๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 06:11:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขายปืนให้ผู้อื่นไปแล้วเขาไม่ยอมมาโอน สุดท้ายเขาโดนจับ เราจะมีความผิดไหมครับ  (อ่าน 3740 ครั้ง)
pexky
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:43:39 AM »

อยากปรึกษาท่านสมาชิกที่มีความรู้เรื่องนี้หรือผู้มีประสบการณ์เกี่ยวกับการขายปืนต่อให้ผู้อื่นครับ ย้อนกลับไปเมื่อปี 2554 ผมได้ขายปืนให้ผู้อื่นไปแต่ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการให้ได้เซ็นโอนสลักหลังใบอนุญาติไปด้วยความี่ไว้ใจผู้ซื้อ โดยตกลงกันว่าจะโอนภายใน 1 เดือน แต่ไปๆมา ผมโทรตามก็แล้วอะไรก็แล้วเขาก็ไม่ยอมมาโอนสักที ผมก็เลยไปลงบันทึกประจำวันไว้ว่าผมได้ขายปืนให้แก่ นาย...... ไปแล้วเมื่อวันที่..... ตามไปตามมาเขาบอกว่าขายปืนไปแล้วให้อีกคนนึง ผมก็โทรไปหาคนที่ซื้อต่อไปเขาก็ยังไม่ยอมมาโอนสักที จนถึงเมื่อวานนี้ ตำรวจมีหมายสืบพยานมาถึงผมว่าให้ไปให้ปากคำต่อเจ้าหน้าที่เรื่องอาวุธปืน เท่าที่ผมจับใจความได้ เขาโดนจับโดยปกพาไปในที่สาธารณะและไม่มีใบอนุญาติ ผมอยากทราบว่า
1.ผมมีความผมด้านใดมั้งครับ
2.ผมจะโดนโทษไหม
3.ผมจะขอปืนคืนได้ไหมครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ (เครียดมากเลยครับ)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 11:11:03 AM »

ถ้าตอนขายมีสัญญาแนบคู่กับป.3 พอใหวครับ แต่ถ้าขายไปเพียวๆไม่มีอะไรเลยน่ากลัวครับ ตกใจ

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 12:30:13 PM »

ความเห็นผมนะครับ ตอบ ข้อ 1 คำว่าหมายสืบพยาน ให้ไปให้ปากคำต่อเจ้าหน้าที่เรื่องอาวุธปืน น่าจะเป็นชั้นเจ้าหน้าที่ตำรวจเรียกสอบในฐาะพยาน ที่เป็นเจ้าของปืนตามกฎหมาย ยังไม่มีการตั้งท่านเจ้าของกระทู้เป็นผู้ต้องหา เรื่องนี้เข้าใจว่าไม่ได้ทำสัญญาซื้อขายปืนเป็นหนังสือไว้ใช่มั้ยครับ ในชั้นนี้ ให้นำสำเนาบันทึกประจำวันที่ลงไว้ไปแสดงต่อพนักงานสอบสวน ว่าเราขายปืนไปโดยสลักหลัง ใบ ป.4 พร้อมเอกสารของเจ้าของปืนเพื่อให้ผู้ซื้อไปทำการโอน อันเป็นการแสดงเจตนาว่าเป็นการขายโดยถูกต้องตามกฎหมาย เมื่อว่ากันถึงความผิดฐานมีอาวุธปืนไว้ในครอบครองและพาอาวุธปืนไปโดยไม่ได้รับอนุญาต เป็นความผิดของผู้ครอบครองปืนปัจจุบัน สำเนาบันทึกประจำวันจะช่วยให้เราแสดงได้ว่าไม่มีเจตนาร่วมกระทำความผิดด้วย ในชั้นนี้ ท่านยังไม่มีความผิดครับ
ข้อ 2 พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๗ ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่
 ตามกฎหมาย ไม่ได้ห้ามขายในลักษณะเป็นการส่วนตัว ยกเว้นแต่การค้าที่เป็นธุรกิจที่ต้องได้รับใบอนุญาตให้ประกอบการค้าอาวุธปืน เมื่อเราขายโดยปฏิบัติตามกฎหมาย เป็นหน้าที่ของผู้ซื้อที่ต้องซื้อให้ถูกต้องตามกฎหมาย ถ้าซื้อไม่ถูกต้อง ผู้ซื้อก็มีความผิดฐานซื้อและมีอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต     ข้อ 3 ตอนนี้ ตามหลักฐานทางทะเบียน ปืนยังเป็นของเจ้าของเดิมอยู่ ถ้าเสร็จคดี กฎหมายบัญญัติให้คืนของกลางให้แก่เจ้าของที่ถูกต้องตามกฎหมาย ท่านมีสิทธิได้รับคืนครับ และเพื่อให้ถูกต้อง ก็คืนเงินให้กับคนซื้อไป จะได้จบเรื่อง ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 12:33:11 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
BC
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 01:06:20 PM »

