๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:33:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศิลปการป้องกันตัวควรมีหรือไม่?  (อ่าน 14825 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 11:11:10 AM »

จอมยุทธในเวปนี้เก่งเจ๋งแน่จริงออกมาเลย   จะท้าปะลองที่สำนักโปไซดอน น้ำลายหกเจอกระบวนท่ากวางเหลียวหลัง เยาะเย้ย หนุมานขย่มตอ  เยาะเย้ย มนโทนั่งแท่น เยาะเย้ยและอีกหลายกระบวน เยาะเย้ยท่ารับรองเสร็จทุกรายหุๆๆๆ    รับรองคับมือไม้อ่อน เรี่ยวแรงหดหาย  ทรัพย์จางเพราะพิษไซไลด์ 
เหนือนักรบคือสตรี Grinหุๆๆๆเห็นมาเยอะละคับเก่งแค่ไหนก็ตายที่ภรรยา   ต้องใช้กระบวนท่าพยัคหมอบทุกที  เยาะเย้ย  แม่จ้าพ่อผิดไปแย้วแง้ๆๆๆ เยาะเย้ย 
ผมแค่ไม่ให้อยากเครียดกันนะคับ

ท่าน axolot ออกค่าเดิมพันสิครับ รับรองสมัครกันให้พรึ่บ อิอิอิ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 11:19:05 AM »

ไม่ไหวคับพี่ทัด2000ธรรมดาพิเศษ3500-4500ตายสถานเดียวคับพี่ Cry...ผมนะคับที่จะตายก่อน หัวเราะร่าน้ำตาริน     เอางี้ละกันคับให้พี่ซัฟเป็นประธาน เยาะเย้ย  ท่านพลายแก้วเป็นกรรมการ  เยาะเย้ย ให้นั่งดูอย่างเดียวทั้งคู่เลย  เยาะเย้ย  ส่วนผมกะพี่รวมทั้งสมาชิกท่านอื่น  เรามาเสียค่าสมัครกันเองเพื่อที่จะไปชิงศึกเจ้ายุทธจักรการแทนเหอะนะคับ จูบบบบ น้ำลายหก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 01:11:14 PM »

ไม่ไหวคับพี่ทัด2000ธรรมดาพิเศษ3500-4500ตายสถานเดียวคับพี่ Cry...ผมนะคับที่จะตายก่อน หัวเราะร่าน้ำตาริน     เอางี้ละกันคับให้พี่ซัฟเป็นประธาน เยาะเย้ย  ท่านพลายแก้วเป็นกรรมการ  เยาะเย้ย ให้นั่งดูอย่างเดียวทั้งคู่เลย  เยาะเย้ย  ส่วนผมกะพี่รวมทั้งสมาชิกท่านอื่น  เรามาเสียค่าสมัครกันเองเพื่อที่จะไปชิงศึกเจ้ายุทธจักรการแทนเหอะนะคับ จูบบบบ น้ำลายหก

โหย๋ว.....
รู้ราคาด้วยวุ้ย....
ไม่ธรรมดาๆๆๆๆ...

เอ....ไซด์ลง ไซด์ไลน์นี่ มันอะไรครับพี่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Condition Zero
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 01:18:54 PM »

ได้ทันดู series เรื่องกังฟูที่เดวิด คาราดีนเล่นตอนยังเรียนชั้นประถมปลาย ๆ ตอนนั้นยังดูไม่รู้เรื่อง ตอนนี้ถ้าอยากดูอีกไม่ทราบว่าจะหาดูได้ที่ไหนครับ  Huh Huh

ตอนเรียนมหาลัยเคยฝึกศิลปะป้องกันตัวของไทยนิดหน่อยจากอาจารย์ท่านหนึ่ง ตอนนั้นท่านมาเป็นโค้ชฟันดาบให้ที่ชมรม เบสิคเดียวกันกับมวยไทยโบราณครับ  การตั้งการ์ด การวางเท้า ย่างสามขุม ฯลฯ จะไม่เน้นการใช้กำลังเข้าจู่โจม แต่จะอาศัยจังหวะการเคลื่อนไหวของคู่ต่อสู้ที่จู่โจมเข้ามาแล้วพลิกกลับตอบโต้อย่างรวดเร็ว

ผมว่าศิลปะไทยไม่เป็นรองใครในโลก บางอย่างกำลังจะสาบสูญ หรือ บิดเบือนผิดเพี้ยนไป น่าเสียดายครับถ้าเราไม่ช่วยกันรักษาไว้
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 01:34:01 PM »

โหย๋ว.....
รู้ราคาด้วยวุ้ย....
ไม่ธรรมดาๆๆๆๆ...

เอ....ไซด์ลง ไซด์ไลน์นี่ มันอะไรครับพี่
กราบเรียนท่านพี่ซัฟ  ข้าน้อยยังอ่อนต่อโลกนักอันนี้เป็นแค่ข้อมูลทั่วไปเท่านั้น ไซไลด์คือน้องๆๆที่ต้องทุนการศึกษาคับจะอยู่ชั้น2นะคับไม่นั่งตู้เข้าไปเราจะนั่งหาอะไรทานแล้วจะเห็นเด็กๆๆที่น่าสงสารเหล่านี้นั่งอยู่คับถ้าสงสารคนไหนเป็นพิเศษก็เรียกมาม่ามาคุยให้แนะนำคนที่เราจะมอบทุนให้คับ น้ำลายหก    กรรมหลุดเลยตู หัวเราะร่าน้ำตารินกะจะบอกแค่ข้อมูลทั่วไปนะเนี้ย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 01:37:14 PM »

