๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 12:42:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมันอะไรดี ?  (อ่าน 5414 ครั้ง)
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 12:50:53 PM »

เติมน้ำมันอะไรดี ..... ผมว่าน้ำมันที่แพงน่ะซิดี แต่จริงๆแล้วผมว่าน้ำมันอะไรก็ได้ทีรถเรารับได้ เพราะน้ำมันแย่แค่ไหนก็ดีกว่าแก๊สครับ  Grin
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:05:28 PM »

ก่อนที่ผมจะทดลองผสมน้ำมันเบ็นซิน กับดีเซล ผมเคยอ่านผ่านตาหลายครั้ง มีคนเคยทำกัน หลายเวป เหมาะสำหรับเครื่องยนต์รุ่นเก่า ก่อนรุ่นคอมมอนเรล การผสมน้ำมันในอัตราส่วนที่พอเหมาะจะทำให้เครื่องสตาร์ทติดง่ายขึ้น ประกอบกับรถผมมันเก่าแล้ว เลยกล้าจะซนกับมัน กล้าแกะกล้าถอด เพราะไม่ต้องพะวงกับเรื่องประกันศูนย์จะหมดไม่หมด   ตามทฤษฎี ยาวตัด สั้นต่อ ไม่พอสั่งเพิ่ม ฮิ ฮิ ฮิ

จริง ๆ แล้วผมลองถามเด็กปั้มที่ผมเติมประจำแล้วครับ เห็นเขาบอกมีรถมาเติมแบบนี้เยอะเหมือนกันครับ เลยทดลองบ้างครับใครจะเชื่อหรือไม่เชื่ออย่างไรเป็นความเห็นส่วนบุคคล ผมไม่ขอก้าวล่วงครับ เดียวทะเลาะกันตายครับ ฮิ ฮิ ฮิ แต่ผมว่ารถมันอึดจริง ๆ ครับ เคยจอดไฟแดงแล้วถูกชนท้ายสภาพแบบที่เห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2013, 09:19:33 PM โดย ต.แม่สาย_รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:50:08 PM »

คันที่ชนหัวเยินเลย สงสัยไม่ได้เติมมันผสม  ฮิ! ฮิ!  {ล้อเล่ง} คิก คิก
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 06:32:47 PM »

ถ้าใช้เป็นประจำเครื่องจะพังไหมครับ แล้วความร้อนขึ้นมากกว่าเดิมไหมครับ
ผมเคยเห็นแต่ลูกน้องที่ขับเรือใช้ประมาณหนึ่งฝาเอ็มร้อยใส่เข้าไปที่ท่อไอดีเวลาสตาร์ทเครื่องครับแต่ไม่เคยผสมในถังครับ

การใช้เชื้อเพลิงที่ติดไฟง่ายมาล่อให้สตาร์ตติดง่ายขึ้นครับ บางทีก็ใช้ "รอนสัน"

เติมน้ำมันอะไรดี ..... ผมว่าน้ำมันที่แพงน่ะซิดี แต่จริงๆแล้วผมว่าน้ำมันอะไรก็ได้ทีรถเรารับได้ เพราะน้ำมันแย่แค่ไหนก็ดีกว่าแก๊สครับ  Grin

ก็ไม่เสมอไปครับ เอธานอลถ้าจูนดีๆก็วิ่งกว่าบนซินได้แต่ก็เปลืองกว่าบ้าง
LPG ก็เหมือนกันจูนดีๆก็วิ่งดีไม่แพ้น้ำมันเพราะค่าOctane ของLPG สูงพอสมควรอยู่ราวๆ 102-108 RON ของแบบนี้มันอยู่ที่คนจูน

แต่บ้านเรามันหามาตรฐานยากร้านรับติดตั้งแก๊สหรือร้านทำกล่องE85 เวลาเอารถเข้าไปทำ
เคยเห็นคนจูนใช้ A/F Meter ดีๆมาวัดค่าส่วนผสมกันบ้างหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2013, 06:37:24 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 09:48:39 PM »

