๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:40:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขายปืนให้ผู้อื่นไปแล้วเขาไม่ยอมมาโอน สุดท้ายเขาโดนจับ เราจะมีความผิดไหมครับ  (อ่าน 3723 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 11:33:35 AM »

ความเห็นผมนะครับ ตอบ ข้อ 1 คำว่าหมายสืบพยาน ให้ไปให้ปากคำต่อเจ้าหน้าที่เรื่องอาวุธปืน น่าจะเป็นชั้นเจ้าหน้าที่ตำรวจเรียกสอบในฐาะพยาน ที่เป็นเจ้าของปืนตามกฎหมาย ยังไม่มีการตั้งท่านเจ้าของกระทู้เป็นผู้ต้องหา เรื่องนี้เข้าใจว่าไม่ได้ทำสัญญาซื้อขายปืนเป็นหนังสือไว้ใช่มั้ยครับ ในชั้นนี้ ให้นำสำเนาบันทึกประจำวันที่ลงไว้ไปแสดงต่อพนักงานสอบสวน ว่าเราขายปืนไปโดยสลักหลัง ใบ ป.4 พร้อมเอกสารของเจ้าของปืนเพื่อให้ผู้ซื้อไปทำการโอน อันเป็นการแสดงเจตนาว่าเป็นการขายโดยถูกต้องตามกฎหมาย เมื่อว่ากันถึงความผิดฐานมีอาวุธปืนไว้ในครอบครองและพาอาวุธปืนไปโดยไม่ได้รับอนุญาต เป็นความผิดของผู้ครอบครองปืนปัจจุบัน สำเนาบันทึกประจำวันจะช่วยให้เราแสดงได้ว่าไม่มีเจตนาร่วมกระทำความผิดด้วย ในชั้นนี้ ท่านยังไม่มีความผิดครับ
ข้อ 2 พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๗ ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่
 ตามกฎหมาย ไม่ได้ห้ามขายในลักษณะเป็นการส่วนตัว ยกเว้นแต่การค้าที่เป็นธุรกิจที่ต้องได้รับใบอนุญาตให้ประกอบการค้าอาวุธปืน เมื่อเราขายโดยปฏิบัติตามกฎหมาย เป็นหน้าที่ของผู้ซื้อที่ต้องซื้อให้ถูกต้องตามกฎหมาย ถ้าซื้อไม่ถูกต้อง ผู้ซื้อก็มีความผิดฐานซื้อและมีอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต     ข้อ 3 ตอนนี้ ตามหลักฐานทางทะเบียน ปืนยังเป็นของเจ้าของเดิมอยู่ ถ้าเสร็จคดี กฎหมายบัญญัติให้คืนของกลางให้แก่เจ้าของที่ถูกต้องตามกฎหมาย ท่านมีสิทธิได้รับคืนครับ และเพื่อให้ถูกต้อง ก็คืนเงินให้กับคนซื้อไป จะได้จบเรื่อง ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ

ตัวจริง เสียงจริง แต่มาตอบแบบ ออมเสียง ให้แล้ว
ยืนยันตามนี้ ละครับ   เยี่ยม

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 11:40:13 AM »

ถ้าตอนขายมีสัญญาแนบคู่กับป.3 พอไหวครับ แต่ถ้าขายไปเพียวๆไม่มีอะไรเลยน่ากลัวครับ ตกใจ

บันทึกหากจะมีระหว่างกัน ไม่ใช่ประโยชน์ ทาง พรบ.อาวุธปืนฯ แต่เพื่อประโยชน์ ทาง ป.อาญา

ให้เห็นว่า ปืนอยู่กับผู้ครอบครอง ที่นำไปกระทำความผิด และใช้ยันกันระหว่างคู่กรณี  นะครับ

แต่ควรระวังไว้ เพราะนี่เป็นหลักฐาน คือข้อเท็จจริง จะเข้าเป็นความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๕๙
ถ้าจะทำบันทึกต้อง ระบุไว้ด้วยว่า ผู้ซื้อจะไปดำเนินการ รับโอนทางทะเบียน ต่อนายทะเบียนอาวุธปืน

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 12:19:41 AM »

ความผิดตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯมาตรา ๕๙ เป็นความผิดเมื่อเป็นการโอนโดยผู้โอนมีเจตนาโอนให้แก่ผู้ที่ไม่ได้รับอนุญาต ซึ่งจะไม่มีการดำเนินการโอนต่อนายทะเบียนอาวุธปืน แต่กรณีของท่่านเจ้าของกระทู้ แสดงมาแต่แรกแล้วว่า ต้องการให้มีการโอนโดยถูกต้องตามกฎหมาย เพียงแต่ส่งมอบปืนไปโดยไม่ได้ทำหลักฐานสัญญาจะซื้อจะขายให้ชัดเจน โดยให้ผู้ซื้อไปดำเนินการโอนทางทะเบียนเอง จุดที่เป็นทางออกที่สำคัญคือได้ไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐาน อันแสดงเจตนาชัดแจ้ง ว่าไม่มีเจตนาที่จะโอนให้แก่ผู้ที่ไม่ได้รับใบอนุญาตตามกฎหมาย ซึ่งกฎหมายอาญา มีหลักว่า กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนา ถ้าท่านเจ้าของกระทู้ไม่แสดงพฤติกรรมให้เห็นได้ว่าต้องการให้มีการโอนโดยถูกต้องตามกฎหมาย ก็เป็นความผิดแน่นอนครับ แต่กรณีนี้ ยังพอมีทางออกให้อยู่บ้าง ถ้าไม่มีการไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้เลย อันนี้ ค่อนข้างลำบากครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์