๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:07:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลการร้องศาลแต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดก  (อ่าน 699 ครั้ง)
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 04:52:19 PM »

สวัสดีพี่ๆสมาชิกทุกๆท่านครับ

ผมรบกวนขอข้อมูลการร้องต่อสาลให้แต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดกจะต้องทำอย่างไรบ้าง คือว่าพี่ชายผมเสียชีวิตแล้วและได้เขียนพินัยกรรมด้วยลายมือของเขาโดยระบุให้ผมเป็นผู้จัดการมรดกซึ่งในพินับกรรมได้ระบุใว้ชัดเจนว่าทายาทแต่ละคนได้อะไรบ้าง ผมไม่มีส่วนได้เสียใดๆตามพินัยกรรม เท่าที่เช็ดกับธนาคารและกองทุนต่างๆต้องการคำสั่งศาลเท่านั้น ผมรบกวนผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะดังนี้
1. การร้องต่อศาลต้องร้องต่อศาลในภูมิลำเนาของเจ้าทรัพย์หรือภูมิลำเนาของผู้ร้อง เจ้าทรัพย์อยู่บางเขน ผู้ร้องอยู้ชลบุรี
2. จำเป็นต้องมีทนายดำเนินการให้หรือไม่ครับ
3. ทายาทโดยธรรมทุกคนต้องให้ความยินยอมหรือไม่ครับ
4. เอกสารต่างที่ต้องใช้มีอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 05:01:28 PM »

ตามตำราที่เพิ่งจะสอบไปไม่นานนะครับ
๑. คำร้องขอฝ่ายเดียวเพื่อขอให้ศาลมีคำสั่งตั้งผู้จัดการมรดกของผู้ตาย โดยยื่นต่อศาลที่มีเขตอำนาจตามภูมิลำเนาของเจ้ามรดกขณะเสียชีวิตลง เช่นถ้าเจ้ามรดกมีทะเบียนบ้านเป็นหลักแหล่งในจังหวัดกรุงเทพ  แม้ประสบอุบัติเหตุเสียชีวิตที่เชียงใหม๋ ก็ต้องยื่นคำร้องที่ศาลแพ่ง (ไม่แน่ใขว่ารัชดาหรือไม่)
๒. พินัยกรรมแบบเจ้ามรดกเขียนเองทั้งฉบับนั้น ต้องให้ทนายความตรวจสอบดูว่าขัดต่อหลักกฏหมายแพ่งว่าด้วยแบบของพินัยกรรมหรือไม่  หากไม่ถูกต้องอาจตกเป็นโมฆะดังนั้นควรปรึกษาทนายความ
๓. หนังสือยินยอมจากทายาททุกคน ระบุชัดเจนให้ท่านเป็นผู้จัดการมรดกแต่เพียงผู้เดียว
๔. บัญชีเครื่อญาติของผู้ตาย  ระบุด้วยว่าใครยังมีชีวิตอยู่บ้าง  ใครเสียชีวิตไปก่อนหน้านี้แล้วบ้าง
๕. บัญชีทรัพย์สินของผู้ตาย รายละเอียดครบถ้วนชัดเจน
๖. ท่านสามารถเขียนคำร้องเพื่อยื่นต่อศาลเองได้  แต่ปัญหาเรื่องเขตอำนาจศาล ความสมบูรณ์ของเอกสารแนบท้ายคำร้อง ขั้นตอนศาล ฯลฯ ทำให้ท่านควรปรึกษาทนายความดีที่สุด ค่าใช้จ่ายเท่าที่ผมทราบคือหลักหมื่น  หากไม่มีทายาทยื่นคัดค้านคำร้องฯ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2013, 05:06:14 PM โดย oil » บันทึกการเข้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 05:12:28 PM »

สวัสดีพี่ๆสมาชิกทุกๆท่านครับ

ผมรบกวนขอข้อมูลการร้องต่อสาลให้แต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดกจะต้องทำอย่างไรบ้าง คือว่าพี่ชายผมเสียชีวิตแล้วและได้เขียนพินัยกรรมด้วยลายมือของเขาโดยระบุให้ผมเป็นผู้จัดการมรดกซึ่งในพินับกรรมได้ระบุใว้ชัดเจนว่าทายาทแต่ละคนได้อะไรบ้าง ผมไม่มีส่วนได้เสียใดๆตามพินัยกรรม เท่าที่เช็ดกับธนาคารและกองทุนต่างๆต้องการคำสั่งศาลเท่านั้น ผมรบกวนผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะดังนี้
1. การร้องต่อศาลต้องร้องต่อศาลในภูมิลำเนาของเจ้าทรัพย์หรือภูมิลำเนาของผู้ร้อง เจ้าทรัพย์อยู่บางเขน ผู้ร้องอยู้ชลบุรี
2. จำเป็นต้องมีทนายดำเนินการให้หรือไม่ครับ
3. ทายาทโดยธรรมทุกคนต้องให้ความยินยอมหรือไม่ครับ
4. เอกสารต่างที่ต้องใช้มีอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

กิ๊วก๊าวที่เเน่ๆ ต้องมีทนายเพื่อยื่นเรื่องต่อศาลครับ ผมจำขั้นตอนไม่ได้เเล้ว ตอนนั้นเพื่อนมันเป็นทนายให้ มันให้ลูกน้องมันเอาเอกสารมาให้ญาติๆผมเซ็น เเละก็ส่งเรื่องต่อศาล ให้ศาลสั่ง กิ๊วก๊าว

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 07:50:02 PM »

ขอบคุณครับคุณ Oil และ คุณอิติปิโสธงชัย รักในหลวง ผมจะลองติดต่อทนายดูครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์