๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 09:18:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศิลปการป้องกันตัวควรมีหรือไม่?  (อ่าน 14829 ครั้ง)
DarkLord
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:06:32 PM »

อิอิ...ตอบ(ขุด)กระทู้ตัวเองไม่ว่านะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ในศาสตร์ศิลปการป้องกันตัวนะครับ "คนชกก่อนตาย คนชกทีหลังรอด" ครับ  ตกใจ
ซึ่งต่างจากปืนครับ "คนชักก่อนรอด คนชักทีหลังตาย"  ตกใจ

ไม่เสมอไป ขึ้นกับสถานะการณ์เป็นสำคัญ
ถูกต้องคร๊าบบบบบ....... Grin ท่านทัดมาลากล่าวได้ถูกต้อง แต่ถ้า(แต่... หัวเราะร่าน้ำตาริน)ในการต่อสู้ที่ผู้ต่อสู้ฝีมือ
(ความแม่น)เท่าเทียมกัน จะเกิดเหตุการณ์ดังกล่าวขึ้นครับ
ดังนั้นจริงเห็นในหนังคาวบอย กับ พวกหนังจีนกำลังภายใน ยืนจ้องกันเป็นชั่วโมงๆ  ตกใจ
แต่(แต่อีกแระ หัวเราะร่าน้ำตาริน) ก็ขึ้นกับปัจจัยอีกหลายอย่างขอรับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ที่จะทำให้รอดหรือไม่?? Grin
ดังนั้นไม่ว่าจะ ชกก่อนหรือชกหลัง (ชักก่อนหรือชักหลัง) ต้องมี "สติ" ตั้งมั่นไว้เสมอนะครับ หลงรัก
DarkLord
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:19:45 PM »

เย้ๆๆ...ครบ 30 กระทู้แล้ว Grin (ส่วนมาเป็นกระทู้ตอบของตัวเอง หัวเราะร่าน้ำตาริน)
เลยมาแนะนำท่าในการป้องกันตัวสักท่านะครับ แฮะๆ พี่ๆ เพื่อนๆ ก็ฝึกไว้ดูก็ดีนะครับ ( น้ำลายหกอิอิมีเหยื่อติดกับไหมหนอ?)
ชื่อท่า แล้วแต่จะเรียกขอรับ เอาเป็นว่าใช้ให้ได้ ดีกว่าจะจำแต่ชื่อได้นะครับ ตกใจ
1.ก็ตั้งการ์ดนะครับ (ยกสองมือขึ้นการ์ดแบบมวยไทยนะครับ ไม่ใช่ไปจ้างการ์ดมาตั้งนะครับ ตกใจ)
2.มือที่ถนัดกันที่คางครับ มือไม่ถนัดยกออกไประดับสายตาห่างตัวหน่อยครับ กำหรือแบบก็ได้ครับไม่มีปัญหา
3.การวางเท้าให้วางเท้าตามมือครับ Huh (คือ มือถนัดวางเท้าด้านหลัง มือไม่ถนัดวางเท้ายืนออกไปขอรับ Smiley)
4.การวางน้ำหนัก 30 เท้าหน้า 70 เท้าหลัง (เริ่มบ้าหนังจีนซะแระ Tongue) หรือ 50/50 ครับ เอาพอเคลื่อนไหวสะดวก
จบท่าแรกครับ  ตกใจ (ไรอะงง Huh) อิอิ...ชื่อทั่วไป "ท่าเตรียม" ครับผม ท่าเริ่มต้นศิลปป้องกันตัวทุกชนิดขอรับ ไปแระ หลงรัก
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:25:59 PM »

คนฝึกหมัดมวย

โบราณท่านว่า ถามด้วยหมัด ตอบด้วยตีน  อยากรู้ต้องลอง  ทำแต่พอหลาบ ปราบแต่พอจำ

เรื่องอะไรก็ตาม เอาแต่พอประมาณดีกว่าครับ มากไปมันเฝือ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
DarkLord
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:29:55 PM »

คนฝึกหมัดมวย

โบราณท่านว่า ถามด้วยหมัด ตอบด้วยตีน  อยากรู้ต้องลอง  ทำแต่พอหลาบ ปราบแต่พอจำ

เรื่องอะไรก็ตาม เอาแต่พอประมาณดีกว่าครับ มากไปมันเฝือ
หัวเราะร่าน้ำตารินท่านทัดมาลาเตือนผมหรือเปล่าครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
524
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 2

คนคบปืน .40 เป็นเพื่อน

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 12:49:42 AM »

Smiley..ได้รับความรู้ความเข้าใจดีขอบคุณครับ..  มีสติ..ไม่ประมาท..ผมยึดถือมาตลอดครับ.. ทำให้ใจนิ่งดีครับ  Smiley

อะไรจะเกิด..มันก็ต้องเกิด .
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 12:52:16 AM »

" Every body do Kunfu fighting dong da da dong dong dong " อิอิ ใครจำเพลงนี้ได้มั่ง คนแก่ยกมือเร้ว Grin
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 12:59:18 AM »

เกิดบ่ทันดอกอ้าย...มันโดนโพด เลยบ่ฮู้จัก Shocked Grin

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 12:59:23 AM »

Grin เพลง กังฟูไฟ้ท์ติ้ง นี่เคยได้ยินคุณแม่เปิดให้ฟังตอนเด็กๆฮะพี่เจษ....อิ..อิ..   เยาะเย้ย
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 03:04:48 AM »

