๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 10:36:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามนิดนะครับ เรื่องการล้างลำกล้องปืนอัดลม จำเป็นต้องล้างมั้ยครับ  (อ่าน 3659 ครั้ง)
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 09:10:06 PM »

คือเคยอ่านว่าปืนลมไม่มีการเผาไหม้ ทำให้ไม่มีเขม่า เลยไม่จำเป็นต้องล้าง แต่สงสัยว่าปืน PCP มีไอน้ำปนกับอากาศ อาจจะมาจากสูบ หรือจากการควบแน่นของไอน้ำในอากาศ มันจะไม่ทำให้ลำกล้องเป็นสนิมเหรอครับ อย่างปืนลมทิ้งไว้นานๆหลายๆเดือนไม่ได้ยิงจะทำให้ลำกล้องเป็นสนิมได้มั้ยครับ  กรณีลำกล้องปืนทำจากเหล็ก หรือลำกล้องปืนมันทำจากโลหะอื่น

สงสัยมานาน บางทีก็บอกว่าไม่จำเป็นต้องล้าง บางทีก็บอกว่าให้เอาน้ำมันรูดบางๆก็พอ  รบกวนขอคำตอบชัดๆหน่อยครับ มี AA อยู่กระบอกไม่ค่อยได้ยิง กลัวว่าวันนึงลำกล้องจะเป็นสนิม น่ะครับ

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 09:32:38 PM »

ควรจะรูดทำความสะอาดครับ หลังจากลองมาหลายกระบอก เราควรทำภายในลำกล้องให้ สะอาดใหม่ อยู่เสมอ

เพื่อที่ว่าเวลายิงแล้วจะมีความแม่นเสถียรแน่นอนกว่า แบบปล่อยทิ้งไว้แบบไม่รูดทำความสะอาด ครับ

ส่วนปืน pcp จะมีความผันผวนมากถ้าหากเอามายิงตอนที่อากาศเย็นๆหรือช่วงฝนตก

คือจะมีไอน้ำจับที่กระบอกลมและท่อครอบลำกล้องได้ เนื่องจากการคลายตัวของมวลอากาศที่ถูกอัดไว้

สู่ระดับแรงดันบรรยากาศภายนอกครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 10:59:02 PM »

ลองรูดลำกล้องดูครับปืนอัดลมนี่รูดยังไงก็ไม่หายดำ พอรูดเสร็จใหม่ๆเอาไปลองยิง ซักพักกลุ่มจะกลับมา และจะเสถียร เราต้องจำให้ได้ว่าปืนเรารูดลำกล้องแล้วยิงไปประมาณไหนกลุ่มถึงจะกลับมา
กรณีปืนไม่ค่อยได้ยิงลองหาน้ำมันFP10มารูดทิ้งไว้ พอจะเอามายิงก็ใช้ผ้าหรือลูกสักหลาดมารูดให้แห้งก่อนยิง กันใว้ดีกว่าแก้ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์