๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 03:30:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้องใหม่อีกแล้วครับ...  (อ่าน 5007 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 01:40:30 AM »

กล้องพานาฯตัวเก่าผมเริ่มรวนบ่อยๆ...

ตอนนี้เลยอยากได้กล้องใหม่ครับ...

สังเกตุการใช้งานของตัวเอง...

พบว่าถ่ายหลักๆเป็นถ่ายภาพบุคคล ช่วงแสงน้อย ไม่ต้องการซูมมากมายอะไร...

แต่ถ้าได้แมคโครดีๆหน่อยจะชอบมาก...

อยากได้กล้องขนาดคอมแพ็คแบบใส่กระเป๋าเสื้อ หรือกระเป๋ากางเกง พกไปไหนมาไหนได้สะดวกๆ งบไม่เกิน 20 เค...

ผมดูไว้สองตัว...

canon s120...

ตัวนี้เทพเพราะหน้ากล้อง F/1.8-5.7 ISOสูงสุด 12800 แถมประมวลภาพด้วย DIGIC6...

อีกตัวคือ Panasonic Lumix LF1...

ตัวนี้สเปคไม่เทพมากมาย แต่เลนส์ไลก้ายังมีชื่อน่าชื่นใจอยู่ F/2.0-5.9 เลนส์ไวด์สุดแค่ 28 ม.ม. แต่หน้ากล้องไวถึง 1/4000 sec...

อ่านยูสเซอร์รีวิวก็ว่าที่ตัวเองใช้ดีๆกันทั้งนั้น...

เพื่อนๆพี่ๆน้องคิดว่าอย่างไรกันบ้าง หรือจะเสนอกล้องรุ่นอื่นให้ผมพิจารณาก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ...  ไหว้
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 06:51:24 AM »

ผมไม่คุ้นกับ Panasonic ในทางตรงกันข้ามถนัด CANON มากกว่า จึงเชียร์ CANON ครับ ส่วนหนึ่งเนื่องจากใช้ S110 อยู่และพอใจมากครับ คุณหมอคงต้องดูสเปคและลูกเล่นของทั้งสองมาเทียบกัน ผมมีความเห็นเพิ่มว่า

1) ถ้าเป็นไปได้ พก SD Card ไปที่ร้าน ใส่ในกล้องทั้งสองแล้วลองถ่ายมุมเดียวกัน ด้วย ISO เท่ากัน รูหน้ากล้องเท่ากัน White Balance เดียวกัน แล้วนำภาพกลับมาพิจารณาครับ ตอนเลือกระหว่าง S110 กับ G ผมก็ทำแบบนี้ครับ  ระวังนิดนึงอย่าใช้ Speed shutter ต่ำจนกล้องไหวจะทำให้ไม่ได้คุณภาพของภาพที่จะมาพิจารณาครับ

2) S110 มีโหมด HDR ด้วยครับ S120 ก็น่าจะมีเช่นกันครับ

3) หากต้องการ Resolution สูงๆ (ขยายภาพใหญ่ๆ) ก็ควรจะเปรียบเทียบขนาด Sensor กันหน่อย แต่ผลจากข้อแรกจะเป็นอะไรที่เบ็ดเสร็จดีอยู่แล้วครับ

4) ลองหาข้อมูลการให้บริการของ Panasonic มาเทียบกับ CANON ครับ  CANON เป็นอะไรที่คนส่วนใหญ่ชมว่าบริการดีมากครับ

ผมมีภาพที่ถ่ายจาก S110 มาเผื่อให้คุณหมอประกอบการพิจารณาดังนี้ครับ

Focal length 5.2 mm  ;   f/2  ;  1/60 sec  ;  ISO 800  ;  Auto white balance

ตัดส่วนขยายเพื่อดูขีดจำกัดของความคมชัด

ภาพนี้เผื่อพิจารณา Dynamic range ครับ

ลองดู Noise ที่ ISO 3200

Focal length 5.2 mm  ;   f/3.2  ;  1/25 sec  ;  ISO 3200

แถมอีกภาพครับ อพาร์ทเม้นท์ เลขที่ 16  TISSOT AVENUE ในเมือง Lausanne ที่ซึ่งในหลวงของเราทรงประทับเมื่อครั้งพระเยาว์

ขอให้คุณหมอได้กล้องที่ถูกใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2013, 07:24:43 AM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 10:50:01 PM »

สองตัวนี้ Canon กว้างกว่า 24-120  พานาฯ ยาวกว่า 28-200 เซนเซอร์เท่ากัน 1/1.7  ขนาดตัวใส่กระเป๋าสะดวกทั้งคู่  พานาฯ​ มี EVF แถมมาด้วย  ลูกเล่นไม่หนีกันเท่าไหร่   ทั้งคู่ซื้อแล้วต้องหาซื้อ "ด้ามประกับ" มาแปะครับ   ตัวมันเรียบๆ จับลื่นไม่ค่อยถนัด

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:59:43 AM »

ขอบคุณมากครับพี่หมู ข้อมูลและภาพประกอบเพียบเลย...ไหว้

ผมเองใช้ทั้งพานาฯและแคนนอนอยู่ เลยลังเลๆรักพี่เสียดายน้องอยู่น่ะครับ...