" Every body do Kunfu fighting dong da da dong dong dong " อิอิ ใครจำเพลงนี้ได้มั่ง คนแก่ยกมือเร้ว Grin

งั้นคุณ USP40 ก็รู้จัก เดวิด คาราดีน ด้วยสิครับ (สมัยหนุ่มๆนะครับ ไม่ใช่สมัย Kill Bill) ผมยกมือด้วยคนครับ  Cheesy

คุณ DarkLord ฝึกไท้เก๊กที่ไหนครับ  มีการถอดท่า(เถียะ)สอนว่าท่าไหนใช้รับหรือรุกอย่างไรไม๊ครับ?
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 05:31:21 AM »

ผมไม่ทันครับ อิอิ Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 06:23:29 AM »

เยาะเย้ย คือเพลงมันดังไม่ทันพี่นาจาวัยสะรุ่นน่ะสิ มาดังเอาทีหลัง รุ่นพี่นาจาก็ต้อง "หลงปัง..แต้น.แต้นแต้น..... หลงเลา.. แตน.แตนแตน...." ป่ะครับ ส่วนผมยอมรับว่าเริ่มแก่ครับ ยังทันกังฟูไฟท์ติ้ง เยาะเย้ย

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 06:38:51 AM »

เยาะเย้ย คือเพลงมันดังไม่ทันพี่นาจาวัยสะรุ่นน่ะสิ มาดังเอาทีหลัง รุ่นพี่นาจาก็ต้อง "หลงปัง..แต้น.แต้นแต้น..... หลงเลา.. แตน.แตนแตน...." ป่ะครับ ส่วนผมยอมรับว่าเริ่มแก่ครับ ยังทันกังฟูไฟท์ติ้ง เยาะเย้ย

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้นี่ดังตอนผมหนุ่มกะทง Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 07:25:31 AM »

งั้นคุณ USP40 ก็รู้จัก เดวิด คาราดีน ด้วยสิครับ (สมัยหนุ่มๆนะครับ ไม่ใช่สมัย Kill Bill) ผมยกมือด้วยคนครับ  Cheesy

คุณ DarkLord ฝึกไท้เก๊กที่ไหนครับ  มีการถอดท่า(เถียะ)สอนว่าท่าไหนใช้รับหรือรุกอย่างไรไม๊ครับ?
ยอมรับว่าแก่ไปอีกหนึ่งแล้วมีใครอีกมั่งครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 08:25:29 AM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 07:26:15 AM »

อาเฮียทำเป็นลืม Grin
DarkLord
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 08:21:31 AM »

อือๆๆ....เกิดทันได้ยินเพลงนั้นนะครับ (อะ...รู้ตัว ตัวเองก็แก่ซะแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน)
เรียนท่าน ENOLAGAY ท่าไท้เก๊ก เป็นได้ทั้งรับ และ รุก ขอรับ แล้วแต่คนใช้จะประยุกต์ตามสถานการณ์ขอรับ Wink
หนังสือที่ผมอ่าน ไท้เก๊กช้า 81 ท่า (แบ่งย่อยเป็น 3 ตอน) ไท้เก๊กเร็ว 31 ท่า และกระบี่ไท้เก๊ก 51 ท่าขอรับ
เรียนท่าน พลายแก้ว และ ทุกๆ ท่านที่สนใจคิดจะฝึก "ศิลปการป้องกันตัว" นะครับ
หนังสือมีหลายประเภทและหลายรูปแบบให้เลือกฝึกมาครับ
ที่ผมมีตอนนี้ก็ 1.ไท้เก๊ก 2 เล่ม (เล่มที่ให้ฝึกหลัก กับ อีกเล่มละเอียดยิบอ่านยาก)
2. ไอคิโด (การฝึกและการเข้าใจในหลักการของไอคิโด ชื่อ... อ่า...ขอไม่กล่าวนะครับตามร้านหนังสือมีให้เลือกขอรับ)
3. ชี่กง 3-5 เล่ม ไม่แน่ใจครับ (อันนี้เล่มบางๆ ครับ เป็นหลักการประยุกต์การหายใจและการรวมสมาธิก่อนเคลื่อนที่ครับ)
4. หนังสือฝึกสมาธิ และ หนังสือธรรม ขอรับ และอื่นๆ
ในประเทศไทยนะครับ หนังสือ ศิลปการป้องกันตัว จะน้อยครับ (หมายถึง ใช้ในชีวิตจริงได้เกือบทุกท่า)
ส่วนใหญ่ จะเป็นหนังสือ การฝึก ร.ด. ทหาร หรือ ตำรวจครับ
ตอนอยู่มหาวิทยาลัย เคยดูหนังสือฝึก ร.ด. ของเพื่อนครับ มีเช่นกัน Smiley
ในต่างประเทศนะครับ มีหนังสือประเภทใช้จริงเยอะมากครับ อย่าง นิยสาร อวป. ได้แนะนำครูฝึกมีดท่านต่างๆ
ซึ่งท่านเหล่านั้นก็ออกเป็นหนังสือ รวมถึง vcd ให้ได้ศึกษากันนะขอรับ ซึ่งประเทศไทยยังไม่นำเข้า หัวเราะร่าน้ำตาริน
อีกทั้งต่างประเทศมีโรงเรียนฝึกอบรมเยอะกว่าเมืองไทยมากครับ เมืองไทยส่วนใหญ่จะเป็นเพื่อการสันทนาการหรือกีฬามากกว่าครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์