ผิดตามพรบ.อาวุธปืน ฯ มาตรา ๕๙ ครับ ห้ามมิให้โอนอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน หรือวัตถุระเบิดให้แก่ผู้ที่มิได้รับใบอนุญาต มีโทษตามมาตรา ๗๒ ทวิ คุกไม่เกิน ๑๐ ปี ปรับไม่เกิน ๒๐,๐๐๐ หรือทั้ง ๒ ไม่มีขั้นต่ำ ลุ้นได้ แต่ถ้าตอนนั้นเค้าได้รับป.๓ ตามข้อมูลใบป.๔ คุณ ๆ โอนลงวันที่ไปให้เขา มอบอำนาจให้เขาไปดำเนินการ มีหลักฐานเก็บไว้ น่าจะหลุดอยู่ครับ แต่โอนลอยแล้วไปอีกหลายมือนี่อาจจะเหนื่อยหน่อย เอาใจช่วยครับ
- ปืนน่าจะได้คืน รู้สึกว่ามีฎีกาที่เกี่ยวข้องอยู่ แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าใช้ไปในการกระทำความผิดจะได้คืนหรือไม่

มือใหม่ช่วย share
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 01:09:20 PM โดย BC » บันทึกการเข้า
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 02:33:09 PM »

ผิดตามพรบ.อาวุธปืน ฯ มาตรา ๕๙ ครับ ห้ามมิให้โอนอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน หรือวัตถุระเบิดให้แก่ผู้ที่มิได้รับใบอนุญาต มีโทษตามมาตรา ๗๒ ทวิ คุกไม่เกิน ๑๐ ปี ปรับไม่เกิน ๒๐,๐๐๐ หรือทั้ง ๒ ไม่มีขั้นต่ำ ลุ้นได้ แต่ถ้าตอนนั้นเค้าได้รับป.๓ ตามข้อมูลใบป.๔ คุณ ๆ โอนลงวันที่ไปให้เขา มอบอำนาจให้เขาไปดำเนินการ มีหลักฐานเก็บไว้ น่าจะหลุดอยู่ครับ แต่โอนลอยแล้วไปอีกหลายมือนี่อาจจะเหนื่อยหน่อย เอาใจช่วยครับ
- ปืนน่าจะได้คืน รู้สึกว่ามีฎีกาที่เกี่ยวข้องอยู่ แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าใช้ไปในการกระทำความผิดจะได้คืนหรือไม่

ประเดิม+1ให้ครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 03:19:12 PM »

+1 ทุกท่านครับ... เยี่ยม
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 04:44:59 PM »

+1 ทุกท่านครับ... เยี่ยม
คืนครับคุณหมอ Grin

rin25
คิดดี ทำดี แล้วทุกอย่างจะดีเอง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 07:29:18 PM »

ให้อีก +1 เลยครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 07:54:27 PM »

ใช่ครับ ห้ามขายโอนให้ผู้ที่ไม่ได้รับอนุญาต   
ต้องทำสัญญา "จะซื้อจะขาย" ให้ชัดว่า ขอ ป.3 ไม่ได้ก็ไม่ขาย  ต้องคืนปืนคืนเงิน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
pexky
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:42:36 PM »

ขอขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่ให้ความรู้และคำแนะนำดี ผมเข็ดแล้วครับ ผมจะเอาปืนคืนครับและจะเอาเงินคือนเขาไปด้วยครับ
Mr.DA/SA
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:50:06 PM »

ขอให้แคลัวคลาดนะครับ

ขึ้นลำแล้วลดนก อุ่นใจ ปกป้องภัย ได้แน่นอน
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:16:09 PM »

ขอขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่ให้ความรู้และคำแนะนำดี ผมเข็ดแล้วครับ ผมจะเอาปืนคืนครับและจะเอาเงินคือนเขาไปด้วยครับ

หักค่าเสื่อมด้วยนะครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 01:32:14 PM »

+1 คืนครับคุณหมอ
E29AGG
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 12:48:01 PM »

ปืนไม่ค่อยมีค่าเสื่อม มีแต่มูลค่าเพิ่ม
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 10:49:42 AM »

ผมขายโอนให้น้องชาย ยังต้องรอผลตรวจลายนิ้วมือผู้รับโอนตั้ง 3 เดือน ถึงโอนได้ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์