๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 06:38:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องต้นไม้ ร่มเงาก่อสร้างบ้านครับ  (อ่าน 5142 ครั้ง)
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 09:26:13 PM »

เวลาสามสี่เดือนโตเร็วดูแลง่าย ต้องการร่มเงา ไม่ได้เน้นสวยงาม  อยากได้พญาสัตบัน หน้าแปดนิ้ว ต้นละกี่ตังค์แล้วครับ ใครทราบบ้าง
และสมาชิกท่านใดมีต้นไม้หาง่ายอยากแนะนำ  ราคาไม่แรง มีแหล่งแนะนำด้วยยิ่งดี ขออนุเคราะห์ด้วยนะครับ ไหว้

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 09:33:48 PM »

เวลาสามสี่เดือนโตเร็วดูแลง่าย ต้องการร่มเงา ไม่ได้เน้นสวยงาม  อยากได้พญาสัตบัน หน้าแปดนิ้ว ต้นละกี่ตังค์แล้วครับ ใครทราบบ้าง
และสมาชิกท่านใดมีต้นไม้หาง่ายอยากแนะนำ  ราคาไม่แรง มีแหล่งแนะนำด้วยยิ่งดี ขออนุเคราะห์ด้วยนะครับ ไหว้
พญาสัตบันใช่อันเดียวกับตีนเป็ดไหมครับถ้าอันเดียวกันเวลาออกดอกกลิ่นแรงมากเลยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 09:42:31 PM »

ถ้าเน้นให้มีไม้โตไวประดับบ้าน ให้ปลูกต้นไม้ตระกูลปาล์ม เช่น ฟอกซ์เทล แล้วปลูกไม้ยืนต้นควบคู่กันไป แบบที่เราเห็นการจัด Land scape ตามสนามกอล์ฟ พอ 15 ปี ฟอกซ์เทลตาย ไม้ยืนต้นจะโตพอดีครับ...

ดูทิศทางแดดด้วยครับ พระอาทิตย์จะขึ้นทิศ ตอ. และ "อ้อมใต้" ไปลงทาง ตต. ควรปลูกทางทิศใต้ซึ่งร้อนทั้งวัน หรือทางทิศ ตต. ซึ่งแดดบ่ายจะร้อนยาวนานกว่าแดดเช้า...

และอย่าปลูกไม้ใหญ่เยอะไปครับ ต้องเผื่อตอนมันโตด้วย.. บางคนกลัวสวน "ไม่แน่น" เผลอแป๊บเดียว บ้านกลายเป็นป่าเลยครับ...

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 09:52:39 PM »

ที่เยอะครับ ไร่เศษ แล้วต้นฟอกซ์เทล หางจิ้งจอกหน้าตาเป็นยังงัยครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:12:16 PM »

ทางมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ให้คะแนนดังนี้
คะแนนเต็ม 100 (ทรงพุ่มสวย ดอกต้องหอม ดอกหรือผลต้องสวย ดูแลรักษาง่าย ทนแล้ง และทนน้ำท่วมขังX

เรียงตามอันดับได้ดังนี้

1.   ที่หนึ่ง คือ ยมหิน ได้มาเต็มที่ 90 คะแนน โดยได้คะแนนมากจากทรงพุ่มที่สวยงาม ให้ร่มเงาได้ดี ดอกสวยและหอม ทนแล้ง แต่เสียอย่างเดียวคือไม่ชอบน้ำท่วมขัง ฉะนั้น ถ้าคิดจะปลูกยมหินต้องหาที่ๆน้ำไม่ท่วมขังนะครับ

2.   ที่สอง คือ คำมอกหลวง โมกหลวง และไคร้ย้อย สามชนิดนี้ได้ 85 คะแนนครับ

3.   ที่สาม คือ มะคังขาว พันจำ และกุหลาบคลองพลู พวกนี้ได้ 80 คะแนน
ไม้ยอดเยี่ยมอันดับ 1-3 มีอะไรบ้าง บอกไปแล้ว สัปดาห์นี้มาว่ากันต่อกับไม้ยอดเยี่ยม

