๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 07:27:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระเบียบเกี่ยวกับการขออนุญาติซื้อ/โอน/แจ้งย้าย อาวุธปืน  (อ่าน 310411 ครั้ง)
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 03:09:50 PM »

หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน

มันคือ อะไรครับ ที่ประกาศ รับสมัครเป็น รุ่นๆ ตามหนังสือปืนใช่ไหมครับ ครอส์ ไหนก็ได้ใช่ไหมครับ โดนชก

เท่าที่ฟังมาเขาจะเน้นหลักสูตรสถาบันของรัฐนะครับ เช่น รด./ตำรวจ/ศรภ. ประมาณนั้น
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 03:42:50 PM »

หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน

มันคือ อะไรครับ ที่ประกาศ รับสมัครเป็น รุ่นๆ ตามหนังสือปืนใช่ไหมครับ ครอส์ ไหนก็ได้ใช่ไหมครับ โดนชก

เท่าที่ฟังมาเขาจะเน้นหลักสูตรสถาบันของรัฐนะครับ เช่น รด./ตำรวจ/ศรภ. ประมาณนั้น

เอาใบแบบไหนครับ ... จบหลักสูตร , ผ่านหลักสูตร , สัมฤทธิบัตร , ...

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 03:45:46 PM »

Tongue
แย่จังยังไม่เคยอบรมอะไรกะเค้าเลยซักกะหลักสูตรเดียว
 Undecided

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 05:29:37 PM »

ระเบียบ ไม่ใช่กฎหมาย..

ไม่ควรกำหนดให้เป็นข้อจำกัดสิทธิประชาชน....ตามกฎหมายรัฐธรรมนูญ

พวกเราไม่ควรเกรงกลัวความยุ่งยาก...ต่อสู่กับไปเถอะครับ...

อะไรที่ไม่ดี...มันจะถูกล้มล้างไปเอง... Angry

ว่าแต่ว่า  เท่าที่ทราบมา ท่าน มท. 1 ปัจจุบัน  ท่านนอกจากชอบนกแล้วก็ยังชอบปืนผาหน้าไม้ด้วย...ทำไมแกช่างเอาใจคนอื่นจัง ?

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 06:39:42 PM »

ผมได้ยินมาว่าพนักงานสาวๆคอยต้อนรับ     น่าจะดูดี   ท่าทางคุณเธอก็ดูเก้งก้างไม่เห็นจะน่ากลัว      ต่างจากที่เดิม   คนตรวจปืนและทำเรื่อง   ดูท่าทางเข้มน่าใจเสียมากกว่า    55555  Grin Grin Grin
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2005, 10:33:59 PM »

เอาใบแบบไหนครับ ... จบหลักสูตร , ผ่านหลักสูตร , สัมฤทธิบัตร , ...
จบหลักสูตรมั้งครับ(เดา) Grin
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 10:55:29 AM »

ข้าราชการ สส รัฐมนตรี ตลอดจนนายกรัฐมนตรี ยื่นขออาวุธปืน ต้องให้ประชาชนออกหนังสือรับรองด้วยดิ ถึงจะสมน้ำสมเนื้อ
เห็นควรด้วยครับ ยิ่งเป็น สส.นี่ต้องให้ประชาชนลงชื่อรับรองสัก 50,000 คน ในเขตเลือกตั้งของท่านก็มากกว่า 50,000 คนอยู่แล้วถ้าประพฤติดีจะหวั่นไปใย โดนชก ใหนใหนก็คิดจะแบ่งชั้นประชาชนธรรมดากับประชาชนพิเศษกันอยู่แล้วนี่
KIN
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 11:19:19 AM »

ขอบ่นด้วยคนครับ

เรื่องให้ข้าราชการซี 6 รับรองความประพฤตินั้น ในฐานะประชาชนเต็มขั้น เห็นว่าระเบียบนี้ล้าหลังไปกว่า 100 ปี ตรงที่เขาเห็นว่าข้าราชการนั้นอยู่สูงกว่าราษฎรธรรมดาๆ มีคุณธรรมสูงยิ่งกว่าราษฎรธรรมดาๆ ซึ่งผมเชื่ออย่างเต็มที่ว่าเป็นความคิดที่ไม่ถูกต้อง เพราะเท่ากับว่าราษฎรเป็นเพียงทาสติดที่ดิน มีฐานะเสมอดินเท่านั้น แต่ความจริงแล้วทุกวันนี้ราษฎรธรรมดาบางคนอาจจะมีความรู้สูงกว่า มีคุณธรรมสูงกว่า หรือเสียภาษีเดือนหนึ่งมากกว่าเงินเดือนของข้าราชการซี 6 ทั้งปีก็ได้