หลังๆนี่ไม่ค่อยเจอพี่หมูในเวปเลยนะครับ... Grin

ขอบคุณอาจารย์ผณิศวรครับ... ไหว้

ก็เพราะมันไล่เรี่ยกันอย่างที่อาจารย์บอกนั่นแหละครับ แถมราคาก็ตั้งสูสีกันอีก...

เลยเลือกไม่ถูกไงครับ... Cheesy
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 05:42:05 PM »

ลองไปที่ dpReview ล่าสุดมีเทียบสองตัวนี้ แคนอนชนะขาด  เห็นบอกว่า LF1 ตัดอะไรๆ ออกไปมากจนเล่นไม่สนุก
(collection of rough edges from cutting corner) อ่านแล้วหมดฟิลลิ่งเลย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 12:02:03 AM »

อ้าว ไม่ได้อ่านแค่ไม่กี่วันบทความออกมาแล้วหรือครับ...

แหมตรงใจจริงๆ...>>> http://www.dpreview.com/articles/9935181366/high-end-pocketable-compacts-2013-roundup

ขอบคุณมากครับอาจารย์... ไหว้
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 10:00:56 AM »

กล้องพานาฯตัวเก่าผมเริ่มรวนบ่อยๆ...

ตอนนี้เลยอยากได้กล้องใหม่ครับ...

สังเกตุการใช้งานของตัวเอง...

พบว่าถ่ายหลักๆเป็นถ่ายภาพบุคคล ช่วงแสงน้อย ไม่ต้องการซูมมากมายอะไร...

แต่ถ้าได้แมคโครดีๆหน่อยจะชอบมาก...

อยากได้กล้องขนาดคอมแพ็คแบบใส่กระเป๋าเสื้อ หรือกระเป๋ากางเกง พกไปไหนมาไหนได้สะดวกๆ งบไม่เกิน 20 เค...

ผมดูไว้สองตัว...

canon s120...

ตัวนี้เทพเพราะหน้ากล้อง F/1.8-5.7 ISOสูงสุด 12800 แถมประมวลภาพด้วย DIGIC6...

อีกตัวคือ Panasonic Lumix LF1...

ตัวนี้สเปคไม่เทพมากมาย แต่เลนส์ไลก้ายังมีชื่อน่าชื่นใจอยู่ F/2.0-5.9 เลนส์ไวด์สุดแค่ 28 ม.ม. แต่หน้ากล้องไวถึง 1/4000 sec...

อ่านยูสเซอร์รีวิวก็ว่าที่ตัวเองใช้ดีๆกันทั้งนั้น...

เพื่อนๆพี่ๆน้องคิดว่าอย่างไรกันบ้าง หรือจะเสนอกล้องรุ่นอื่นให้ผมพิจารณาก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ...  ไหว้

เพิ่งเห็นกระทู้พี่หมอ ผมซื้อ Lumix FZ200 มาใช้แค่ 2 สัปดาห์ รู้สึกไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ เลยขายไปแล้ว บางทีพี่หมออาจจะสนใจก็ได้ ครับ  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 05:19:58 PM »

ขอบคุณครับ... ไหว้

เห็นแว้บๆที่หน้าซื้อขายแล้วครับ...

พอดีไม่อยากได้ SLR-like ครับ...

อยากได้กล้องคอมแพ็คมากกว่าครับ...
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 09:11:00 PM »

หากพี่หมอตัดสินใจซื้อแคนอน ถามราคากะพี่สาวโอได้นะคะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:06:00 PM »

ขอบคุณน้องโอมากครับ... Cheesy
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 03:51:29 AM »

ขอบคุณมากครับพี่หมู ข้อมูลและภาพประกอบเพียบเลย...ไหว้

ผมเองใช้ทั้งพานาฯและแคนนอนอยู่ เลยลังเลๆรักพี่เสียดายน้องอยู่น่ะครับ...

หลังๆนี่ไม่ค่อยเจอพี่หมูในเวปเลยนะครับ... Grin

ขอบคุณอาจารย์ผณิศวรครับ... ไหว้

ก็เพราะมันไล่เรี่ยกันอย่างที่อาจารย์บอกนั่นแหละครับ แถมราคาก็ตั้งสูสีกันอีก...

เลยเลือกไม่ถูกไงครับ... Cheesy

สวัสดีครับ คุณหมอ  หลังๆผมไปดูเว็บเรือกับรถน่ะครับ อิอิ ไม่ค่อยได้ Log in เข้ามาน่ะครับ ส่วนใหญ่ตีฉาบฉวยเข้ามาอ่านแล้วก็ไป บังเอิญเจอคำถามที่พอจะมีข้อมูลแบ่งปันได้บวกกับว่างหน่อยเลย Log in เข้ามาแชร์ข้อมูลครับ หวังว่าคงได้กล้องที่ถูกใจแล้วนะครับ

วันนี้มีเรื่องมาอภิปรายกับเพื่อนสมาชิกเลย Log in มาโพสต์หน่อยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์