๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 05:07:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อแตกต่างระหว่าง 9mm. กับ .38Super (Open Division)  (อ่าน 7940 ครั้ง)
3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

love and share

« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 07:55:20 AM »

รบกวนสอบถามข้อมูลประกอบการตัดสินใจหน่อยครับ

ปืน STI Trubor จะสั่งมาสำหรับยิง Open Division ถ้าผมจะเลือกซื้อขนาดกระสุน 9mm. (ผมเข้าใจว่าส่วนมากจะใช้ .38Super)

จะมีข้อดีและข้อด้อยมากน้อยแค่ไหน เมื่อเปรียบเทียบกับขนาดกระสุน .38Super 

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2013, 08:01:39 AM โดย 3.0 V6 » บันทึกการเข้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 11:27:22 AM »

การนับคะแนนมี power factor ของกระสุนเป็นตัวกำหนด

38 super ทำให้ได้ Major ง่ายกว่า แต่กระสุนแพง หายากกว่า
9มม ทำให้ได้ Major ต้องใส่ดินเยอะ ทำยากกว่า ถ้าปลอกเก่ามีโอกาสปลอกแตกมากกว่า แต่หากระสุนได้ถูกกว่า(หน่อยนึง)

จะยิง Open ต้องแมทช์ปืนให้ดี  Grin Grin Grin  รอเพื่อนๆให้ความเห็นเพิ่มเติมครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
นายตั้ม รักในหลวง
รักครอบครัว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 12:45:07 PM »

การนับคะแนนมี power factor ของกระสุนเป็นตัวกำหนด

38 super ทำให้ได้ Major ง่ายกว่า แต่กระสุนแพง หายากกว่า
9มม ทำให้ได้ Major ต้องใส่ดินเยอะ ทำยากกว่า ถ้าปลอกเก่ามีโอกาสปลอกแตกมากกว่า แต่หากระสุนได้ถูกกว่า(หน่อยนึง)

จะยิง Open ต้องแมทช์ปืนให้ดี  Grin Grin Grin  รอเพื่อนๆให้ความเห็นเพิ่มเติมครับ

ตอบมาครบแล้วคับท่านพี่..5555

รักประเทศไทย
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 07:40:56 PM »

ชัดเจนเลยครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 10:00:25 AM »

พอดีไม่บอกว่า 9 MM ที่จะใช้กระสุนเป็น Major หรือ Minor

ถ้ายิงแม่น 9 Minor ก็ A = 5 แต้มเหมือนกัน  เพลทล้ม ก็ 5 แต้มเหมือนกัน ถ้าโดนประกัน ก็ -10 แต้มเหมือนกัน ถ้ามิน ก็ -10 แต้มเหมือนกัน  Grin Grin Grin 

แต่ถ้ายิง C D เยอะๆ ตะแนนแตกต่างกันแน่ครับ

ยิง Open คนจะมาเอาเร็วก่อน หรือยิง IPSC คนก็มายิงเอาเร็ว เอาเสียง เอาสนุกก่อน แบบนี้ได้นะครับ ไม่ใช่ว่าไม่ได้ แต่ถ้าเอาชนะ มันก็ค่อยปรับ ยิงอีกสไตล์หนึ่ง

มาเลยครับสนุกก่อน ชนะแพ้ไม่ว่ากัน สงสัยถามครับ เดี๋ยวเพื่อนๆช่วยตอบ

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 10:02:50 AM »

9 ธรรมดา ตามตลาดก็ถูกกว่า 38 ซูเปอร์แน่นอน Grin Grin Grin แล้วถ้ายิง 9 เมเจอร์ แล้วหาลูกได้รึเปล่า แล้วปืนที่จะสั่งยิงแล้วได้รึเปล่า ทดสอบแล้วยังก่อนซื้อ

ปืน Open มันละเอียดกว่าปืน Production เยอะ มาศึกษาในสนามครับ มีคนให้ถาม มีคนสอนอีกเยอะ

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 10:05:11 AM »

หัวกระสุนที่จะใช้นี่คิดว่ามีขนาด น้ำหนัก ทรง เหมือนกันตลอดไหม Grin Grin Grin เพราะเวลา น้ำหนัก เปลี่ยนนี่มีผลต่อ power factor แน่นอนนะครับ

แล้วดินที่ใช้เปลี่ยนนี่ ต้องเอามาทดสอบนะว่ะยิงออกมาเป็นอย่างไร จะได้อย่างที่เราต้องการรึเปล่า

อยากให้มาเล่น มาเลยครับ

3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 03:45:48 PM »

9 ธรรมดา ตามตลาดก็ถูกกว่า 38 ซูเปอร์แน่นอน Grin Grin Grin แล้วถ้ายิง 9 เมเจอร์ แล้วหาลูกได้รึเปล่า แล้วปืนที่จะสั่งยิงแล้วได้รึเปล่า ทดสอบแล้วยังก่อนซื้อ

ปืน Open มันละเอียดกว่าปืน Production เยอะ มาศึกษาในสนามครับ มีคนให้ถาม มีคนสอนอีกเยอะ

ขอบคุณพี่ carrera ครับ

อันนี้แหละที่กังวลเลยครับ ผมไม่แน่ใจว่าลูก 9 FMJ (ฺีBullet NRC Win) ที่ใช้ทั่วไปนั้นเมือนำมายิงในปืน Open (STI Trubor)

ค่า power factor  มันจะผ่าน Minor มั้ย?? (มีพี่ท่านใดเคยลองบ้างมั้ยครับ  หลงรัก).... ถ้าผ่านแน่ๆ ผมจะเลือกขนาด 9 mm.

