๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 02:56:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในยุคนี้ปืนขนาด 9 ม.ม. ที่ดีที่สุดคือยี่ห้ออะไร ???  (อ่าน 27109 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 01:06:23 PM »

เข้ามายืนยันเหมือนเดิมครับ... โยนหัวก้อยเลยระหว่าง CZ75c กับ G19 ดีทั้งคู่ ถึงแม้ไม่ใช่ดีที่สุดในโลกแค่กระบอกเดียว, แต่ทั้งคู่คือ"หนึ่งในปืนดีที่สุดในโลก"ครับ...

ส่วนนายสมชายยังคบกับ G19 คู่กับ 1911 ตัวเต็มขนาด .45 ต่อไปจนกว่าจะแก่ยิงปืนไม่ไหวครับ... ทั้งคู่มันคือ"ปืนโหลๆ"... ฮา...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 01:15:14 PM »

ดีที่สุดไม่รู้ึครับ แต่คนหน้าตาดีส่วนมาใช้เฮชเค  ยิ้มีเลศนัย

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 01:18:19 PM »

ดีที่สุดไม่รู้ึครับ แต่คนหน้าตาดีส่วนมาใช้เฮชเค  ยิ้มีเลศนัย

อุ๊ย +1 ครับพี่วัฒน์  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ผมมี USP กะเขากระบอก 1 ครับ ดูไปดูมาเราก็หล่อเหมือนกันนะเนี่ย  ขำก๊าก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 01:26:29 PM »

ดีที่สุดดั่งเจ้าของกระทู้ถาม.....http://www.dailynews.co.th/Content.do?contentId=164053
( รูเกอร์ SR 9c ได้รับเลือกจากการลงคะแนนของนักเขียนและผู้ทดสอบปืนในสหรัฐ ให้เป็น “ปืนยอดเยี่ยมแห่งปี” เมื่อปี ค.ศ. 2010 )

ส่วนความนิยมสูงสุดก็คงไม่พ้น.....http://www.google.co.th/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&frm=1&source=web&cd=4&cad=rja&ved=0CDoQjBAwAw&url=http%3A%2F%2Fwww.glock.com%2Fenglish%2Fpistols_models.htm&ei=PUqQUuDmAZGuiQewjIGADA&usg=AFQjCNFIw36SOBedGaWui65U8kDWnhYyfw

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 01:40:43 PM »

เข้ามายืนยันเหมือนเดิมครับ... โยนหัวก้อยเลยระหว่าง CZ75c กับ G19 ดีทั้งคู่ ถึงแม้ไม่ใช่ดีที่สุดในโลกแค่กระบอกเดียว, แต่ทั้งคู่คือ"หนึ่งในปืนดีที่สุดในโลก"ครับ...

ส่วนนายสมชายยังคบกับ G19 คู่กับ 1911 ตัวเต็มขนาด .45 ต่อไปจนกว่าจะแก่ยิงปืนไม่ไหวครับ... ทั้งคู่มันคือ"ปืนโหลๆ"... ฮา...

คู่นี้เป็นปืนที่ผมจับถือและยิงได้ตลกมาก

CZ-75 ผมจับถนัดเข้ามือยังกะเกิดมาด้วยกัน แต่ผมยิงไม่ค่อยได้เรื่อง
กลับกัน G-19 จับไม่ถนัดเลย องศาด้ามก็ฝืนข้อมือ แต่ผมดันยิงได้ดี

แต่ถ้าให้เลือกเอากระบอกเดียว ผมเลือก CZ ตระกูล 75
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2013, 01:44:02 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 02:07:25 PM »

