมบูรณ์ดี  ถ้า "ถอยไม่สุด" ก็เกิดได้เช่นกันครับพี่สมชาย

ลองดูคลิปนี้ครับผู้ทดสอบจงใจถอดตัวเตะปลอกออก จะเห็นได้ชัดว่าถ้ามีลูกในแม็กมันจะดันขึ้นมาอย่างไร
ต่างกันตรงที่เขาใช้ลูกแรงลำเลือนเลยถอยเต็มที่

http://www.youtube.com/watch?v=7Fr5ccyriJI

ในคลิปฯ เป็น G19 ครับ... แฮ่ๆ...

ปืน Blow back ไม่ต้องใช้ขอรั้งปลอกครับ... แต่รีคอยล์แบบ 1911 หากไม่มีรอรั้งปลอกจะขัดลำ, ไว้วันหลังนายสมชายทดลองครับ... เย้...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์