๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:31:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 16
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วปืนสวัสดิการครู  (อ่าน 105068 ครั้ง)
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2005, 08:54:29 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหกพึ่งซื้อหนังสือเล่มใหม่มาครับปกในมี รายละเอียดปืนสวัสดิการครูด้วย พี่ ๆ เพื่อน ๆ ท่านใดมีประสบการณ์ซื้อปืนสวัสดิการบ้าง ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2005, 09:04:11 PM »

รอผู้การทั้ง 2 สองมาตอบดีกว่า หลงรัก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2005, 09:12:03 PM »

Grin Grinจะรอครับ เพราะที่อำเภอผม นายอำเภอบอกว่าถ้าขอเพื่อป้องกันตัวไม่ให้ จะให้เฉพาะเพื่อการกีฬาครับ Grin Grin

ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
Jumboo_s
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2005, 10:01:03 PM »

ผม  ลอง โทรไปถามมาแล้วครับ............................  ตามที่เจ้าหน้าที่ตอบ คือ

"อ้าว....ลงโฆษณาแล้วหรือคะ     เดี๋ยว....จะโทร ไปขอหนังสือที่สำนักพิมพ์ก่อนค่ะ........."

ผม  ถาม :  แล้วรายละเอียดที่คุณมีไหมครับ   ผมสนใจตัวเรื่องอ่ะครับ    แล้วราคารุ่นไหน   เท่าไหร่

ตอบ : ยังไม่ทราบค่ะ...........ยังไม่รู้   

ผมสุปให้ฟังนะครับ...........ตามที่เข้าใจ   

เป็นโครงการของกระทรวงมหาดไทย  มีโควต้าเหลือ  อ่ะครับ................ราคายังไม่ทราบ
แต่สามารถผ่อนได้  ...........12 งวด  ไม่มีดอกเบี้ยนะครับ....   ระหว่างรอปืน    เพราะ   ปืน  อาจเข้ามาไม่ครบโควต้า........

แต่.......ตอนลงชื่อจองเก็บเงินก่อนเลยอ่ะครับ    แล้วค่อยไปยื่นเรื่องต่อทางการ......หากไม่ผ่านก็คืนเงินครับ
แต่.......น่าจะผ่านชัวร์..ค่ะ   เพราะหากยังไม่เก็บเงินเดี๋ยวกลัวเปลี่ยนใจ....

แล้วจะส่งเรื่องไปที่ต้นสังกัด.......ทั้งราคา....รุ่น....รายละเอียดต่างๆ......  ทั่วประเทศ.....ครู  ซื้อได้ทุกภาค   

เดี๋ยว........ผมว่ารอ...........ท่านผู้การมะขิ่น   มาตอบจะชัดเจนกว่าครับ
เพราะ.......ผมก็ไม่เคยซื้อปืนสวัสดิการอ่ะครับ.......ไม่รู้มีขั้นตอน......เหมือนที่เขา(เธอ....คนนั้น).....  เล่าให้ฟังจริงหรือเปล่าครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 07:14:50 AM »

