๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 08:19:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยู่หน้ารามบ้าง(รายงานไม่ใช่การเมือง)  (อ่าน 59277 ครั้ง)
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #570 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 10:51:43 AM »

ใช่ครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #571 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 10:59:52 AM »

หากต้องการให้ทุกฝ่ายพอใจนั้น เป็นเรื่องพ้นวิสัยในสังคมมนุษย์ครับ...

วิธีให้สังคมสงบได้ ต้องใช้หลักคุณธรรมครับ... ปรัชญาพื้นฐานของสังคมศาสตร์คือ"สมอง/ความถนัดของคนในสังคมไม่เท่ากัน", ดังนั้นต้องมีกระบวนการคัดสรรสมาชิกในสังคม เพื่อหาความถนัด และให้ผู้คนใช้ชีวิตตามความถนัด โดยต้องมีกระบวนการแบ่งสรรทรัพยากรอย่างเป็นธรรม...

หากดูในระบบราชการฯ ก็มีระบบคัดเลือกคนเข้าทำงานตามคุณวุฒิ/ความสามารถฯ แล้วไปแบ่งชั้นกันที่หน้าที่ความรับผิดชอบ... ก็คือคนไม่เท่ากัน ถึงแม้สิทธิพื้นฐานเท่ากันก็ตาม, แต่ความรับผิดชอบ อำนาจในการสั่งการ ฯลฯ ไม่เท่ากันครับ...

ประเด็นก็คือ ต้องเสริมสร้างระบบคุณธรรม(Merit System) ในสังคม, แล้วกระบวนการเริ่มต้นคือต้องคัดสรรบุคคลเข้าเป็นสมาชิกสภาประชาชนให้ได้ตามระบบนี้... ส่วนที่ว่ากลุ่มใดไม่ยอมรับ นั่นก็ต้องมีกระบวนการ"บังคับ"ด้วยกฎหมาย หรืออะไรก็ตามแต่ ฯลฯ, โดยกฎหมายต้องอยู่บนพื้นฐานของหลักนิติธรรมฯ...

หากดูตามศาสนาพุทธฯ... ก็ต้องเริ่มที่หลักบัว 4 เหล่าครับ...

เมื่อไม่กี่วันก่อนได้อ่านบทความที่พี่Daimyoเอามาเผยแพร่แล้วชอบใจ

กฎหมายโรมันโบราณ ให้สิทธิออกเสียงเลือกตั้ง"เฉพาะผู้ที่เสียภาษี"เท่านั้น อยากมี"สิทธิ์"ก็ต้องทำหน้าที่เสียก่อน

เสิร์ชหารายละเอียดมาอ่านเพิ่มพบว่าผู้ที่เสียภาษีและผ่านการรับใช้ชาติในแนวหน้ามาแล้วจะได้สิทธิพลเมืองที่สูงขึ้นไปอีกชั้น

ผู้ที่ไม่เคยทำคุณประโยชน์ให้ชาติและสังคมมีเพียงสิทธิ์ของการเป็นประชากรโดยกำเนิด

ผมเห็นว่าวิธีนี้เหมาะเจาะกับนิสัยคนไทยและสารพัดเลือดผสมที่อยู่ในราชอาณาจักรไทย ซึ่งมีจริตขี้โอ่ รักหน้าตา....จะเป็นแรงกระตุ้นให้คนไทยหันมาผลักดันกันเองให้มีความรับผิดชอบต่อส่วนรวมมากขึ้น

ถ้าใช้วิธีนี้ผมเองก็จะกลายเป็น"ประชากรชั้นสอง"ด้วยอีกคนหนึ่ง เพราะผมไม่เคยต้องเกณฑ์/สมัครเข้าเป็นทหารกองประจำการ

ความดูดายต่อส่วนรวม ความเอามักง่าย เห็นแก่ได้ฯลฯ ประพฤติต่อๆกันมาจนกลายเป็นนิสัยของชนชาติไทยไปแล้ว