4. ตามเกณฑ์การคัดเลือกและจัดอันดับพันธุ์ ไม้ที่จะนำมาใช้ในงานด้านภูมิสถาปัตย กรรมของ รศ.เอื้อมพร วีสมหมาย
 ประจำภาควิชาพืชสวน คณะเกษตร มหาวิทยาลัย เกษตรศาสตร์
•   ไม้อันดับ 4 มี 6 ชนิด คาง-จำปาเทศเล็ก (กะหนาย)-พุดผา-มะขามป้อม-มะหวด-โสกน้ำ

ถ้ารักชอบเน้นไม้ พุ่มใบสวย ดอกหอมปาน กลาง ต้องเลือก มะขาม ป้อม...แต่มีข้อด้อย ดอกผลไม่สวย ไม่ทนน้ำ แต่ ทนแล้งได้ดี
ทรงพุ่มสวยอย่างเดียว หอมนิดหน่อย ดูแลรักษาง่าย...คาง, จำปาเทศเล็ก, มะหวด ทรงพุ่มสวยปานกลาง แต่หอมแรง ต้องยกให้... พุดผา

เครดิต จากคุณ   : NaT_F100  FriendFlock

http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2012/01/J11540537/J11540537.html

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:17:22 PM »

ปีบโตไวครับ ได้ร่มระดับหนึ่ง ... ถ้าปลูกถี่ๆ น่าจะได้ร่มเงาครับ

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:42:40 AM »

เวลาสามสี่เดือนโตเร็วดูแลง่าย   

ต้องการร่มเงา ไม่ได้เน้นสวยงาม 
อยากได้พญาสัตบัน หน้าแปดนิ้ว ต้นละกี่ตังค์แล้วครับ ใครทราบบ้าง

และสมาชิกท่านใดมีต้นไม้หาง่ายอยากแนะนำ 
ราคาไม่แรง มีแหล่งแนะนำด้วยยิ่งดี ขออนุเคราะห์ด้วยนะครับ ไหว้

Ha Ha Ha   " สาม สี่เดือน "   โตเร็ว ดูแลง่าย  ฮา

"ต้น คริสมาส" งัย  ยายเห็นที่เซ็นทรัลเวิลด์  อ่ะ ฮา
เขา  ตั้งนั่งร้าน    แล้วต่อ  ต้นคริสมาส เหมือน  "จิ๊กซอ"  อ่ะ ฮา

555555  แป๊ปเดียว   ต้น " เบ้อเริ่ม "  เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:49:36 AM »

เวลาสามสี่เดือนโตเร็วดูแลง่าย   

ต้องการร่มเงา ไม่ได้เน้นสวยงาม 
อยากได้พญาสัตบัน หน้าแปดนิ้ว ต้นละกี่ตังค์แล้วครับ ใครทราบบ้าง

และสมาชิกท่านใดมีต้นไม้หาง่ายอยากแนะนำ 
ราคาไม่แรง มีแหล่งแนะนำด้วยยิ่งดี ขออนุเคราะห์ด้วยนะครับ ไหว้

Ha Ha Ha   " สาม สี่เดือน "   โตเร็ว ดูแลง่าย  ฮา

"ต้น คริสมาส" งัย  ยายเห็นที่เซ็นทรัลเวิลด์  อ่ะ ฮา
เขา  ตั้งนั่งร้าน    แล้วต่อ  ต้นคริสมาส เหมือน  "จิ๊กซอ"  อ่ะ ฮา

555555  แป๊ปเดียว   ต้น " เบ้อเริ่ม "  เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
อารมณ์ขันแต่เช้าเลยนะครับยาย..
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:02:19 AM »

ไม่มีความรู้เรื่องต้นไม้นะครับ แต่เห็นเขาปลูกต้นหูกระจงแล้วชอบกิ่งก้านมันแผ่ออกแนวนอนและใบมันแน่นหนาดีเหมือนกางร่มเลย
ส่วนต้นตีนเป็ดไม่ชอบตอนมันออกดอกแล้วปุยขาวๆมันลอยฟุ้งกระจาย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:19:25 AM »

