๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:00:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนหนึ่งที่ชอบปืน  (อ่าน 5298 ครั้ง)
rerk.com
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 03:26:26 PM »

พอดีผมยังสับสนกับกฏหมายเกี่ยวกับปืนหนะครับ ผมเป็นคนที่ชอบปืน เล่นปืน ทำปืนเอง(เดี๋ยวนี้เลิกแล้ว) ด้วยความที่ยังไม่มีงานทำเพราะกำลังศึกษาอยู่ คิดว่ายังไงๆ ก็ต้องมีปืนให้ได้ในอนาคต ประมาณ 1-3ปีข้างหน้า แต่ผมยังไม่แน่ใจกับกฏหมายปืนเท่าไหร่ว่าจะเอายังไงกันแน่ ผมอยากได้ปืนสั้นสักกระบอกหนะครับ ไม่ทราบว่าความฝันของผมจะมีโอกาสเป็นจริงได้หรือเปล่า
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 05:22:55 PM »

ตั้งความฝันแล้วทำให้ได้ดังที่ฝัน   โชคดีครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 08:27:18 PM »

ก่อนอื่นตั่งใจเรียนครับ  เพื่อที่จะได้มีโอกาสหางานดีๆง่าย  เมื่อได้งานดีโอกาสจะเก็บเงินซื้อปืนก็ง่ายขึ้น ปืนราคาสูงขึ้น ต้องขยันอดออมหน่อยครับ Wink Wink

ระหว่างนั้น พยายามทำตัวให้เรียบร้อย อย่าให้มีประวัติอาชญกรรมครับ  เพราะจะขาดคุณสมบัติของผู้ที่จะครอบครองอาวุธปืน  และยังเป็นการรักษาภาพพจน์ของคนเล่นปืนด้วย ( Grin Grinทำตัวน่ารักๆ เผื่อขาดเหลืออะไร อาจขอยืมเงินแม่ มาเติมค่าปืนได้บ้าง Grin Grin)

เข้าใจว่าคุณ คงมีสิทธิ์เลือกตั้งแล้ว ถ้ารักปืนจริง และคิดว่าคนดีๆควรจะมีโอกาสใช้ปืนป้องกันตัวเอง-ครอบครัวได้   อย่าเลือก ทรท. ครับ  ช่วยประชาสัมพันธ์ บอกญาติ มิตรด้วย เพราะถ้าสมัยหน้า นาย.ก ได้เป็นใหญ่อีก คนรักปืน หืดขึ้นคอแน่ๆ

Cheesy Cheesyขอให้สมหวังไวๆ ครับ Cheesy Cheesy

....ตามล่า...อีตอแหล
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 08:34:10 PM »

ใช่ครับ อย่างเลือกตั้งผู้ว่า กทม.เดือนนี้ กะว่าเลือกเบอร์ ๑๕ นะ  Grin

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 08:44:01 PM »

ใช่ครับ อย่างเลือกตั้งผู้ว่า กทม.เดือนนี้ กะว่าเลือกเบอร์ ๑๕ นะ  Grin
  เลือก เบอร์ 15 ได้ส่วนลด 15% หรือเปล่าครับพี่ Choltit  Grin Grin
แต่เห็นด้วยกับที่พี่ โทน73 ว่าไว้ครับ อนาคตข้างหน้าราคาปืนแพงขึ้นแน่นอน Undecided Undecided Cry

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 10:39:12 PM »

Wink อดทนรอครับ...รอให้ฝันเป็นจริง รอเมื่อบรรลุนิติภาวะ มีการงานมั่นคง มีทรัพย์สินพอสมควร มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง และที่สำคัญที่สุดคือ..ไม่มีคนชื่อ ทักษิณ เป็นนายกฯ ฝันเป็นจริงแน่ครับ.... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 10:43:15 PM »