จะแก้ไขให้ได้ก็ต้องสนับสนุนให้"ต้อง"ทำ ทำกันเป็นชั่วคน ราชอาณาจักรไทยถึงจะกลายเป็นแผ่นดินแห่งคุณธรรมได้จริง

What man is a man , who does not make the world better?
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #572 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:07:15 AM »

ตามความคิดของผมนะครับยากที่จะได้คนดีจริงๆมาทำงานบริหารบ้านเมืองครับ นอกจากจะต้องมีกระบวนการการสรรหาคนดีมีความสามารถแบบที่ท่านสมชายกล่าวมานั้น ผมคิดว่าการควบคุมการตรวจสอบการทำงานนั้นก็สำคัญมากๆครับ ก่อนอื่นจะต้องสร้างองค์กรตรวจสอบคอยสอดส่องดูแลการทำงานของรัฐบาลให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น ฝ่ายค้านก็ต้องทำหน้าที่ตรวจสอบการทำงานของรัฐบาลจริงๆทำให้มีประสิทธิภาพไม่ใช่ว่าค้านอย่างเดียว ปปช. ศาล ก็ต้องทำหน้าที่อย่างเด็ดขาด การลงโทษนักการเมืองทุจริตก็ต้องให้เกิดความเกรงกลัว ให้คนทั่วไปเห็นแล้วเกิดความคิดว่ามันไม่ง่ายที่จะทุจริตและมันไม่คุ้มที่จะทำด้วยครับ การสั่งเว้นวรรคทางการเมือง การตรวจสอบทรัพย์สินตามยึดทรัพย์ก็ต้องทำให้มีประสิทธิภาพสูงสุด

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #573 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:16:53 AM »

หากต้องการให้ทุกฝ่ายพอใจนั้น เป็นเรื่องพ้นวิสัยในสังคมมนุษย์ครับ...

วิธีให้สังคมสงบได้ ต้องใช้หลักคุณธรรมครับ... ปรัชญาพื้นฐานของสังคมศาสตร์คือ"สมอง/ความถนัดของคนในสังคมไม่เท่ากัน", ดังนั้นต้องมีกระบวนการคัดสรรสมาชิกในสังคม เพื่อหาความถนัด และให้ผู้คนใช้ชีวิตตามความถนัด โดยต้องมีกระบวนการแบ่งสรรทรัพยากรอย่างเป็นธรรม...

หากดูในระบบราชการฯ ก็มีระบบคัดเลือกคนเข้าทำงานตามคุณวุฒิ/ความสามารถฯ แล้วไปแบ่งชั้นกันที่หน้าที่ความรับผิดชอบ... ก็คือคนไม่เท่ากัน ถึงแม้สิทธิพื้นฐานเท่ากันก็ตาม, แต่ความรับผิดชอบ อำนาจในการสั่งการ ฯลฯ ไม่เท่ากันครับ...

ประเด็นก็คือ ต้องเสริมสร้างระบบคุณธรรม(Merit System) ในสังคม, แล้วกระบวนการเริ่มต้นคือต้องคัดสรรบุคคลเข้าเป็นสมาชิกสภาประชาชนให้ได้ตามระบบนี้... ส่วนที่ว่ากลุ่มใดไม่ยอมรับ นั่นก็ต้องมีกระบวนการ"บังคับ"ด้วยกฎหมาย หรืออะไรก็ตามแต่ ฯลฯ, โดยกฎหมายต้องอยู่บนพื้นฐานของหลักนิติธรรมฯ...

หากดูตามศาสนาพุทธฯ... ก็ต้องเริ่มที่หลักบัว 4 เหล่าครับ...

