๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 08:11:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับปืนสวัสดิการ CZ รุ่น SCORPION 7.65 ครับ  (อ่าน 6547 ครั้ง)
sattha10120
ทำดี คือ "ดี" ทำชั่ว คือ "ชั่ว"
Jr. Member
**

คะแนน 8

ถูกต้อง มาก่อน ถูกใจ

« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 01:39:27 AM »

เรียนถามรุ่นพี่และเพื่อนๆทุกท่านครับ

ผมขอรบกวนสอบถามถึงปืนสวัสดิการยี่ห้อ CZ รุ่น SCORPION 7.65 ครับว่าใครมีข้อมูล หรือพอมีประสบการณ์ ว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ
ในเมืองไทยเราพอเล่นได้ไหมครับ ในมุมวัสดุ และความทนทานในการใช้งาน รวมถึงกระสุนขนาด 7.65 นี่เท่ากับ .32 ใช่หรือเปล่าครับ
ถ้าใบป.3 ออกเป็นขนาด .32 จะซื้อปืนรุ่นนี้ได้หรือเปล่าครับ

รบกวนรุ่นพี่ และเพื่อนๆ ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ไหว้
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 12:37:54 PM »

ปืนโตกว่าปืนพกทั่วไปอีก ใช้กระสุนสามสองออโต้เสียด้วย ทั้งแพงทั้งแรงน้อยเสียอีก ถ้าเอามาใช้งานทั่วไปน่าจะแย่กว่าปืนพก9มม ด้วยซ้ำ แต่ถ้าชอบรูปร่างก็เชิญครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 07:49:25 PM »

........... คิก คิก ได้แค่หน้าตาครับ   มองปืนพกตัวอื่นดีกว่า   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 09:33:47 PM »

อยากทราบว่า มีขายในบ้านเราด้วยหรือครับ เพราะแบบของปืน เป็นปืนอัตโนมัติ
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 12:40:37 AM »

อยากทราบว่า มีขายในบ้านเราด้วยหรือครับ เพราะแบบของปืน เป็นปืนอัตโนมัติ

ที่นำเข้ามาขายได้เพราะถูกจำกัดให้ยิงได้แค่กึ่งอัตโนมัติไงครับ ถ้าชอบทรงปืนกลผมว่า COHARIE CA89K ทรง HK MP5K น่าเล่นกว่า  หลงรัก เสียดายไม่มีรุ่นลำกล้อง 6 นิ้ว

หรือไม่ SIG MPX-K (ถ้าเข้ามาจะราคาเท่าไรน้อ?)

ขอถามเรื่องกฎหมายครับ สมมติว่า มีร้านสั่งนำเข้า แต่รุ่นลำกล้องยาวเกินมาครึ่งนิ้วอย่าง SIG MPX-P นี่อลุ่มอล่วยได้มั๊ยครับ? ผมเข้าใจว่าที่เกินมาคงเป็นปลอกลดแสงหรือเปล่า? หรือขอให้ทางผู้นำเข้าเอาตรงนี้ออกหรือตัดออกให้เหลือ 6 นิ้วก่อนนำเข้ามา จะได้หรือไม่? ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2013, 11:37:53 AM โดย "ราษฎร์หน้า เส้นหมี่" » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 10:46:33 AM »

ผมว่าspp b&tน่าจะเวิร์คกว่า หล่อกว่าด้วย ใช้ 9มม หาง่ายกว่าบานเบอะ คุ้มอีก

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
sattha10120
ทำดี คือ "ดี" ทำชั่ว คือ "ชั่ว"
Jr. Member
**

คะแนน 8

ถูกต้อง มาก่อน ถูกใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 12:26:55 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ
  ไหว้
ตอนนั้นได้ดูในคลิปในยูทูป เห็นว่าปืนรุ่นนี้ยิงออโต้ได้ ก็ดูน่าสนใจมากครับ แต่พอนำเข้ามาบ้านเราก็ มีการดัดแปลงให้จำกัดการยิงเป็นกึ่งอัตโนมัติ เหมือนที่คุณ"ราษฎร์หน้า เส้นหมี่" ว่าไว้ครับ

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 09:43:16 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ
  ไหว้
ตอนนั้นได้ดูในคลิปในยูทูป เห็นว่าปืนรุ่นนี้ยิงออโต้ได้ ก็ดูน่าสนใจมากครับ แต่พอนำเข้ามาบ้านเราก็ มีการดัดแปลงให้จำกัดการยิงเป็นกึ่งอัตโนมัติ เหมือนที่คุณ"ราษฎร์หน้า เส้นหมี่" ว่าไว้ครับ

ครับกฎหมายบ้านเราห้ามครับ
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 01:31:34 PM »

เมกันก็ห้ามครับ แต่บ้านเขารุ่นซิวิเลี่ยน ลำกล้องยาวนะครับ
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 02:14:10 PM »

จำได้รางๆว่าปืนกลมือถูกตอนให้ยิงกึ่ง ถ้าลำเลื่อนเปิดในจังหวะยิงก็แก้เป็นลำเลื่อนปิด ถ้ามีพานท้ายก็ต้องลำกล้องยาว16นิ้ว ถ้าไม่มีพานท้ายก็ต้องทำลำกล้องสั้น

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 08:19:28 PM »

จำได้รางๆว่าปืนกลมือถูกตอนให้ยิงกึ่ง ถ้าลำเลื่อนเปิดในจังหวะยิงก็แก้เป็นลำเลื่อนปิด ถ้ามีพานท้ายก็ต้องลำกล้องยาว16นิ้ว ถ้าไม่มีพานท้ายก็ต้องทำลำกล้องสั้น

หมายถึงกฏหมายที่ไหนครับ... ถ้าในบ้านเรา... ปืนแบบ "บรรจุเอง" คือมีกลไกแบบกึ่งอัตโนมัติ... ใช้กระสุนชนวนกลางจะต้องมีลำกล้องยาวไม่เกิน ๑๖๐ มม. ครับ... ยกเว้นกระสุนชนวนริม(ลูกกรด)กับลูกซองที่ลำกล้องยาวเกินกว่านั้นได้...

