๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 02:50:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศิลปการป้องกันตัวควรมีหรือไม่?  (อ่าน 14818 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 08:40:19 AM »

ในเมืองไทย ผมว่า

มวยไทยไชยา กับ มวยไทยเลิศฤทธิ์..........ก็พอแล้วครับ

ผมเห็นเตะพวกตาตี่ๆ กลิ้งมานักต่อนัก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 08:42:20 AM »

ในเมืองไทย ผมว่า

มวยไทยไชยา กับ มวยไทยเลิศฤทธิ์..........ก็พอแล้วครับ

ผมเห็นเตะพวกตาตี่ๆ กลิ้งมานักต่อนัก
Grin Grin Grin โดนชก โดนชก Wink Wink Wink
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 09:13:35 AM »

ศิลปการป้องกันตัว เป็นสิ่งที่ควรรู้ไว้บ้าง ไม่ว่าจะใช้มือเปล่าหรืออาวุธ "ไม่มีใครคุ้มครองใครได้ตลอดเวลา"

ส่วนผมพก ไนกี้ เบอร์ 9.5 หรือไม่ก็อาดิดาส เบอร์เดียวกัน

:Smiley  ไม่อายที่จะวิ่งครับ  เพราะพิมเสนมันแพง   Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 09:15:26 AM »

" Every body do Kunfu fighting dong da da dong dong dong " อิอิ ใครจำเพลงนี้ได้มั่ง คนแก่ยกมือเร้ว Grin

งั้นคุณ USP40 ก็รู้จัก เดวิด คาราดีน ด้วยสิครับ (สมัยหนุ่มๆนะครับ ไม่ใช่สมัย Kill Bill) ผมยกมือด้วยคนครับ  Cheesy

คุณ DarkLord ฝึกไท้เก๊กที่ไหนครับ  มีการถอดท่า(เถียะ)สอนว่าท่าไหนใช้รับหรือรุกอย่างไรไม๊ครับ?
ยอมรับว่าแก่ไปอีกหนึ่งแล้วมีใครอีกมั่งครับ Grin
:Smiley :Smiley :Smiley
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 09:18:16 AM »

" Every body do Kunfu fighting dong da da dong dong dong " อิอิ ใครจำเพลงนี้ได้มั่ง คนแก่ยกมือเร้ว Grin

งั้นคุณ USP40 ก็รู้จัก เดวิด คาราดีน ด้วยสิครับ (สมัยหนุ่มๆนะครับ ไม่ใช่สมัย Kill Bill) ผมยกมือด้วยคนครับ  Cheesy

คุณ DarkLord ฝึกไท้เก๊กที่ไหนครับ  มีการถอดท่า(เถียะ)สอนว่าท่าไหนใช้รับหรือรุกอย่างไรไม๊ครับ?
ยอมรับว่าแก่ไปอีกหนึ่งแล้วมีใครอีกมั่งครับ Grin
:Smiley :Smiley :Smiley
พี่ต้อยแบบนี้ยกมือข้างเดียวป่าวครับ Grin
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 09:29:51 AM »

Smiley พึ่งสังเกตุว่า พี่USP40 ใช้โลโก้ยิงปืนยาวเหมือนกัน (แต่หันมายิงกัน)  Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
DarkLord
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 09:30:07 AM »

ศิลปการป้องกันตัว เป็นสิ่งที่ควรรู้ไว้บ้าง ไม่ว่าจะใช้มือเปล่าหรืออาวุธ "ไม่มีใครคุ้มครองใครได้ตลอดเวลา"

ส่วนผมพก ไนกี้ เบอร์ 9.5 หรือไม่ก็อาดิดาส เบอร์เดียวกัน

:Smiley  ไม่อายที่จะวิ่งครับ  เพราะพิมเสนมันแพง   Grin
ท่าน Pex Shotgun กล่าวได้ถูกต้องคร๊าบบบบบบ....... Cheesy
ผมเรียนมามีคำกล่าวเลยนะครับ
"ไม่ว่าจะสู้แพ้หรือชนะ ท่านไม่ได้อะไรเลย แต่ถ้าท่านชนะตัวท่าน(จิตใจ)เองได้ ท่านจะได้ในสิ่งที่คนอื่นไม่เคยได้"  Huh
และ "สู้ไปก็ไม่เกิดอะไรขึ้น ได้แต่ความแค้น ความโกรธ และ ความเกลียดกลับบ้าน ตกใจ
สู้ชนะตัวเอง(จิตใจ)ตัวเองไม่ได้ ท่านจะพบแต่ความสงบ เยือกเย็น และไม่ประมาท"  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ดังนั้น...ท่าวันนี้คือ "ใส่เกียร์หมา" ครับ (ขออภัยถ้าไม่สุภาพ) ท่านี้มีความหมายโดยรวมคือ
อย่าไปยุ่งเรื่องชาวบ้าน, อย่าหาเรื่องเข้าตัว, หลีกได้ให้หลีก, หลบได้ให้หลบ
ไม่ใช่ว่าจะขี้ขลาด หรือ ตาขาวนะครับ อย่ามีเรื่องเป็นดีที่สุด Lips Sealed
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 09:33:13 AM »