ตอนเรียนมหาลัยเคยฝึกศิลปะป้องกันตัวของไทยนิดหน่อยจากอาจารย์ท่านหนึ่ง ตอนนั้นท่านมาเป็นโค้ชฟันดาบให้ที่ชมรม เบสิคเดียวกันกับมวยไทยโบราณครับ  การตั้งการ์ด การวางเท้า ย่างสามขุม ฯลฯ จะไม่เน้นการใช้กำลังเข้าจู่โจม แต่จะอาศัยจังหวะการเคลื่อนไหวของคู่ต่อสู้ที่จู่โจมเข้ามาแล้วพลิกกลับตอบโต้อย่างรวดเร็ว

ผมว่าศิลปะไทยไม่เป็นรองใครในโลก บางอย่างกำลังจะสาบสูญ หรือ บิดเบือนผิดเพี้ยนไป น่าเสียดายครับถ้าเราไม่ช่วยกันรักษาไว้

เรียนถาม

ดาบไทยหรือดาบสากลครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 01:43:49 PM »

พี่ๆๆคับอันนี้ขอเป็นภูมิความรู้หน่อยนะคับ   จริงไหมคับที่เค้าว่าพลองเนี้ยเป็นอาวุธที่ดีและเป็นอาวุธที่เหนืออาวุธอันอื่น คือเหนือกว่าดาบ หรืออย่างอื่นนะคับ(ใครอย่าเอาปืนไปรวมนะคับ)   โดยส่วนตัวผมคิดว่าเรียนการใช้อาวุธก็ดีเหมือนกันนะคับเช่นเวลาโดนรุมเอาไม้ใช้แทนดาบได้ยังไงผมก็ว่าดีหว่ามือเปล่าหรือมีไม้แต่หวดมั่วซั่วนะคับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 02:12:16 PM »

Grin ยิ่งอ่านยิงอยากเรียนมั่งวุ๊ย อยากเรียนมวยไทย นี่ถ้าอยู่ใกล้ ๆ จะไปฝากตัวเป็นศิษย์ผู้น้องตาทัดมาลาเลย Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 02:55:10 PM »

ลีลามวยไทยจากองค์บากคับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 03:14:58 PM โดย axolot » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 03:02:00 PM »

ใครก็ได้ช่วยลบภาพข้างบนให้ทีคับผมลืมแปลงไฟล์อ่าแง้โฟสรูปอื่นต่อมะได้

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 04:52:59 PM »

ได้ทันดู series เรื่องกังฟูที่เดวิด คาราดีนเล่นตอนยังเรียนชั้นประถมปลาย ๆ ตอนนั้นยังดูไม่รู้เรื่อง ตอนนี้ถ้าอยากดูอีกไม่ทราบว่าจะหาดูได้ที่ไหนครับ  Huh Huh

อยากได้เหมือนกันครับ ท่านใดทราบแหล่งรบกวนชี้แนะเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ ขอบคุณครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 05:00:58 PM »

เรื่องพลองหรืออาวุธอื่นใด จะได้เปรียบเสียเปรียบอยู่ที่ผู้ใช้ครับ
เคยมั้ย....ที่เห็นดาบสองมือแพ้คนใช้ดาบเล่มเดียว..
ทั้งๆที่มีดาบทั้งสองมือ ยังพ่ายแพ้ได้ครับ
ขึ้นอยู่กะความถนัดและการฝึกฝนครับ

อ้อ..ท่านยกซด..เอ้ย...อะโซลอต ท่านแก้ไขเองได้ครับ
คลิกเข้าไปที่แก้ไข
แล้วคลิกที่ตัวเลือกเพิ่มเติม
จะเห็นชื่อไฟล์เดิมอยู่ และมีเครื่องหมายถูกอยู่ข้างหน้า
คลิกที่เครื่องหมายดังกล่าวให้หาย
แล้วคลิกบันทึกครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 05:53:49 PM »

เรียนถาม

ตอบคุณทัดมาลา - ดาบสากลครับ, Foil กะ Epee,  มีเข้าไปแจมซ้อมดาบไทยแบบเล่น ๆ บ้างนิดหน่อยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 06:02:23 PM »

เรียนถาม

ตอบคุณทัดมาลา - ดาบสากลครับ, Foil กะ Epee,  มีเข้าไปแจมซ้อมดาบไทยแบบเล่น ๆ บ้างนิดหน่อยครับ

ผมเริ่มต้นที่ Epee ตามแบบของผู้ฝึกใหม่ สูงยาว เข่าดี
แต่อาชีพหลักและงานรักเป็นมือ Sabre
ดันมาได้ดีดีที่ Foil ครับ
งงไหมเนี่ย    Huh Huh

อาจารย์ท่านนั้น คือ อ.ทองหล่อ ไตรรัตน์ ใช่หรือเปล่าครับ

ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 06:29:05 PM »

ผมเริ่มต้นที่ Epee ตามแบบของผู้ฝึกใหม่ สูงยาว เข่าดี
แต่อาชีพหลักและงานรักเป็นมือ Sabre
ดันมาได้ดีดีที่ Foil ครับ
งงไหมเนี่ย     

อาจารย์ท่านนั้น คือ อ.ทองหล่อ ไตรรัตน์ ใช่หรือเปล่าครับ

Pattern คล้าย ๆ กันครับ เริ่มที่ Epee แล้วไปต่อที่ Foil,  Sabre ไม่ได้เล่นครับ ตอนนั้นทีมเต็ม เลยเข้าไปแจมซ้อมแบบขำ ๆ คล้าย ๆ ดาบไทยครับ Grin Grin

รู้สึกว่าเราเป็นศิษย์ของครูคนเดียวกันนะครับ   Smiley Smiley
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์