๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:20:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นายย้ายมาจาก อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา  (อ่าน 2062 ครั้ง)
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 05:25:56 PM »

ผมสงสัย  ข้าราชการเป็น "นาย" ของเราตั้งแต่เมื่อไหร่?  ถ้าผมจำไม่ผิดเราเป็นคนจ่ายเงินเดือนให้เขานะ

ไม่ใช่เพราะทัศนคติแบบนี้หรือ ถึงทำให้การขอ ป.3 ยากเย็นเหลือเกินในหลายพื้นที่ เพราะเราไปทำให้คิดว่าเขา "เป็นนายของเรา"
เป็นมาตั้งนานตั้งแต่สมัยโบราณมาแล้วมีทั้งท่านขุนเอยพระยาเอยเจ้าพระยาเอยมีแ่เจ้าแต่นาย เดี่ยวนี้ยิ่งเยอะพอมีเครื่องแบบให้ใส่มีตำแหน่งหน้าที่มียศอำนาจแล้วทำตัวเป็นเจ้านายคนกันทั้งนั้นแหละครับ จะเข้าพบก็ต้องขออนุญาตบางทีไม่อยากให้พบก็ให้หน้าห้องปฏิเสธว่าไม่อยู่ นายอำเภอนี่ยังไม่เท่าไหร่ครับถ้าเป็นตำรวจนี่แค่พลตำรวจก็เริ่มกร่างแล้วละครับพูดจากับประชาชนก็มึงๆกูๆคำก็ไอ้ห่าสองคำก็ไอ้ห่า จะมีซักกี่คนที่ยกมือไหว้ทักทายประชาชนก่อน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 07:32:24 PM »

ชื่อบอกว่าเป็นผู้รับใช้งานหลวง แต่พอเอาเข้าจริง ชาวบ้านต้องกุมไข่ค้อมหัวเข้าหาแบบหงอๆ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 09:04:56 AM »

เดี๋ยวโดนโยงเข้าการเมืองอีกนะ ขำก๊าก

Little Jack
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 57

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 01:39:28 AM »

ตอบได้คำเดียว เฮ้อ........

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 09:56:03 AM »

ผมไม่เคยเรียกผู้บังคับบัญชาว่า"นาย"
ผมไม่เคยคิดว่าเป็นเจ้านายผมเป็นเพียงผู้บังคับบัญชาผม
แล้วผมก็สังเกตุเห็นว่าพวกชอบเรียกผู้บังคับบัญชาว่า "นาย"
ส่วนใหญ่"ขนหน้าแข้งติดปาก"ทั้งนั้น  มิน่าผมรับราชการ ๒๔ ปี
ได้สองขั้น ๒ ครั้ง........................ฮา(ไม่ออก)

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์