เมื่อไม่กี่วันก่อนได้อ่านบทความที่พี่Daimyoเอามาเผยแพร่แล้วชอบใจ

กฎหมายโรมันโบราณ ให้สิทธิออกเสียงเลือกตั้ง"เฉพาะผู้ที่เสียภาษี"เท่านั้น อยากมี"สิทธิ์"ก็ต้องทำหน้าที่เสียก่อน

เสิร์ชหารายละเอียดมาอ่านเพิ่มพบว่าผู้ที่เสียภาษีและผ่านการรับใช้ชาติในแนวหน้ามาแล้วจะได้สิทธิพลเมืองที่สูงขึ้นไปอีกชั้น

ผู้ที่ไม่เคยทำคุณประโยชน์ให้ชาติและสังคมมีเพียงสิทธิ์ของการเป็นประชากรโดยกำเนิด

ผมเห็นว่าวิธีนี้เหมาะเจาะกับนิสัยคนไทยและสารพัดเลือดผสมที่อยู่ในราชอาณาจักรไทย ซึ่งมีจริตขี้โอ่ รักหน้าตา....จะเป็นแรงกระตุ้นให้คนไทยหันมาผลักดันกันเองให้มีความรับผิดชอบต่อส่วนรวมมากขึ้น

ถ้าใช้วิธีนี้ผมเองก็จะกลายเป็น"ประชากรชั้นสอง"ด้วยอีกคนหนึ่ง เพราะผมไม่เคยต้องเกณฑ์/สมัครเข้าเป็นทหารกองประจำการ

ความดูดายต่อส่วนรวม ความเอามักง่าย เห็นแก่ได้ฯลฯ ประพฤติต่อๆกันมาจนกลายเป็นนิสัยของชนชาติไทยไปแล้ว

จะแก้ไขให้ได้ก็ต้องสนับสนุนให้"ต้อง"ทำ ทำกันเป็นชั่วคน ราชอาณาจักรไทยถึงจะกลายเป็นแผ่นดินแห่งคุณธรรมได้จริง

ถ้าจะให้เฉพาะผู้เสียภาษีเท่านั้นให้มีสิทธิลงคะแนนผมไม่เห็นด้วยครับ(แม้ว่าถ้าทำแบบนี้ผมจะกลายเป็นประชาชนชั้นหนึ่งก็ตาม)ถ้าผมจำไม่ผิดตอนนี้ประชาชนไทยมีสิทธิลงคะแนนเสียงได้ตั้งแต่อายุครบ๑๘ปี แน่นอนคะแนนเสียงจากชนกลุ่มนี้ส่วนมากจะเป็นพวกที่ยังอยู่ในวัยเรียนเป็นนิสิตนักศึกษาเค้ายังไม่มีรายได้ที่จะต้องไปเสียภาษีหรอกครับ แต่คนกลุ่มนี้ผมว่าเป็นกลุ่มที่ให้คะแนนเสียงที่บริสุทธิ์ปราศจากการถูกชักจูงใจด้วยการซื้อเสียงที่สุดแล้วครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #574 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:17:27 AM »

เด็กรามไม่ตายฟรีครับวันนี้ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #575 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:22:29 AM »

เด็กรามไม่ตายฟรีครับวันนี้ Grin Grin Grin

ผม  รามฯบางมูลนาก  3820XXXXX

ไหว้ ไหว้ ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #576 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:25:00 AM »

ถ้าจะให้เฉพาะผู้เสียภาษีเท่านั้นให้มีสิทธิลงคะแนนผมไม่เห็นด้วยครับ(แม้ว่าถ้าทำแบบนี้ผมจะกลายเป็นประชาชนชั้นหนึ่งก็ตาม)ถ้าผมจำไม่ผิดตอนนี้ประชาชนไทยมีสิทธิลงคะแนนเสียงได้ตั้งแต่อายุครบ๑๘ปี แน่นอนคะแนนเสียงจากชนกลุ่มนี้ส่วนมากจะเป็นพวกที่ยังอยู่ในวัยเรียนเป็นนิสิตนักศึกษาเค้ายังไม่มีรายได้ที่จะต้องไปเสียภาษีหรอกครับ แต่คนกลุ่มนี้ผมว่าเป็นกลุ่มที่ให้คะแนนเสียงที่บริสุทธิ์ปราศจากการถูกชักจูงใจด้วยการซื้อเสียงที่สุดแล้วครับ

เด็กกลุ่มนี้ก็ถูกซื้อเสียงไม่น้อยเหมือนกันครับ  ค่าเดินทางกลับมาเลือกตั้ง ๕๐๐ - ๑,๐๐๐ บาท + ค่าซื้อเสียงอีก  ๕๐๐ - ๑,๐๐๐ บาท  

ถ้าไม่จ่าย  ส่วนใหญ่ไม่กลับบ้านมาใช้สิทธิ์กันหรอก  เศร้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #577 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:26:11 AM »

ตระเวนดูรูปตามเว็บบอร์ดการเมืองแล้ว... บอกได้เลยว่าผู้คนมากมายกว่า 14 ต.ค. เป็น 10 เท่ากระมังครับ...

