๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 03:48:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บราวน์นิงก์ตัวนี้ มีเข้ามาในประเทศไทยบ้างไหมครับผม?  (อ่าน 2075 ครั้ง)
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 06:51:50 PM »

มีเรื่องอยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆ เป็นความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืนน่ะครับผม คือว่า ไปเจอเจ้าบราวน์นิงก์ตัวนี้ในเว็บอากู๋มาน่ะครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Browning_BDA

จากที่เห็นภาพ+อ่านในเว็บต่างประเทศมาเบื้องต้น ก็คือว่าปืนตัวนี้เป็นบราวน์นิงก์ ไฮเพาเวอร์แบบไกดับเบิ้ลแอคชั่น มีเซฟลดนก
ออกมาเมื่อสัก 20-30 ปีก่อนเห้นจะได้น่ะครับ เลยอยากถามเป้นความรู้ว่า ปืนตัวนี้ เคยมีเข้ามาถึงประเทศไทยบ้างไหมครับผม? แล้วอีกข้อหนึ่งที่ผมข้องใจมาตลอด ก็คือเรื่องที่ผู้ใหญ่ที่ผมรู้จักซึ่งเป็นนักเลงปืนรุ่นเก่าท่านเคยบอกไว้ว่า พวกปืนตระกูลบราวน์นิงก์แบบดั้งเดิมอย่าง 1911 หรือไฮเพาเวอร์ พอมาปรับกลไกของไกจากซิงเกิ้ลเป็นดับเบิ้ลแล้วส่วนใหญ่ "ไม่เวิร์ก" สู้ไกแบบซิงเกิ้ลของเดิมไม่ได้ อยากทราบว่าเรื่องนี้จริงเท็จแค่ไหนครับผม
สุดท้ายนี้สวัสดีปีใหม่ มีความสุขทุกๆท่านกันนะครับผม
  Grin  ไหว้ Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 08:17:43 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=96658.0
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 09:47:58 AM »

เห็นหลายกระบอกเหมือนกัน
เคยเห็นคนถอดโครงปืนแล้วใส่กลับไม่ได้  ต้องเอาไปให้ช่างใส่ให้ ดูตอนใส่กลับแล้ว ทางโรงงานคงต้องใช้เครื่องมือเฉพาะ ขนาดช่างซ่อมปืนยังต้องช่วยกัน 2 คน  ใช้ 3 มือ คือใช้ 2 มือ จับคุมชิ้นส่วนข้างใน อีกมือหนึ่งค่อย ๆ แหย่เข้าไป
บุนหลาย-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 02:08:43 PM »

ถ้าเป็นรุ่น BDA ฝึกยิงไม่ได้ เพราะเข็มแทงชนวนหักแทบทุกกระบอก(กรมราชองครักษ์เคยมี มันหักบ่อย เลยเลิกใช้)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 09:48:56 PM »

ถ้าเป็นรุ่น BDA ฝึกยิงไม่ได้ เพราะเข็มแทงชนวนหักแทบทุกกระบอก(กรมราชองครักษ์เคยมี มันหักบ่อย เลยเลิกใช้)
ทำขึ้นใหม่ได้ครับแช็งแรงกว่าด้วย เผอิญคนที่ทำมีโรงงานใช้ CNC แต่คิดว่าช่างริมคลองคงทำได้
หน้า: [1]
  พิมพ์