เรื่องซื้อปืนสวัสดิการ...............คือการที่ร้านค้ากับหน่วยงาน ร่วมกันจัดทำโครงการ โดยต้องขออนุมัติ มท. เมือ่ มท. อนุมัติให้ทำได้..............ก็เปิดให้คนในหน่วยงานจอง.................เมื่อได้ยอดจองแล้ว ก็เอาชื่อคนจอง ไปขออนุมัติ  มท. ให้ออก ป.2(เฉพาะ).................ถ้า มท.อนุมัติ  ร้านค้าก็สั่งปืนจากผู้ผลิต โดยร้านค้าเป็นคนออกทุน................ระหว่างที่รอปืนเดินทางมา หน่วยงานก็ดำเนินการโดย เรียกชำระเงินจากผู้จองเป็นรายเดือน เฉพาะกรณี ซื้อเงินผ่อนไปเรื่อยๆ................พอปืนมา (ผ่านขั้นตอนทางศุลการกรและ มท.แล้ว) จะมาอยู่ที่ร้านค้าหรือคลังของหน่วยงาน................คนจองไปตรวจสอบปืน/เลือกปืน และตรวจสอบชื่อว่ามีของตนเองไหม? ..............จากนั้น ก็ไป ขอ ป.3 ที่ภูมิลำเนาตนเองซึ่ง ต้องออกให้ เพราะ มท.อนุมัติให้ซื้อได้ ตั้งแต่ ออก ป.2 ใหร้านค้าสั่งปืนตามที่จองแล้ว นายทะเบียนจะเกี่ยงงอนไม่ได้....................กรณีซื้อเงินผ่อน ต้องผ่อนให้หมดก่อนจึงจะรับปืนไปได้ ถ้าเงินสด ก็จ่ายหมดแล้วรับปืนไปเลย.................จากนั้นนำปืนไปที่กองทะเบียน/อำเภอ ไปให้เขาตอกหมายเลขทะเบียน แล้วออกป.4 ต่อไป(ต่างจากปืนโควต้าร้านปืนปกติ ที่ต้องตอกเลขก่อน)....................

มีจุดที่ควรสังเกตุตามนี้ครับ................การสั่งจอง ก็ดำเนินการตามหลักฐานที่เขาต้องการ..............

หากระบุว่าซื้อเงินผ่อน............การผ่อนชำระ ควรผ่อนกับหน่วยงานเราเอง..........หากผ่อนกับร้านค้า ก็น่าเป็นห่วง เพราะหาก โครงการไม่สำเร็จ.............คนจองจะตามเงินคืนได้ที่ไหน? อย่างไร?..........หากผ่อนกับหน่วยงานเราเอง ก็รับเงินคืนจากฝ่ายการเงินของหน่วยงานได้เลย(มีหลักประกันที่คุ้มกว่า)............

หากระบุว่าซื้อเงินสด................ที่ผ่านมาผมซื้อเงินสดตลอด............ก็ไม่ควรมีการเก็บมัดจำอะไรล่วงหน้าทั้งนั้น จะอ้างว่ามัดจำ ก็ไม่เหมาะ  ร้านค้า ไม่ควรกลัวคนจองเบี้ยวไม่เอาของ เนื่องจาก หน่วยงานจะเป็นผู้ดูแลในเรื่องนี้ ถ้าจองแล้วปืนมาแล้ว แต่ไม่เอา ก็โดนเรื่องวินัยแน่นอน......................ความเหมาะสมก็คือ เมื่อปืนมาถึงแล้ว ก็ไปจ่ายเงินทั้งหมด........จบ

การจองปืนสวัสดิการ.......ต้องทำใจ ด้วยว่า โครงการอาจจะไม่ได้รับอนุมัติจาก มท. และเมื่อหากไม่ได้ปืน ก้แค่เสียความรู้สึก...........เพราะคนจองสามารถรับเงินคืนจากหน่วยงานได้(กรณีผ่อนไปแล้ว)..........สำหรับคนที่ระบุจ่ายสด ก็ไม่กระทบกระเทือนอะไร

จะซื้อปืนโครงการ ต้องตรวจสอบ การชำระเงินให้ดีๆครับ..............เผื่อเหตุขัดข้องด้วย ..........เพราะเคยมีโครงการล้ม แล้ว ตามเงินที่ผ่อนล่วงหน้าก่อน กันเป็นปีๆ กว่าจะได้ครบ(ผ่อนกับร้านค้า).................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 08:16:17 AM »

Grin Grinขอบพระคุณท่านผู้การมากครับ ว่าจะลองดูเพราะผมเล็ง ๆ รามี่ไว้ครับ

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 10:23:47 AM »

ขอให้จริงทีเถอะ ครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Supreeda
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

อิ่มเดียว หลับเดียว

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 10:48:45 AM »

ถ้าของเก่าแน่นตู้แล้ว ก็โล๊ะๆมาบ้างนะจารย์อ๊อด Grin

เป็นคนต้องมีน้ำใจ  เป็นคนไทยต้องรักชาติ  มีอำนาจต้องเป็นธรรม
deang
Sr. Member

คะแนน 72

....