เลือก เบอร์ 15 ได้ส่วนลด 15% หรือเปล่าครับพี่ Choltit  Grin Grin

จะไปต้องรีบหน่อยนะครับ เห็นว่าถ้าได้เป็นผู้ว่าฯ จะขายกิจการให้หมดภายใน 7 วัน หรือจะรอรับอุปถัมป์เอื้ออาทรเลี้งดูน้องๆ ที่กำลังจะตกอ่าง เอ้ย! ตกงานดีครับ...  Grin

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 10:56:11 PM »

ถ้าถามเรื่องกฎหมายที่อนุญาติในพลเรือนมีอาวุธปืนในครอบครอง ตามที่เจ้าของกระทู้ถาม ต้องตอบยาวมากๆครับ แต่ขอตอบในสิ่งจำเป็นเบื้องต้นสำหรับคุณในการเตรียมพร้อมมีอาวุธปืนในครอบครองในอนาคตครับ คือ

1.สืบเสาะดูว่าสนามยิงปืนอยู่ที่ไร เพื่อสร้างความคุ้นเคย
2.ต่อจากข้อหนึ่ง อยากให้คุณเรียนยิงปืนพกที่สนามก่อน เพื่อคุณจะได้ใช้ปืนได้อย่างปลอดภัย รวมทั้งเล็งและลั่นไกอย่างถูกต้อง
3.เมื่อเรียนจบแล้ว มั่นสร้างความคุ้นเคยกับปืน ด้วยการหมั่นไปฝึกซ้อมที่สนามบ่อยๆ(แล้วแต่เวลาและงบประมาณของคุณจะอำนวย)
4.ทำตัวให้เรียบร้อย อย่าได้มีประวัติเสียเป็นอันขาด เพราะการขอใบอนุญาติซื้ออาวุธปืน(ป.3) คุณต้องมีประวัติขาวสะอาด อันเป็นปัจจัยหนึ่งที่นายทะเบียนจะพิจารณาออกใบอนุญาติให้
5.เตรียมเก็บเงินครับ ปืนกระบอกหนึ่ง มิใช่ถูกๆ ของใหม่นั้น ราคาเริ่มต้นที่สี่หมื่นก่าๆขึ้นไปทั้งนั้นเลย(สำหรับผม มือสองลูกเดียวครับ)คงต้อง อดทน อดกลั้น อดออม เพื่อสมหวัง(เรื่องปืน)ในวันข้างหน้าครับ

แค่นี้ก่อนดีก่า ส่วนเรื่องกฎหมายในการขออนุญาติ และข้อจำกัดในการครอบครองและนำพาซึ่งอาวุธปืน ขอตอบภายหลังครับ(ถามพี่น้องคนอื่นที่นี้จะชัวส์เรื่องกฎหมายมากกว่าผมเยอะ)

ขอพระอวยพรคุณเจ้าของกระทู้และพี่น้องทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 09:38:29 AM »

เจ้าของกระทู้คงยังไม่แน่ใจเรื่องที่จะมีการออกกฎ ระเบียบ (หรืออะไรก็แล้วแต่) เพื่อจำกัดสิทธิ์หรือยึดปืนประชาชนใช่หรือไม่ครับ?  ผมคิดว่าหากเขาคิดจะทำจริงๆ คงมีคนคัดค้านไปทั่วทั้งประเทศแหละครับ เว้นไว้แต่ว่าเขายึดสภาสูงสภาล่างและหน่วยงานทุกอย่างได้อย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาด นั่นก็เป็นเรื่องที่คนทั้งประเทศต้องรับไป  Tongue

ส่วนเรื่องที่คิดจะซื้อปืน ก็อย่างที่เพื่อนๆสมาชิกแนะนำแหละครับ  อ้อ... ถ้าคุณเรียนพวกช่างกลอาชีวะ ขอให้เก็บเนื้อเก็บตัวไว้ให้มากๆนะครับ อย่าให้มีประวัติเสียขึ้นมา ผิดพลาดพลั้งเผลอไปชั่ววูบ อนาคตดับเลย  Sad

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
หน้า: [1]
  พิมพ์