เต็มถนนหลักหลายสายตั้งแต่ย่านสุขุมวิท สาธร วิภาวดีรังสิต ฯลฯ... เต็มบนถนนชนิดสุดสายตายาวววว มากมายจนดูเป็นจุดเล็กๆในรูปภาพ จนเหมือนมดเชียวครับ...
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #578 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:29:23 AM »

เด็กกลุ่มนี้ก็ถูกซื้อเสียงไม่น้อยเหมือนกันครับ  ค่าเดินทางกลับมาเลือกตั้ง ๕๐๐ - ๑,๐๐๐ บาท + ค่าซื้อเสียงอีก  ๕๐๐ - ๑,๐๐๐ บาท 

ถ้าไม่จ่าย  ส่วนใหญ่ไม่กลับบ้านมาใช้สิทธิ์กันหรอก  เศร้า
ที่เค้าไม่กลับมาเพราะเค้าไปใช้สิทธิตามสถานที่ที่มีการให้ลงคะแนนออกเขตเลือกตั้ง/ล่วงหน้าหรือเปล่าครับ

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #579 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:34:14 AM »

ใจบางบาง ใยไหม หญิงในเชิงบวก

แกนนำเสื้อแดงหลายคน ยื่นรายชื่อขอรับเครื่องราชย์ฯ อยู่บนเวทีบอกเกลียดอำมาตย์ สั่งปลดรูปที่มีอยู่ทุกบ้าน

แต่ลับหลังเสื้อแดง พวกนี้ทำตรงกันข้าม นี่แหระ ไพร่อยากเป็นอำมาตย์!!

https://twitter.com/Woody754/status/409528184237854721

55555  "โง่ เกิ๊น"  อ่ะ ฮา

ไม่รู้เหนือ รู้ใต้  เลยอ่ะ ฮา
วิธี หรือ กระบวนการ  การ "โปรดเกล้า" แจก เครื่องราชเนี่ยะ ฮา
เขามี  "ธรรมเนียม"  วิธีการให้ อย่างไร  ให้เพราะอะไร  หรือใครขอ อ่ะ ฮา

ยายแนะนำ  อย่า  "โหน"  หากไม่รู้ ข้อเท็จจริง อ่ะ ฮา
อย่าซี้ซั้ว  เอาที่อื่นมาแปะ  เดี๋ยว  "หงาย เงิบ" อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
        ใช่ ใช่ ถ้าไม่รู้จริง
อย่าโหน  อย่าเอาสีข้างเข้าถู...ฮา

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
403-414-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #580 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:46:50 AM »

เด็กกลุ่มนี้ก็ถูกซื้อเสียงไม่น้อยเหมือนกันครับ  ค่าเดินทางกลับมาเลือกตั้ง ๕๐๐ - ๑,๐๐๐ บาท + ค่าซื้อเสียงอีก  ๕๐๐ - ๑,๐๐๐ บาท  

ถ้าไม่จ่าย  ส่วนใหญ่ไม่กลับบ้านมาใช้สิทธิ์กันหรอก  เศร้า
จริงครับ  ลูกของลูกน้องผมตอนเลือกตั้งได้คนละ3000 ส่วนลูกน้องผมจะมีรถมารับตามจุดน้ดพบค่ารถ+อาหารฟรี(อยู่ระยองไปเลือกที่อุบล) มาชุมนุมที่ก.ท.ได้2000(ครั้งก่อนจ่ายตอนมาถึงก.ท.แล้วโดนหักคอจ่ายพันเดีว ครั้งหล้งถัาไม่จ่ายก่อนขึ้นรถจะไม่มา ก็เลยต้องจ่ายก่อนขึ้นรถครับ)