ไม่มีความรู้เรื่องต้นไม้นะครับ แต่เห็นเขาปลูกต้นหูกระจงแล้วชอบกิ่งก้านมันแผ่ออกแนวนอนและใบมันแน่นหนาดีเหมือนกางร่มเลย
ส่วนต้นตีนเป็ดไม่ชอบตอนมันออกดอกแล้วปุยขาวๆมันลอยฟุ้งกระจาย
โถ๊กกต้องเลยครับ หูกระจงโตเร็วบังแดดสุดยอด แต่เวลาใบมันล่วงกวาดกันอ่วม ส่วนต้นสัตบันเวลาดอกมันออกกลิ่นมันชวนอ๊วก Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:20:12 AM »

ง่ายสุดครับ มะม่วง อยากได้โตเร็วไปหาซื้อที่ปลูกไว้ในเข่งแบบไม้ล้อม
ไม้อื่น หากต้องการ3-4เดือนก็คงต้องไม้ล้อมโดยตรง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:23:57 AM »

ขอบคุณครับ คาดว่าสวนผสม หูกระจง มะม่วง ตีนเป็น ปีบ ที่มันเยอะดูแห้งแล้งน่ะครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:49:10 AM »

แนะนำมะรุมอีกต้นป๋า กินมันตั้งแต่เปลือกยันยอด ที่บ้านมันโตไม่ทัน พอยอดออกมาหน่อยแม่บ้านเอายอดทอดกับใข่เจียวอร่อยเป็นยาด้วย เยี่ยม

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:53:24 AM »

แนะนำมะรุมอีกต้นป๋า กินมันตั้งแต่เปลือกยันยอด ที่บ้านมันโตไม่ทัน พอยอดออกมาหน่อยแม่บ้านเอายอดทอดกับใข่เจียวอร่อยเป็นยาด้วย เยี่ยม
มะรุมก็ดีครับประโยชน์เยอะฝักมันแกงส้มได้ แต่ถ้าจะอาศัยร่มเงาคงไม่มาก

ส่วนมะตูมท่านว่ากินเข้าไปแล้วมันจะลดกำหนัดนะครับ นิยมปลูกในวัดให้พระนำมาชงดื่ม
อันนี้คงไม่ต้องปลูกในบ้านนะ คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 10:59:13 AM »

มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับ มะรุม มาฝากครับ
     บ้านน้องคนนึง อยู่ชานเมืองที่ กทม. นี่แหละครับ เป็นบ้านเก่าแก่อยู่กันมาตั้งแต่สมัย ตา - ยาย
ที่บ้านมีต้นมะรุมอยู่ริมร้วต้นนึง  มาเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมา ที่เริ่มเห่อ และ รู้จักกินมะรุมเป็นยา มีใบมะรุม
บรรจุแคปซูลขายกันนั้น ก็เป็นเรื่องเลย
     วันนึง น้องเค้าพาคุณแม่ไปหาหมอ โดยเด็กที่ดูแลบ้านไปด้วย ไม่มีใครอยู่บ้านครับ  กลับจาก
โรงพยาบาลมาบ่ายแก่ ๆ ปรากฎว่า กิ่งมะรุมที่ริมรั้วถูกมือดีตัดหายไป  ถามเพื่อนบ้านได้ความว่า
มีรถปิ๊กอัพ มากันสองคน มาปีน มาตัดกัน เพื่อนบ้านเข้าไปถาม สองคนนั้นก็บอกว่า เจ้าของบ้าน
โทร.เรียกให้มาตัดทิ้ง เพราะมันเกะกะ
     ไม่รู้ว่า เดี๋ยวนี้ ยังฮิตกินกันอยู่หรือเปล่านะครับ กับใบมะรุมบรรจุแคปซูล

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์