Smiley พึ่งสังเกตุว่า พี่USP40 ใช้โลโก้ยิงปืนยาวเหมือนกัน (แต่หันมายิงกัน)  Grin
เข้าใจคิดนะจารย์เป็กซ์  Grin
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 09:38:08 AM »

Grin Grin Grin โดนชก โดนชก โดนชก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

DICK
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 10:07:41 AM »

คนฝึกหมัดมวย

โบราณท่านว่า ถามด้วยหมัด ตอบด้วยตีน  อยากรู้ต้องลอง  ทำแต่พอหลาบ ปราบแต่พอจำ

เรื่องอะไรก็ตาม เอาแต่พอประมาณดีกว่าครับ มากไปมันเฝือ
หัวเราะร่าน้ำตารินท่านทัดมาลาเตือนผมหรือเปล่าครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

/quote]

ท่านทัดมาลาเขาคงเตือนจริงๆครับ
แถวนี้มียอดฝีมือไม่ใช่น้อยนะครับท่าน เจ้าชายแห่งความืด
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 10:20:09 AM »

ส่วนตัวผมคิดว่านะคับถ้าต้องใช้แล้ว หากยามลงมืออย่ามีน้ำใจ หากมีน้ำใจอย่าได้ลงมือคับ ควรฝึกคับผมว่าเพราะในระยะประชิดสามารถช่วยได้เยอะฝรั่งตัวใหญ่ๆๆโดนศอกทีเดียวคิ้วแตกถอดใจเลยนะคับพวกคาราเต้นี้เจอเถณกวาดลานนี้ไม่กล้าเข้ามาใกล้เลยยิ่งเจาะยางนะฝรั่งตัวใหญ่ๆๆนี้ล้มทั้งยืนคับ   ผมว่ามวยไทยนะน่ากลัวสุดๆๆละคับหากรู้ถึงแก่นของมวยไทยนี้ใหญ่แค่ไหนก็ล้มไม่ยากหรอกคับมีไอคิโด้นี้ละที่น่ากัวกว่าหน่อยตรงที่บิดข้อต่อ  อันนี้ผมว่าผู้หญิงน่าจะได้ประโยชน์สุดๆๆเพราะยังไงก็สู้แรงผู้ชายไม่ได้   การเรียนหรือฝึกศิลปการป้องกันตัวนี้ผมว่าเรื่องจิตสำคัญสุดมากกว่าท่าทางนะคับสมาธิต้องดีด้วย  ที่สำคัญใจต้องสู้  มีดาบคมแค่ไหนฟันไม่ถูกก็ไร้ค่าคับ  เสริมอีกนิดคิดจะเรียนควรจะมีความรู้ทางกายภาพด้วยนะคับคือรู้จุดต่างๆๆของร่างกาย   ผมคิดของผมงี้น่าถูกผิดไม่ยู้  ข้าน้อยยังอ่อนด่อยนัก หัวเราะร่าน้ำตารินประสบการณ์ความรู้เท่าหางอึ่งหากเทียบกับพวกพี่ๆๆในเวป  แค่อยากออกมาออกความคิดเห็นอ่าคับ จะได้รับรู้ผิดเป็นครู

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
DarkLord
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 10:20:37 AM »

คนฝึกหมัดมวย

โบราณท่านว่า ถามด้วยหมัด ตอบด้วยตีน  อยากรู้ต้องลอง  ทำแต่พอหลาบ ปราบแต่พอจำ

เรื่องอะไรก็ตาม เอาแต่พอประมาณดีกว่าครับ มากไปมันเฝือ
หัวเราะร่าน้ำตารินท่านทัดมาลาเตือนผมหรือเปล่าครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

/quote]

ท่านทัดมาลาเขาคงเตือนจริงๆครับ
แถวนี้มียอดฝีมือไม่ใช่น้อยนะครับท่าน เจ้าชายแห่งความืด
นอมรับคำเตือน...และคำแนะนำทุกอย่างครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ต่อไปจะไม่อวดอ้างแล้วครับ....งุงุๆๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน
 Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 10:36:39 AM »