ความฝันอันสูงสุด http://www.youtube.com/watch?v=WhJukD1WWEY&feature=related
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #581 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:58:43 AM »

น้อมรับความเห็นและมองเห็นตามที่ชี้ครับ  ไหว้

ข้อแย้งของน้าแปพาให้ผมนึกถึงพรบ.นิรโทษฯเลย

คนบริสุทธิ์ขอนิรโทษ ผู้ต้องหาคดีฆาตกรรมขอขึ้นศาล  ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #582 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:59:52 AM »

จริงครับ  ลูกของลูกน้องผมตอนเลือกตั้งได้คนละ3000 ส่วนลูกน้องผมจะมีรถมารับตามจุดน้ดพบค่ารถ+อาหารฟรี(อยู่ระยองไปเลือกที่อุบล) มาชุมนุมที่ก.ท.ได้2000(ครั้งก่อนจ่ายตอนมาถึงก.ท.แล้วโดนหักคอจ่ายพันเดีว ครั้งหล้งถัาไม่จ่ายก่อนขึ้นรถจะไม่มา ก็เลยต้องจ่ายก่อนขึ้นรถครับ)
แล้วเค้าเลือกใครครับ แต่ค่าคะแนนเสียงแพงจังนะครับ แถวบ้านผมจ่ายแค่ห้าร้อยเองครับสงสัยหัวคะแนนกินเยอะไปหน่อย

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #583 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 12:01:55 PM »

น้อมรับความเห็นและมองเห็นตามที่ชี้ครับ  ไหว้

ข้อแย้งของน้าแปพาให้ผมนึกถึงพรบ.นิรโทษฯเลย

คนบริสุทธิ์ขอนิรโทษ ผู้ต้องหาคดีฆาตกรรมขอขึ้นศาล  ขำก๊าก
ผมก็คิดไปตามที่ผมคาดว่าจะเป็นไปได้น่ะครับ ไหว้

403-414-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #584 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 12:32:35 PM »

เด็กกลุ่มนี้ก็ถูกซื้อเสียงไม่น้อยเหมือนกันครับ  ค่าเดินทางกลับมาเลือกตั้ง ๕๐๐ - ๑,๐๐๐ บาท + ค่าซื้อเสียงอีก  ๕๐๐ - ๑,๐๐๐ บาท 

ถ้าไม่จ่าย  ส่วนใหญ่ไม่กลับบ้านมาใช้สิทธิ์กันหรอก  เศร้า
จริงครับ  ลูกของลูกน้องผมตอนเลือกตั้งได้คนละ3000 ส่วนลูกน้องผมจะมีรถมารับตามจุดน้ดพบค่ารถ+อาหารฟรี(อยู่ระยองไปเลือกที่อุบล) มาชุมนุมที่ก.ท.ได้2000(ครั้งก่อนจ่ายตอนมาถึงก.ท.แล้วโดนหักคอจ่ายพันเดีว ครั้งหล้งถัาไม่จ่ายก่อนขึ้นรถจะไม่มา ก็เลยต้องจ่ายก่อนขึ้นรถครับ)
แล้วเค้าเลือกใครครับ แต่ค่าคะแนนเสียงแพงจังนะครับ แถวบ้านผมจ่ายแค่ห้าร้อยเองครับสงสัยหัวคะแนนกินเยอะไปหน่อย
พรรคของน.ช.ครับ Wink ถ้ากู้2ล้านๆได้ พอเลือกตั้งแจกเสียงละ3พันx15ล้านเสียง=สี่หมื่นห้าพันล้านเอง แต่2ล้านๆXแค่30%ก็หกแสนกว่าล้านแล้ว ทำไมจะแจกไม่ได้ครับ  นี่ยังไม่รวมที่เคยโกงมาก่อนนะครับ Grin

ความฝันอันสูงสุด http://www.youtube.com/watch?v=WhJukD1WWEY&feature=related
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40
  พิมพ์