ก่อนที่ผมจะทดลองผสมน้ำมันเบ็นซิน กับดีเซล ผมเคยอ่านผ่านตาหลายครั้ง มีคนเคยทำกัน หลายเวป เหมาะสำหรับเครื่องยนต์รุ่นเก่า ก่อนรุ่นคอมมอนเรล การผสมน้ำมันในอัตราส่วนที่พอเหมาะจะทำให้เครื่องสตาร์ทติดง่ายขึ้น ประกอบกับรถผมมันเก่าแล้ว เลยกล้าจะซนกับมัน กล้าแกะกล้าถอด เพราะไม่ต้องพะวงกับเรื่องประกันศูนย์จะหมดไม่หมด   ตามทฤษฎี ยาวตัด สั้นต่อ ไม่พอสั่งเพิ่ม ฮิ ฮิ ฮิ

จริง ๆ แล้วผมลองถามเด็กปั้มที่ผมเติมประจำแล้วครับ เห็นเขาบอกมีรถมาเติมแบบนี้เยอะเหมือนกันครับ เลยทดลองบ้างครับใครจะเชื่อหรือไม่เชื่ออย่างไรเป็นความเห็นส่วนบุคคล ผมไม่ขอก้าวล่วงครับ เดียวทะเลาะกันตายครับ ฮิ ฮิ ฮิ แต่ผมว่ารถมันอึดจริง ๆ ครับ เคยจอดไฟแดงแล้วถูกชนท้ายสภาพแบบที่เห็นครับ

ฟอร์ด มาสด้า เชฟฯ มีคานเหล็กใต้กันชนครับ ผมเคยโดนปาเจโร่สปอร์ตกระเด็นมาชนท้าย ของผม hatchback บุบนิดเดียว สีถลอกหน่อย คนชนก็หน้ายุบ หม้อน้ำแตก ส่วนแจ๊สที่มาชนปาเจโร่ ยุบไปถึงเสา A เครื่องแตกกระจายครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 11:50:07 PM »

ใครคิดจะชน Chev Ford Mazda ให้พึงระลึกว่ากำลังจะชนรถถังเคยเห็น 323F ปะทะ Toyota คานแข็งจนคานแข็งหลุดออกทั้งยวงมาแล้วเมื่อปีที่แล้วก็มีรายการ Vios ปะทะ Fiesta Ford ท้ายพังอยู่สภาพซ่อมได้แต่ Vios คงต้องจำหน่าย แต่ที่เห็นแล้วงงก็รถเกาหลีชนท้าย Mazda 323 แล้วรถเกาหลีหักพับกลางติดพื้นถนน
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 12:06:51 AM »

ขออนุญาตขุดกระทู้ครับ   รายงานการทดลองใช้ E85 ครับ  รถผมติดตั้งชุดกล่องควบคุมเมื่อวันที่ 15 ส.ค.56  ถึงปัจจุบัน 6 ม.ค.57 รวม 144 วัน
ระยะทาง  11,205 กม. เปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบที่ 2 นับจากติดตั้งเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา  ได้ให้ช่างตรวจเชคระบบจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงยังปกติทุกอย่าง
อัตราเร่งยังปกติดีเหมือนตอนใช้ แก๊สโซฮอล 91  ความสิ้นเปลืองคิดเป็นเงินตก กม.ละ 2 บาท 
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 04:10:07 AM »

ขออนุญาตขุดกระทู้ครับ   รายงานการทดลองใช้ E85 ครับ  รถผมติดตั้งชุดกล่องควบคุมเมื่อวันที่ 15 ส.ค.56  ถึงปัจจุบัน 6 ม.ค.57 รวม 144 วัน
ระยะทาง  11,205 กม. เปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบที่ 2 นับจากติดตั้งเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา  ได้ให้ช่างตรวจเชคระบบจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงยังปกติทุกอย่าง
อัตราเร่งยังปกติดีเหมือนตอนใช้ แก๊สโซฮอล 91  ความสิ้นเปลืองคิดเป็นเงินตก กม.ละ 2 บาท 

กิโลล่ะ2บาทนี่พอๆกับรถผมติดLPGเลย
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 08:05:19 AM »

ตอนนี้ปัญหาคือ หาที่เติมยาก มีรถในกลุ่ม Mazda ทดลองมานานแล้วเริ่มจากพวกลงแข่งจนมาบนถนนโมกันหลายวิธี
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์