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:17:35 AM »

อวป เล่มที่363 ..  มกราคม 2548  ที่ปกใน   ... ด่วน มาก ... ใบสั่งจองอาวุธปืนเฉพาะ สำหรับข้าราชการทหาร  (โครงการร่วม )   .... .... บจก เอ็มวีโอ อินเตอร์ โฮลดิ่ง ... ... ไม่เห็นข้อความว่า สำหรับข้าราชการครู เลย ครับ ...... สงสัย อ่ะ ...   ที่คุณเจ้าของกระทู้ ได้ อ่านจากเล่มใหน ครับ ... ผมเองก็สนใจมาก ครับ ...

FBook   prasop tongtawat
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:30:45 AM »

อวป เล่มที่363 ..  มกราคม 2548  ที่ปกใน   ... ด่วน มาก ... ใบสั่งจองอาวุธปืนเฉพาะ สำหรับข้าราชการทหาร  (โครงการร่วม )   .... .... บจก เอ็มวีโอ อินเตอร์ โฮลดิ่ง ... ... ไม่เห็นข้อความว่า สำหรับข้าราชการครู เลย ครับ ...... สงสัย อ่ะ ...   ที่คุณเจ้าของกระทู้ ได้ อ่านจากเล่มใหน ครับ ... ผมเองก็สนใจมาก ครับ ...

Grin อยู่ใน อวป. เลล่ม 364 หน้า 5 ครับ Grin

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:36:17 AM »

Grin Grinจะรอครับ เพราะที่อำเภอผม นายอำเภอบอกว่าถ้าขอเพื่อป้องกันตัวไม่ให้ จะให้เฉพาะเพื่อการกีฬาครับ Grin Grin

........... Grin..นายอำเภอบ้านคุณvichai01 มาแปลกนะครับ ห้ามประชาชนขอปืนไว้ป้องกันตัว ... แต่ให้เฉพาะกีฬา...สงสัยท่านกลัวโจรผู้ร้าย ในเขตอำเภอท่านจะออกหากิน บนความเดือดร้อนของชาวบ้านไม่ได้.. Tongue

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 11:48:04 AM »

ผมว่าถ้าลงว่าเป็นอำเภอไหน จังหวัดใด ในเวปนี้ด้วยนะครับ
เป็นความชื่นชมท่านที่ได้ปฏิบัติตามนโยบายของรัฐทุกประการ.......

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 12:10:01 PM »

Cool  Grinอำเภอล...........จังหวัดปท..............ครับ ที่ท่านบอกว่าให้เพื่อการกีฬานั้นประมาณเกือบ ๆ ปีมาแล้วละครับ Cool Grin

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 12:31:31 PM »

ถ้าของเก่าแน่นตู้แล้ว ก็โล๊ะๆมาบ้างนะจารย์อ๊อด Grin

ยังไม่มีตู้ใส่เลยครับ อยากได้ ลูกซอง หรือเล็กๆอีกสักตัว

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
physics teacher
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 01:49:25 PM »

..จะเป็นรายการมวยล้ม ต้มคนดูก้อแล้วแต่ แต่วันนี้เพิ่งตัดเอกสารที่แนบมาในหนังสือกับสำเนาบัตรประจำตัวส่งไปเมื่อกี้นี้เอง ถ้าเป็นอย่างว่าก็เสียแค่ค่าซองจดหมาย 3บาท ถ่ายสำเนาบัตรอีกบาท บวกแสตมป์อีก3บาทเท่านั้นเอง ไม่ได้ก้อบ่เป็นหยั้ง เยาะเย้ย
หน้า: [1] 2 3 4 ... 16
  พิมพ์