...จำไม่ได้ว่ากฏหมายไทยได้กำหนดเรื่องพานท้ายไว้หรือเปล่า...

Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 10:44:34 PM »

หมายถึงกฏหมายที่ไหนครับ... ถ้าในบ้านเรา... ปืนแบบ "บรรจุเอง" คือมีกลไกแบบกึ่งอัตโนมัติ... ใช้กระสุนชนวนกลางจะต้องมีลำกล้องยาวไม่เกิน ๑๖๐ มม. ครับ... ยกเว้นกระสุนชนวนริม(ลูกกรด)กับลูกซองที่ลำกล้องยาวเกินกว่านั้นได้...

...จำไม่ได้ว่ากฏหมายไทยได้กำหนดเรื่องพานท้ายไว้หรือเปล่า...

กฏหมายอเมริกันครับ ประเทศนี้บางรัฐห้ามปืนลูกซองตัดสั้นด้วย

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 11:12:03 PM »

กฎกระทรวง ฉบับที่ 3
ข้อ ๒ ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้ทำหรือสั่งหรือนำเข้าซึ่งอาวุธปืน หรือ
เครื่องกระสุนปืน สำหรับอาวุธปืนดังต่อไปนี้เพื่อการค้าหรือเพื่อใช้ส่วนตัว คือ
(๑) ปืนกลทุกชนิด และทุกขนาด
(๒) ปืนเล็กสั้นแบบ ๔๗ ใช้กระสุนหัวป้านขนาด ๘ ม.ม.
(๓) ปืนเล็กสั้นแบบ ๔๗/๖๖ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๘ ม.ม.
(๔) ปืนเล็กยาวแบบ ๔๕ และ ๔๖ ใช้กระสุนหัวป้านขนาด ๘ ม.ม.
(๕) ปืนเล็กยาวแบบ ๔๕/๖๖ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๘ ม.ม.
(๖) ปืนเล็ยาวแบบ ๖๖ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๘ ม..
(๗) ปืนเล็กยาวแบบ ๘๓ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๖.๕ ม.ม.
(๘) ปืนยิงเร็วหรือปืนซึ่งมีเครื่องกลไกที่บรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้ทุกขนาด
รวมทั้งขนาดปืนพกซึ่งมีความยาวของลำกล้องตั้งแต่ ๑๖๐ ม.ม. ขึ้นไป เว้นแต่ปืนชนิดลำกล้องไม่มี
เกลียว ซึ่งใช้ยิงสัตว์
(๙) ปืนชนิดใดที่ใช้กระสุนอย่างเดียวกันได้กับปืนที่กล่าวไว้ตั้งแต่หมายเลข (๒)ถึง(๘)
(๑๐) ปืนทุกชนิดที่สามารถส่งกระสุนซึ่งเป็นวัตถุเคมีชนิดเป็นพิษหรืออาจให้เกิด
อันตราย รวมทั้งเชื้อโรค หรือเชื้อเพลิง
(๑๑) ปืนที่มีเครื่องบังคับเสียงให้เบาผิดปกติ
(๑๒) ซองกระสุนที่สามารถบรรจุกระสุนได้เกินสิบนัดเว้นแต่ซองกระสุนที่ใช้กับปืนลูกกรดขนาด .๒๒
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2013, 11:13:53 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 02:37:19 AM »

กฎกระทรวงฉบับที่ 11 ใช้คำว่า "ขนาดความยาวของลำกล้องไม่ถึง ๑๖๐ มม."
ส่วนกฎกระทรวงฉบับที่ 3 ใช้คำว่า "ปืนยิงเร็วหรือปืนซึ่งมีเครื่องกลไกที่บรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้ทุกขนาด รวมทั้งขนาดปืนพกซึ่งมีความยาวของลำกล้องตั้งแต่ ๑๖๐ ม.ม. ขึ้นไป"

ถึงแม้จะใช้ถ้อยคำไม่เหมือนกัน แต่ก็ให้ความหมายเดียวกันคือ 159.99 มม.ถูกกฎหมาย และ 160 มม.หรือยาวกว่านั้น ผิดกฎหมาย
แต่เรื่องพานท้าย กฎหมายไทยไม่ได้พูดถึงครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 04:16:28 PM »

กฎกระทรวงฉบับที่ 11 ใช้คำว่า "ขนาดความยาวของลำกล้องไม่ถึง ๑๖๐ มม."
ส่วนกฎกระทรวงฉบับที่ 3 ใช้คำว่า "ปืนยิงเร็วหรือปืนซึ่งมีเครื่องกลไกที่บรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้ทุกขนาด รวมทั้งขนาดปืนพกซึ่งมีความยาวของลำกล้องตั้งแต่ ๑๖๐ ม.ม. ขึ้นไป"

ถึงแม้จะใช้ถ้อยคำไม่เหมือนกัน แต่ก็ให้ความหมายเดียวกันคือ 159.99 มม.ถูกกฎหมาย และ 160 มม.หรือยาวกว่านั้น ผิดกฎหมาย
แต่เรื่องพานท้าย กฎหมายไทยไม่ได้พูดถึงครับ

ขอบพระคุณครับท่านผู้การ... ไหว้

หน้า: [1] 2
  พิมพ์