ทีนี้ก็ไปยิงเอาเร็ว เอาสนุกก่อน ส่วนผลคะแนนถ้าอยากจะชนะก็ค่อยไปฝึกยิงให้แม่นที่หลังอย่างที่พี่ carrera ว่าครับ  Grin ไหว้

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 12:05:00 PM »

ผมจะบอกให้นะครับ ก่อนจะซื้อปืนเพื่อเล่น IPSC

IPSC มี 5 ดิวิชั่น ทุกดิวิชั่นวันแข่งยิงสนามเดียวกันทั้งหมด จะบอกว่ามันสนุกหมดทุกดิวิชั่นแค่เอาปืนกระบอกไหนมาเล่นเท่านั้นครับ เพื่อนๆในสนามมีเป็นร้อย ไม่ต้องรอปืน

ถ้ามีปืน Production หรือ 9MM เอามายิง Production หรือ Standard ก่อนได้เลย ไม่ต้องเริ่มที่ Open (แต่ผมเริ่ม Open นะ เพราะไม่รู้ไม่มีคนปรึกษา ตอนนั้นก็ซื้อปืนเข้ามาเล่นเหมือนกัน แต่จะบอกว่าไม่จำเป็น)  พอเล่นแล้วจะรู้ว่าเราชอบอะไร  เอาของที่มีมาเล่นจะสนุกเลยโดยไม่ต้องไปยึดติดกับว่าต้องใช้ปืนอะไร

ขนาดเอาปืน9มมธรรมดาก็มายิง open ก็ยังได้ แค่ชนะยากหน่อย Grin Grin Grin แต่เล่นได้ไหม เล่นได้นะ

ขอให้ทุกท่านที่สนใจมาลองเล่นกันดูครับ IPSC จะเล่นไม่ยาก แต่จะเก่งไม่ง่ายเท่านั้นเอง

carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 12:06:21 PM »

ศึกษากฎกันครับ พี่น้อง ไม่ยาก Grin Grin Grin เล่นได้เลยถึงไม่ต้องมีปืน open ดิวิชั่นง่ายๆอย่าง production ยังมีให้เลือกเล่น

38 super แพงและหายากนะจะบอกให้ 5555555

3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 01:42:27 AM »

ผมจะบอกให้นะครับ ก่อนจะซื้อปืนเพื่อเล่น IPSC

IPSC มี 5 ดิวิชั่น ทุกดิวิชั่นวันแข่งยิงสนามเดียวกันทั้งหมด จะบอกว่ามันสนุกหมดทุกดิวิชั่นแค่เอาปืนกระบอกไหนมาเล่นเท่านั้นครับ เพื่อนๆในสนามมีเป็นร้อย ไม่ต้องรอปืน

ถ้ามีปืน Production หรือ 9MM เอามายิง Production หรือ Standard ก่อนได้เลย ไม่ต้องเริ่มที่ Open (แต่ผมเริ่ม Open นะ เพราะไม่รู้ไม่มีคนปรึกษา ตอนนั้นก็ซื้อปืนเข้ามาเล่นเหมือนกัน แต่จะบอกว่าไม่จำเป็น)  พอเล่นแล้วจะรู้ว่าเราชอบอะไร  เอาของที่มีมาเล่นจะสนุกเลยโดยไม่ต้องไปยึดติดกับว่าต้องใช้ปืนอะไร

ขนาดเอาปืน9มมธรรมดาก็มายิง open ก็ยังได้ แค่ชนะยากหน่อย Grin Grin Grin แต่เล่นได้ไหม เล่นได้นะ

ขอให้ทุกท่านที่สนใจมาลองเล่นกันดูครับ IPSC จะเล่นไม่ยาก แต่จะเก่งไม่ง่ายเท่านั้นเอง

ขอบคุณมากครับพี่ .. ตอนนี้เริ่มได้แนวทางแล้วครับ  ^_^

tua cz
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 05:12:46 PM »

ลูก 9 มมโรงงานผ่านไมเนอร์ครับมีเพื่อนนักกีฬาใช้อยู่
carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 04:29:46 AM »

ลูก 9 มมโรงงานผ่านไมเนอร์ครับมีเพื่อนนักกีฬาใช้อยู่

กระสุนยี่ห้อไหน Grin Grin Grin ผ่านเยอะไหมครับ

tua cz
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 09:24:29 AM »

ไทยอาร์มครับ เเฟคเอร์ประมาณ 130 กว่าๆ
carrera
Moderator
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 04:46:21 PM »

ไทยอาร์มครับ เเฟคเอร์ประมาณ 130 กว่าๆ

รับทราบ Grin Grin Grin ขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์