๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 07:21:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องท่อลดเสียง เก็บเสียง  (อ่าน 4256 ครั้ง)
kea2
Full Member

คะแนน 5

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 09:48:07 PM »

พรบ.อาวุธปืนห้ามมีไ้ว้ในครอบครองทั้ง 2 อย่างเลยหรือเปล่า หรือห้ามท่อเก็บเสียงอย่างเดียว แล้วเห็นร้านขาย BB gun มีที่เก็บเสียงนั้น เอามาใช้กับปืนจริงลดเสียงได้ไหม ขอบคุณครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 10:18:28 PM »

กฎกระทรวง ฉบับที่ 3
ข้อ ๒ ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้ทำหรือสั่งหรือนำเข้าซึ่งอาวุธปืน หรือ
เครื่องกระสุนปืน สำหรับอาวุธปืนดังต่อไปนี้เพื่อการค้าหรือเพื่อใช้ส่วนตัว คือ
              ................................
(๑๑) ปืนที่มีเครื่องบังคับเสียงให้เบาผิดปกติ
ekarajk
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 08:35:08 AM »

ขอใช้คำว่าท่อลดเสียงดีกว่าเพราะมันไม่ได้เก็บเสียง เสียงยังมีอยู่แต่ไม่ดังเท่าเดิม
เงียบแบบในหนังนั้นไม่มี

ของ บีบี ใส่สวยแต่ลดเสียงไม่ได้

เรื่องนี้มีกระทู้เก่าๆ มากมาย ลองหาอ่านดูครับ ผมอ่านนานมาแล้วได้ความรู้ทางกฎหมายเยอะเลย
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 08:49:43 AM »

ของ บีบี มันก้อใส่ได้ เก็บเสียงไม่ได้ ลดได้นิดหน่อยเหมือนๆกับท่อพลางแสง
ลดได้สัก 2 - 3 % โดยประมาณ
แต่จากที่ผมได้อ่านข้อกฎหมาย และ ความเห็นของพี่ๆในเวปฯนี้แล้ว เท่ ไม่คุ้มเสีย ไม่คุ้มที่จะเสี่ยงเท่ ครับ

ของผมก้อยกให้พวกๆ เอาไปใส่บีบีแล้ว  เพียงอยากจะบอกว่า อย่าเก็บไว้เลย(หรือเอามาใช้เลย) ถ้าหากว่าท่านมีปืนจริงอยู่
ถ้าผมเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจแล้วตรวจเจอ ผมก้อจับส่งฟ้องก่อนหล่ะครับ แล้วก้อให้ท่านไปพิสูจน์เอาเองว่า มันไม่ได้เก็บเสียง หรือ ลดเสียงให้เบากว่าปกติ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
nath_3065
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 09:38:43 AM »

ขออนุญาตนอกประเด็นหน่อยนะครับ แล้วแบบที่ใส่แล้วเพิ่มเสียงมันมีไหมครับ
ประมาณว่า ใส่กับปืนอัดลม ยิงแล้วเสียงดังเพิ่มขึ้นเหมือนพวกปืนที่ใช้ดินขับ  ไหว้ ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 07:41:42 AM »

ขออนุญาตนอกประเด็นหน่อยนะครับ แล้วแบบที่ใส่แล้วเพิ่มเสียงมันมีไหมครับ
ประมาณว่า ใส่กับปืนอัดลม ยิงแล้วเสียงดังเพิ่มขึ้นเหมือนพวกปืนที่ใช้ดินขับ  ไหว้ ไหว้

ใส่คอมพ์หรือมัสเซิลเบรกแล้วปืนเสียงดังมากขึ้น
แต่ที่จะให้ปืนลมดังเท่าพวกดินส่งกระสุน ยังทำไม่ได้ถึงขนาดนั้น
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:28:33 AM »

ผมเคยคิดเรื่องนี้ เพราะอยากทำสนามยิงปืนไว้ในสวนครับ ระยะ 30 เมตร เพื่อสันทนาการและการค้นคว้าเกี่ยวกับปืน-เครื่องกระสุน (ยังอยู่ใน mode งานอดิเรก)
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 10:40:30 AM »

ผมเคยคิดเรื่องนี้ เพราะอยากทำสนามยิงปืนไว้ในสวนครับ ระยะ 30 เมตร เพื่อสันทนาการและการค้นคว้าเกี่ยวกับปืน-เครื่องกระสุน (ยังอยู่ใน mode งานอดิเรก)

คิดและค้นคว้่าเกี่ยวกับอาวุธ แต่เครื่องลดเสียงให้เบาผิดปกติ ถ้าคิดประดิษฐ์ขึ้นมาได้ ก็อย่าเอาไปใช้ให้ใครเห็นนะครับ ลำพังตัวเครื่องลดเสียง เท่าที่จำได้ ไม่ผิดกฎหมาย แต่ถ้าประกอบกับตัวปืนเมื่อไหร่ จะทำให้ปืนเป็นสิ่งผิดกฎหมายครับ
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 10:52:32 AM »

Skunk Works ครับ  เคยให้ตังค์เด็กมันไปทำโครงงานวิทยาศาสตร์ในเรื่องทำนองนี้กัน มันก็ทำกันสุดปัญญามัน  น่าจะใช้การได้ดีนะ เป็นแบบติดตั้งอาคาร-ช่องยิง ไม่ใช่ติดปืนครับ  ผมไม่ยอมทำอะไรผิดกฎหมาย (เอาเรื่องเล่นๆมาเป็นเรื่องตายของเราไม่เอาแน่)
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 07:29:27 PM »

ที่ลดเสียงนอกตัวปืน ทำไม่ยากครับ เอายางรถยนต์มาวางซ้อนๆกันหลายๆเส้น เป็นอุโมงไปเลย ยิงในอุโมงนั้นครับ ยิงยาวยิ่งลดเสียงได้เยอะครับ
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 08:27:42 PM »

ประมาณว่า ใส่กับปืนอัดลม ยิงแล้วเสียงดังเพิ่มขึ้นเหมือนพวกปืนที่ใช้ดินขับ  ไหว้ ไหว้

มีครับใส่แล้วเสียงดังขึ้นครับ

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 08:48:10 AM »

ฝรั่งมันใช้กรองน้ำมันเครื่อง
ตำรวจดูรู้เรื่องก็จับไป
เรามีเงินก็ประกันตัวออกมา
ขึ้นศาลก็สู้ในประเด็นของเจตนาว่าทำไปเพื่อหวังผลใด
ตำรวจทำเกินกว่าเหตุก็เป็นโจทก์ฟ้องแยกไปอีกคดีหนึ่ง

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
sexydogs
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 12:36:34 PM »

หลงรัก
jame0076
Full Member

คะแนน 22

เสือนะ มะใช่แมววววววววววว

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 09:21:34 AM »

ขึ้นศาลก็สู้ในประเด็นของเจตนาว่าทำไปเพื่อหวังผลใด
ตำรวจทำเกินกว่าเหตุก็เป็นโจทก์ฟ้องแยกไปอีกคดีหนึ่ง

+ 1 ครับ

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 01:29:42 PM »

ไม่แน่ใจว่าจุดประสงค์เดิมเขาต้องการให้เป็นกระบอกลดเสียงหรือเปล่า เพราะฝรั่งเรียกอุปกรณ์เสริมนี้ว่า solvent trap กัน  Huh

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์