อีกเรื่องหนึ่ง เกี่ยวกับความรู้เรื่องการใช้อาวุธปืนนั้น ถ้าหากไม่ไปอบรมใหม่ จะใช้หลักฐานว่าเคยผ่านการอบรม รด. ตั้งแต่สมัยเป็นนักศึกษาได้หรือไม่

อย่างไรก็ดี อยากสนับสนุนให้ท่านที่มีเวลาไปขออนุญาตดูก่อน หากไม่ได้น่าจะไปฟ้องศาลปกครอง เพราะอ่านดูระเบียบในข้อที่กล่าวมาแล้ว มองไม่เห็นว่าคนเขียนจะมีวุฒิภาวะสูงพอจะเข้าใจสภาพของบ้านเมือง โดยความคิดส่วนตัวเชื่อว่าตุลาการศาลปกครองท่านน่าจะไม่เห็นด้วยกับระเบียบนี้
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 11:33:03 AM »

เรื่องให้ข้าราชการซี 6 รับรองความประพฤตินั้น ในฐานะประชาชนเต็มขั้น เห็นว่าระเบียบนี้ล้าหลังไปกว่า 100 ปี ตรงที่เขาเห็นว่าข้าราชการนั้นอยู่สูงกว่าราษฎรธรรมดาๆ มีคุณธรรมสูงยิ่งกว่าราษฎรธรรมดาๆ ซึ่งผมเชื่ออย่างเต็มที่ว่าเป็นความคิดที่ไม่ถูกต้อง เพราะเท่ากับว่าราษฎรเป็นเพียงทาสติดที่ดิน มีฐานะเสมอดินเท่านั้น

มีเหตุผล เห็นด้วยครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
deang
Sr. Member

คะแนน 72

....

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 12:45:01 PM »

อย่าน้อยใจไปเลย ครับ ... ขรก เอง ก็ งง ครับ ... ขรก C7  จาซื้อปืน ต้อง ไปขอ ให้ ระดับ ผู้อำนวยการกอง .. C8 หรือ เทียบเท่า รับ รองความประพฤติ  ... แต่ ขรก C6 ทั่ว ๆ  รับรอง ความประพฤติ ของ คนอื่น ๆ ได้ .... มัน น่า งง ใหมล่า ... ขรก บ้านนอก ที่ แสน จะไกลปืนเที่ยง ... หา C8 .. ไม่มีวันเจอ  .. หัวหน้างาน กัน เอง ก็ C6 ก็ใหญ่เต็มบ้านแล้ว ... จะหาใครให้ รับรองได้ ล่า

เป็นชาวบ้าน  ...  วาน เพื่อน ฝูงญาติพี่น้อง  ลูกหลาน .. ขรก ครู C6-C7  มีอยู่ ดาษดื่นเต็มบ้าน เต็ม เมือง ..รับรองให้ก็ได้ ครับ .. เพราะไม่ต้องมี พันธ์ ผูกพัน กับการรับรองนั้น ๆ  .... . แต่ ขรก สิครับ หาก หัวหน้างาน ไม่ชอบหน้า กัน เท่านั้น จบเลย ครับ ... ผมสอนหนังสือ อยู่ในมหาวิทยาลัย .. จะขอซื้อปืน เล่น มาเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ... แต่ไม่อยากง้อหัวหน้าภาค ที่ไม่ค่อยชอบ ขี้หน้ากัน ... จะซื้อปืนทีไร ก็รังเกียจที่จะไปขอร้องเขา ... .. จนระยะหลัง เพื่อนกัน ได้ เป็น คณบดี เลยไม่ต้องลำบากใจ ที่จะออกปาก ..   เด๋ว นี้ เลยต้อง ขนเอา ๆ .. กลัว ไม่ ทัน เพื่อน  ฮ่า 