ดีที่สุดคงบอกยากครับ แต่ในด้านการใช้งาน ในความเห็นส่วนตัวผม ถ้าต้องการปืนเบา โครงโพลิเมอร์ ไม่คิดจะให้เป็นมรดกถึงลูกหลาน ก็กล๊อก ถ้าต้องการปืนทนทาน แข็งแรง แต่หนักหน่อย ความทนทานของเนื้อเหล็กย่อมทนทานกว่าโพลีเมอร์ ก็ CZ 75 ผมคิดอย่างคนไม่มีความรู้ทางวิทยาศาสตร์ว่า โพลิเมอร์เป็นสารสังเคราะห์ที่ต้องใช้สารเคมีและวัสดุประเภทพลาสติก ซึ่งมีอายุการใช้งานที่จะเสื่อมคุณภาพได้เร็วกว่าเหล็ก ถ้าต้องการมีไว้ตกทอดชั่วลูกชั่วหลาน ก็น่าจะเป็นเหล็ก อันนี้ ไม่ทราบว่าเข้าใจผิดหรือไม่ครับ ยังไงก็อยู่ 2 ค่ายนี้ครับ แต่ทั้งสองกระบอกนี้เป็นปืนระดับใช้งาน ฝีมือการผลิตในชั้นโรงงาน ขาดความประณีตเรียบร้อย ไม่ใช่ปืนเกรดสูงที่ผลิดอย่างประณีตพิถีพิถัน CZ ของผม การเคลือบผิวส่วนด้านในของโครงปืนยังกระดำกระด่าง แต่ยิงดีจัง จะว่า 2 กระบอกนี้เป็นปืนที่ดีที่สุด ก็ยังไงอยู่ครับ
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 02:34:49 PM »

เลือกปืนตามความชอบใจตนครับ ไม่สนกระแสคำคนครับ ดีที่สุด มีอยู่สามกระบอก
ruger sp 101
smith m&p 9c
czp01
ซื้อเพราะชอบรูปร่างรูปทรงครับ ไม่สนกระแสครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 02:38:09 PM »

เพราะมีสมิธอยู่แล้วเลยไม่สนกล็อก ที่ชอบมีตัวเดียวคือ G26 นอกนั้นไม่สน

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 07:52:59 PM »

ปืนดีที่สุดคงไม่มี  จะมีก็แต่ปืนอะไรที่เรามีและใช้ได้ดีที่สุดสำหรับเราเท่านั้น   บางทีปืนที่เราคิดว่าดีที่สุดสำหรับเรานั้นมันไม่ดีสำหรับคนอื่นก็ได้ครับ Grin  อย่างที่พี่ๆเพื่อนๆสมาชิกส่วนใหญว่าปืน G 19 นั้นคนนิยมมากที่สุดดีที่สุดนั้น   สำหรับผมมันไม่ใช่ครับผมเลยไม่มีปืนตระกลู G สักกระบอก....
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 11:02:06 PM »

เป็นอะไรม่ายรู้ I love Browning เคยยิงเทส Clock CZ SIG และอื่นๆมาเยอะนะ
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 11:08:34 AM »

ยี่ห้อที่ดีที่สุดตอบยากครับ ... แต่ถ้าขนาด 9 มม. ที่นิยมกันโดยทั่วไปก็คงหนีไม่พ้นตระกูล CZ 75 แต่ถ้านิยมกันเป็นกลุ่มเป็นก้อน

สำหรับพวกปืนเยอะก็คงต้องเป็น Glock ตามความคิดผมนะครับ .... แต่ถ้ามีเยอะไม่ได้ตัวเลือกที่เป็นเหล็กจะดีกว่า   Grin

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 11:12:01 AM »

หาก Glock ทำโครงเหล็กแทนนิเฟอร์ ออกมาบ้าง  หาก Kahr จะทำรุ่นซองกระสุนสองแถวเรียงเหลื่อม ทั้งสองยี่ห้อทำระบบไก DAO หรือ DA/SA  (เหมือน Taurus PT24/7) ที่เหนี่ยวซ้ำได้หากสับแชะแรกแล้วไม่ลั่น

หาก SIG ทำให้ปืนมีขนาดย่อมลงมาหน่อย หรือที่ใหญ่อยู่แล้วอย่าง P226 ก็ควรจุเยอะขึ้นอีกสัก 2-4 นัด โดยไม่ต้องใช้ซองกระสุนเสริมส้น (กระบอกเบ้อเริ่ม ซองจุไม่สมตัวเลย)

หาก CZ ไม่ต้องพะวงกับ สปริงคืนไกและคันค้างลำเลื่อน และเก็บงานเรียบร้อยกว่านี้หน่อย

หาก Beretta ทำเหล็กล้วนออกมาอีกครั้ง (Billenium แต่ยิง DA/SA และคันห้ามไกลดนกในตัวเหมือน Taurus PT 92 AF)