ครับ ผมเตือนจริงๆ

หลายๆท่านในเวปนี้เป็นผู้มีความรู้ความสามารถมากมายหลายด้าน
ที่เกี่ยวข้องกับการป้องกันตัวก็มีหลายประเภท
เป็นทั้งครู ทั้งศิษย์ ผู้ใช้ ผู้ชื่นชอบ ผู้สนับสนุน ฯลฯ อีกมากมาย
ลองเก็บข้อมูลเพื่อนสมาชิกในเวปดูก่อนดีกว่า ว่าแต่ละท่านเป็นใคร ทำอะไรอยู่ ความสามารถมากมายแค่ไหน

การนิ่งและรับฟัง อาจให้ประโยชน์ได้มากกว่าที่ท่านคิด

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
การเรียนการสอนศิลปป้องกันตัวให้ได้ดี ต้องมีดีสามอย่าง

อย่างแรก      วิชา    นั้นดี มีคุณภาพ ไม่ใช่เรียนจนจบกลับใช้งานไม่ได้ เสียเวลาเรียนไปเปล่า
อย่างที่สอง   ครู      นั้นดี มีความรู้ความเข้าใจ อธิบายถ่ายทอด และแก้ไขข้อบกพร่องของศิษย์ ได้เป็นอย่างดี
อย่างที่สาม   ศิษย์   นั้นดี มีความตั้งใจพากเพียร อ่อนน้อมถ่อมตน รักและเทิดทูนครูอาอาจารย์แต่หนหลัง ไม่ยกตนข่มท่าน
                             อย่าทำตัวเป็นน้ำปริ่มแก้ว ว่าข้านี้ดีและเก่งไปหมด หากเป็นแบบนี้ ใครเล่าจะอยากสอน

อีกข้อหนึ่ง ตำราอักษรหรือจะเป็นครูพักลักจำนั้นก็ถือได้ว่าดีมีประโยชน์
แต่คงบอกอะไรได้ไม่เท่าครูดีๆหนึ่งคน ในวิชาการต่อสู้ มีแง่มุมบางอย่างที่มองด้วยตาไม่มีทางเข้าใจได้ทั้งหมด
เห็นเขาทำ ทำตามเขา แต่รู้ไหมว่าทำไปเพื่ออะไร

เตือนมาในฐานะรุ่นพี่ จะได้ไม่เสียเวลาวนไปมาอย่างคนหลับ

จึงเตือนมาด้วยความหวังดี

ทัดมาลา

สำหรับพี่ๆน้องๆในเวปท่านอื่น ผมต้องขออภัยที่ออกมาเช่นนี้ให้เสียพื้นที่เวปไป
แต่ไม่ไหวๆ เห็นเด็กๆเดินไปผิดทาง เลยต้องออกมาปราม

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 11:04:11 AM »

จอมยุทธในเวปนี้เก่งเจ๋งแน่จริงออกมาเลย   จะท้าปะลองที่สำนักโปไซดอน น้ำลายหกเจอกระบวนท่ากวางเหลียวหลัง เยาะเย้ย หนุมานขย่มตอ  เยาะเย้ย มนโทนั่งแท่น เยาะเย้ยและอีกหลายกระบวน เยาะเย้ยท่ารับรองเสร็จทุกรายหุๆๆๆ    รับรองคับมือไม้อ่อน เรี่ยวแรงหดหาย  ทรัพย์จางเพราะพิษไซไลด์ 
เหนือนักรบคือสตรี Grinหุๆๆๆเห็นมาเยอะละคับเก่งแค่ไหนก็ตายที่ภรรยา   ต้องใช้กระบวนท่าพยัคหมอบทุกที  เยาะเย้ย  แม่จ้าพ่อผิดไปแย้วแง้ๆๆๆ เยาะเย้ย 
ผมแค่ไม่ให้อยากเครียดกันนะคับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
DICK
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 11:09:36 AM »

จอมยุทธในเวปนี้เก่งเจ๋งแน่จริงออกมาเลย   จะท้าปะลองที่สำนักโปไซดอน น้ำลายหกเจอกระบวนท่ากวางเหลียวหลัง เยาะเย้ย หนุมานขย่มตอ  เยาะเย้ย มนโทนั่งแท่น เยาะเย้ยและอีกหลายกระบวน เยาะเย้ยท่ารับรองเสร็จทุกรายหุๆๆๆ    รับรองคับมือไม้อ่อน เรี่ยวแรงหดหาย  ทรัพย์จางเพราะพิษไซไลด์ 
เหนือนักรบคือสตรี Grinหุๆๆๆเห็นมาเยอะละคับเก่งแค่ไหนก็ตายที่ภรรยา   ต้องใช้กระบวนท่าพยัคหมอบทุกที  เยาะเย้ย  แม่จ้าพ่อผิดไปแย้วแง้ๆๆๆ เยาะเย้ย 
ผมแค่ไม่ให้อยากเครียดกันนะคับ

อันนี้ของแท้เลย 55555
นายทัดมาลากล้าเปล่า ?
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์