FBook   prasop tongtawat
kat
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 06:40:54 PM »

อ่านความคิดเห็นจบ ประมาณบ่าย 3  รีบออกจากร้านไปเทศบาลย้ายออกจากกรุงเทพโดยด่วน(ย้ายปลายทาง)15นาทีเสร็จคิดตั้งแต่ปลายปีแล้วว่าจะย้ายดีหรือไม่ดี ติดตามข่าวในเวปมาตลอดโทรไปถามร้านปืน บอกว่ายังทำอะไรไม่ได้ ตรวจปืนที่กองทะเบียนเกืบอบเดือนแล้วป่านนียังไม่ได้เขียน ป.4เลย(อันนี้ร้านปืนบอก)อดใจไว้6เดือนก็ได้ขอป.3ใหม่ดีกว่ารออยู่กรุงเทพแบบไม่มีความหวัง    Sad Sad
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 06:46:41 PM โดย kat » บันทึกการเข้า

เอาชนะ อุปสรรคทั้งปวง ด้วยความอุตสาหะ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 06:51:08 PM »

อ่านความคิดเห็นจบ ประมาณบ่าย 3  รีบออกจากร้านไปเทศบาลย้ายออกจากกรุงเทพโดยด่วน(ย้ายปลายทาง)15นาทีเสร็จคิดตั้งแต่ปลายปีแล้วว่าจะย้ายดีหรือไม่ดี ติดตามข่าวในเวปมาตลอดโทรไปถามร้านปืน บอกว่ายังทำอะไรไม่ได้ ตรวจปืนที่กองทะเบียนเกืบอบเดือนแล้วป่านนียังไม่ได้เขียน ป.4เลย(อันนี้ร้านปืนบอก)อดใจไว้6เดือนก็ได้ขอป.3ใหม่ดีกว่ารออยู่กรุงเทพแบบไม่มีความหวัง    Sad Sad

Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 08:45:15 PM »

พี่ๆในนี้มีใครเป็นข้าราชการระดับ 6 หรือเทียบเท่าขึ้นไปบ้างครับ  Grin Grin Grin
ซีหกหาไม่ยาก แต่ยากตรงใครเขาจะมารับรองให้ ....

ไม่ทราบว่าข้าราชการเกษียณรับรองให้ได้หรือไม่ ...  Huh

ก็ให้ผู้การทั้งสองท่านรับรองให้ซิครับ Grin Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
noom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 09:57:43 AM »

เรื่องให้ข้าราชการซี 6 รับรองความประพฤตินั้น ในฐานะประชาชนเต็มขั้น เห็นว่าระเบียบนี้ล้าหลังไปกว่า 100 ปี ตรงที่เขาเห็นว่าข้าราชการนั้นอยู่สูงกว่าราษฎรธรรมดาๆ มีคุณธรรมสูงยิ่งกว่าราษฎรธรรมดาๆ ซึ่งผมเชื่ออย่างเต็มที่ว่าเป็นความคิดที่ไม่ถูกต้อง เพราะเท่ากับว่าราษฎรเป็นเพียงทาสติดที่ดิน มีฐานะเสมอดินเท่านั้น แต่ความจริงแล้วทุกวันนี้ราษฎรธรรมดาบางคนอาจจะมีความรู้สูงกว่า มีคุณธรรมสูงกว่า หรือเสียภาษีเดือนหนึ่งมากกว่าเงินเดือนของข้าราชการซี 6 ทั้งปีก็ได้

เห็นด้วยเต็ม ๆ ดูถูกประชาชนไปหน่อย
sobpong
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 11:21:17 AM »

เหตุผลที่ให้ซี 6 รับรองก็เพื่อบังคับให้เจ้าหน้าที่ของรัฐ ( ขี้ข้าของแผ่นดิน ขี้ข้าประชาชน )เข้ามามีส่วนตรวจสอบแค่เบื้องต้น แทนราชการเท่านั้น  คงจะคิดว่าคนระดับซี 6 ขึ้นไป ทำอะไรจะรับรองใครก็ต้องรอบคอบเพราะเกษียณอายุ 60 โน่น เดี่ยวดีไม่ดีจอดแค่ซี 6 มั้ง

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 17
  พิมพ์