อุ้ย สะดุ้งตื่น ณ เวลานี้ผมถูกใจ CZ SP01 Shadow Orange ครับ
ซิกทำได้แล้วในรุ่นใหม่ +3นัด ในรุ่น 9มม สองแถว

รุ่นไหนครับ เห็นก็มีแต่ SIG P229 ที่จุเยอะกว่า P228 2 นัด และไปจุเท่า SIG P226 โดยที่ P226 จุเท่าเดิม  หัวเราะร่าน้ำตาริน ไม่เข้าใจว่าเหตุใดไม่พัฒนา P226 ด้วย (คงเพราะความนิยมน้อยกว่าหรือเปล่า?) เคยดูคลิปฝรั่งเทียบลำเลื่อน P229 หนากว่า โครงก็ขนาดพอๆกัน (P229 โครงยาวกว่า แต่สูงน้อยกว่า แปลกแท้)

http://www.youtube.com/watch?v=XRZagMb7Zk8

เป็นอะไรม่ายรู้ I love Browning เคยยิงเทส Clock CZ SIG และอื่นๆมาเยอะนะ

อยากได้เหมือนกันล่ะครับ แต่จะหาที่ราคาคู่ควรได้จากไหน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ดูบอร์ดปืนฝรั่งมันคุยกันว่ารุ่นที่ผลิตในปัจจุบัน ใช้โครงหล่อขึ้นรูปไม่ได้ทุบขึ้นรูปเหมือนเก่าแล้ว รู้สึกหมดสเน่ห์ครับ (ถ้าไม่รู้แต่แรกว่ารุ่นแรกๆ ใช้โครงทุบขึ้นรูปอาจหลงสเน่ห์บ้าง) แฮ่ๆ เล่นปืนเหล็กเพราะอยากเอาทนมากกว่าเอาเบา ก็เอาให้ทน ถึก หนักแน่นไปเลย

http://www.hipowersandhandguns.com/BestHiPower.htm

http://www.hipowersandhandguns.com/does_my_hi_power_have_a_forged_or%20cast%20frame.htm

http://forums.1911forum.com/showthread.php?t=365091

ไม่นับ ความรู้สึกทางใจที่ขนาดตัวเต็ม แต่จุพอๆกับ Sub Compact ใช้งานจริง จะถึง จะเหลือ จะขาด จะไม่ทันได้ใช้ ไม่สนใจขอเยอะกว่าไว้ก่อน  ยิ้มีเลศนัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2013, 07:30:41 PM โดย "ราษฎร์หน้า เส้นหมี่" » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 11:28:51 AM »

นั่นสิครับ 229 เดิม 13 ปรับใหม่ได้ 15 แต่ไม่ยักทุกรุ่น ไปดูในเวปยังมี 13 อีกหลายรุ่น ไม่เข้าใจว่าขนาด 229 ด้วยกันยังปรับไม่หมดทำไมก็ไม่รู้

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 11:36:51 AM »

นั่นสิครับ 229 เดิม 13 ปรับใหม่ได้ 15 แต่ไม่ยักทุกรุ่น ไปดูในเวปยังมี 13 อีกหลายรุ่น ไม่เข้าใจว่าขนาด 229 ด้วยกันยังปรับไม่หมดทำไมก็ไม่รู้

รุ่น Equinox ที่เคยลง อวป จุได้จริงๆ 14 นัด ที่ซองกระสุนก็เจาะรูบอกตำแหน่งนัดที่ 14 เท่านั้น ด้วยครับ ผมสังเกตว่าโครงที่มีหางบีเวอร์จะจุได้ 15 นัด ตามจริง แต่โครงที่หางกุดจะจุได้เท่าเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2013, 11:38:25 AM โดย "ราษฎร์หน้า เส้นหมี่" » บันทึกการเข้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 01:14:35 PM »

ปวดหัวดีแท้ รุ่นเดียวกันความจุดันไม่เท่ากันเสียอีก ครับ ถ้ามันใส่ได้13 14 เราจะหาแม๊ก 15 มาใช้ได้ไหมครับ บาเรตต้าคอมแพคมันยังปรับใหม่ให้ใส่ได้15นัดเลย แม๊กก็เหมือนเดิมไม่ยาวกว่าด้วย

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์