๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 10:21:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลหน่อยครับ  (อ่าน 912 ครั้ง)
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 11:29:17 PM »

ขอคำอธิบายข้อความในรูปหน่อยครับ ไหว้

ส่วนตัวผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นขนาดของกระสุน Grin

ถ้าเป็นไปได้ขอรูปกระสุนด้วยจะขอบคุณมากเลยครับ ไหว้

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 11:57:13 PM »

เป็นปืน Wimchester รุ่น Defender

ขนาดกระสุน 12 เกจ รังเพลิงรับกระสุนได้ทั้งขนาดความยาวกระสุน 2 3/4 นิ้ว และ 3 นิ้ว

ขนาดความยาวลำกล้อง 18 นิ้ว

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 07:25:13 AM »

ต้วเลขความยาวปลอกกระสุนลูกซอง  ไม่ว่าจะเป็นนิ้วหรือมิลลิเมตร เป็นความยาวปลอกจริงๆ ก่อนจีบปลายปิดด้านหน้านะครับ
ถ้าวัดลูกที่ยังไม่ได้ยิงจะสั้นกว่าตัวเลขที่บอกนี้   อย่าสงสัยว่าถูกโกงหรือถูกหลอก  ยิงแล้วเอาปลอกที่ส่วนปลายคลื่ออกแล้วมาวัดดู

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 08:08:27 AM »

ขอบคุณมากครับ ไหว้

ปลอกรวมตัวทองเหลืองด้านท้ายด้วยไหมครับ

เกี่ยวกับความแรงของลูกไหมครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 09:43:24 AM »

วัดความยาวกระสุนทั้งนัดครับ หัวยันท้าย

ความแรงไม่เกี่ยวครับ อยู่ที่กระสุนว่าเป็นเบอร์อะไร  สำหรับกระสุนขนาด 2 3/4 

แต่ถ้ากระสุน 12 เกจ ปลอกสามนิ้ว จะแรงกว่า 2 3/4 แน่นอน (ไม่งั้นจะเพิ่มความยาวปลอกกระสุนทำไม)  กระสุน 3 นิ้ว  ทำมาครั้งแรกเริ่มจากต้องการเพิ่มความแรงของกระสุนในการหยุดยั้ง ด้วยการเพิ่มดินขับและเม็ดลูกปราย จาก กระสุน 2 3/4 นิ้ว แบบ SG หรือ OO Buck หรือที่เราเรียกกันว่าลูกเก้า ...........................เป็น 10 เม็ด เพิ่มดินขับให้แรงขึ้น เรียกว่ากระสุนแบบ OOO Buck ใช้ในภารกิจของตำรวจที่เรียกว่าการ Block Street ในการหยุดยานพาหนะที่เป็นของคนร้ายตามท้องถนน ด้วยการยิงไปที่ห้องเครื่องยนต์ ..............

ตอนหลังก็มีหลากหลายเบอร์ในกระสุน 3 นิ้ว ...................แรงหนักกว่าเป็น 3.5 นิ้วก็มี แต่ปืนที่ใช้ รังเพลิงต้องรองรับด้วยเหมือนกัน

กระสุนสามนิ้ว ยิงสองสามนัด ก็ไหล่ลู่แล้วครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 04:22:41 PM »

อีกจุดหนึ่งที่เร่งให้เกิดลูก 3.5 นิ้ว และลูก เกจ 10 ก็คือการบังคับใช้เม็ดกระสุนเหล็กแทนตะกั่วครับ
เนื่องจากเหล็กเบากว่าตะกั่ว  สมมุติต้องการให้ได้น้ำหนักเม็ดกระสุนโดยรวมเท่ากัน จำนวนเม็ดเท่ากัน (ม่านกระสุนใกล้เคียงกัน) แต่ละเม็ดที่เป็นเหล็กก็ต้องโตกว่าตะกั่ว  ทำให้ต้องใช้ปลอกยาวขึ้น (3.5 นิ้ว) หรือใหญ่ขึ้น (เกจ 10)

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 07:43:11 AM »

อีกจุดหนึ่งที่เร่งให้เกิดลูก 3.5 นิ้ว และลูก เกจ 10 ก็คือการบังคับใช้เม็ดกระสุนเหล็กแทนตะกั่วครับ
เนื่องจากเหล็กเบากว่าตะกั่ว  สมมุติต้องการให้ได้น้ำหนักเม็ดกระสุนโดยรวมเท่ากัน จำนวนเม็ดเท่ากัน (ม่านกระสุนใกล้เคียงกัน) แต่ละเม็ดที่เป็นเหล็กก็ต้องโตกว่าตะกั่ว  ทำให้ต้องใช้ปลอกยาวขึ้น (3.5 นิ้ว) หรือใหญ่ขึ้น (เกจ 10)
             อ้าว ผมเข้าใจผิดมาตลอดคิดว่าเหล็กหนักกว่าตะกั่ว  ขอบคุณครับ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 08:27:22 AM »

เนื่องจากเหล็กเบากว่าตะกั่ว  สมมุติต้องการให้ได้น้ำหนักเม็ดกระสุนโดยรวมเท่ากัน จำนวนเม็ดเท่ากัน (ม่านกระสุนใกล้เคียงกัน) แต่ละเม็ดที่เป็นเหล็กก็ต้องโตกว่าตะกั่ว  ทำให้ต้องใช้ปลอกยาวขึ้น (3.5 นิ้ว) หรือใหญ่ขึ้น (เกจ 10)
            อ้าว ผมเข้าใจผิดมาตลอดคิดว่าเหล็กหนักกว่าตะกั่ว  ขอบคุณครับ

ค่า Specific gravity (ความถ่วงจำเพาะ) ของตะกั่วประมาณ 11.34 ก./ลบ.ซม.  

ในขณะที่เหล็กจะอยู่ที่ราวๆ 7.86 ก./ลบ.ซม.  คิดเป็น69.31%ของตะกั่วโดยประมาณครับ  ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 08:31:01 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์