๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 02:06:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คว้านลำกล้องเพื่อยิงลูก 9 มม.  (อ่าน 19165 ครั้ง)
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:34:27 AM »

อ่านข่าวอาชญากรรมไทยๆ ต้องทำใจหน่อย เหมือนข่าวชายถูกยิงอย่างโหดร้าย 9 นัด ด้วยกระสุนหัวระเบิดนะครับ จริงๆคนร้ายมันอยู่ใกล้ๆ เอาลูกซองส่องให้นัดเดียวเอง (เบอร์ยังเข้าเลย)
asawin rattikarn
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 05:10:03 PM »

เหตุที่เค้าคว้านจาก 7.62 * 25 เป็น  9 มม. เพราะราคากระสุนครับ  สองปีที่แล้วเคยลองถามดูที่ กทม นัดละประมาณ 250 บาทครับ  ส่วนการดัดแปลงนั้นก็ง่ายมากแค่คว้านรังเพลิงให้ยัด  9 มม . ได้ ตอนยิงกระสุนจะรีดหน้าตัดเหลือ 7.6 ไม่มีปัญหาเพราะลำกล้องของ 7.6 จะหนากว่า 9 มม. รับแรงดันในรังเพลิงได้สะบาย ใช้แม็กร่วมกันได้ ไม่ต้องดัดแปลงอะไรอีก  เท่าที่รู้ไม่เคยมีปืนที่ลำกล้องระเบิดจากการคว้านแบบนี้  และเกลียวลำกล้องเดิมยังยิงปั้นเอ็กที่ 10 เมตรได้สบาย
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:25:29 PM »

เหตุที่เค้าคว้านจาก 7.62 * 25 เป็น  9 มม. เพราะราคากระสุนครับ  สองปีที่แล้วเคยลองถามดูที่ กทม นัดละประมาณ 250 บาทครับ  ส่วนการดัดแปลงนั้นก็ง่ายมากแค่คว้านรังเพลิงให้ยัด  9 มม . ได้ ตอนยิงกระสุนจะรีดหน้าตัดเหลือ 7.6 ไม่มีปัญหาเพราะลำกล้องของ 7.6 จะหนากว่า 9 มม. รับแรงดันในรังเพลิงได้สะบาย ใช้แม็กร่วมกันได้ ไม่ต้องดัดแปลงอะไรอีก  เท่าที่รู้ไม่เคยมีปืนที่ลำกล้องระเบิดจากการคว้านแบบนี้  และเกลียวลำกล้องเดิมยังยิงปั้นเอ็กที่ 10 เมตรได้สบาย
...เขาคงไม่ได้มาสืบข่าวหาช่างดัดแปลงปืนนะครับ....
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:29:34 PM »

........ ยิ้มีเลศนัย  ไม่รู้จะตอบยังไง  แต่ของซนๆแบบนี้เคยเห็นมาบ้างครับ    อีกตัวที่เคยเห็นทำเล่นก็ มาการ๊อฟ  9x18Police เล่นคว้านรังเพลิงใส่ 9x19Para  

แต่ต้องตัดหัวลูก 9 Para ออกหน่อย จึงใส่ลงแม็กได้  ยิงทีสะทานไปทั้งมือ ดีหน้าตาไปแหกกัน   ปลอกแตกปลอกร้าวไปตามระเบียบ  ...   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 12:25:38 AM »

เหตุที่เค้าคว้านจาก 7.62 * 25 เป็น  9 มม. เพราะราคากระสุนครับ  สองปีที่แล้วเคยลองถามดูที่ กทม นัดละประมาณ 250 บาทครับ  ส่วนการดัดแปลงนั้นก็ง่ายมากแค่คว้านรังเพลิงให้ยัด  9 มม . ได้ ตอนยิงกระสุนจะรีดหน้าตัดเหลือ 7.6 ไม่มีปัญหาเพราะลำกล้องของ 7.6 จะหนากว่า 9 มม. รับแรงดันในรังเพลิงได้สะบาย ใช้แม็กร่วมกันได้ ไม่ต้องดัดแปลงอะไรอีก  เท่าที่รู้ไม่เคยมีปืนที่ลำกล้องระเบิดจากการคว้านแบบนี้  และเกลียวลำกล้องเดิมยังยิงปั้นเอ็กที่ 10 เมตรได้สบาย

ผมอยากเห็น หัวกระสุน 9 มม. ถูกรีดผ่านเกลียวขนาด 7.62 มม. ในปืนโตกาเรฟ มากๆครับ

พอมีโอกาสแนะนำได้ไหมครับ?

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 06:22:40 AM »

ผมอยากเห็น หัวกระสุน 9 มม. ถูกรีดผ่านเกลียวขนาด 7.62 มม. ในปืนโตกาเรฟ มากๆครับ

ผมก็อยากเห็นเหมือนกันครับ  ถ้าทำตามที่ว่าคือคว้านรังเพลิงให้ยัดลูก 9 มม. ได้  แล้วยังยิงลูก 7.62 คอขวดได้ด้วย  ปลอก 7.62 ส่วนคอขวดก็ต้องขยายออกเท่ารังเพลิงที่คว้านไว้ เหมือนเอาลูก .308 ไปยิงในปืน .30-06
ที่ว่าลำกล้อง 7.62 มันหนา รับได้ไม่แตก  ข้อนี้ออกจะแปลกครับ  ถ้าจะแตกมันเริ่มจากรังเพลิงนั่นแหละเพราะเป็นจุดที่รับแรงดันสูงสุด

ไม่ใช่ว่าเป็นไปไม่ได้ แต่ออกจะสงสัยจึงอยากดูหัวกระสุน 9 ที่ยิงผ่านลำกล้อง 7.62 และขอแถมปลอก 7.62 ที่ยิงในรังเพลิงหลังจากคว้านแล้วครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 08:12:24 AM »

5-6ปีที่แล้ว ผมเคยยิงครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นโตกาเรฟหรือนอรินโก้ ดูไม่เป็น มันไม่มีตัวหนังสืออะไรด้วย คว้านมายิง9มม.ลำกล้องก็คว้านครับไม่มีเกลียวครับ ผมยิงไปแค่2นัด นัดที่2ลำกล้องหลุดออกไปด้านหน้าเลย

แต่คนเอาข้ามฝั่งมาบอกว่า ก่อนมาเขาลองแล้วนะยิงปกติ เสนอราคาถูกมาก แต่ไม่มีใครสน ปืนแฟนซีหลากโมเดลทำนองนี้วัยรุ่นแถวบ้านเขาใช้กันครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 08:57:58 AM »

เหตุที่เค้าคว้านจาก 7.62 * 25 เป็น  9 มม. เพราะราคากระสุนครับ  สองปีที่แล้วเคยลองถามดูที่ กทม นัดละประมาณ 250 บาทครับ  ส่วนการดัดแปลงนั้นก็ง่ายมากแค่คว้านรังเพลิงให้ยัด  9 มม . ได้ ตอนยิงกระสุนจะรีดหน้าตัดเหลือ 7.6 ไม่มีปัญหาเพราะลำกล้องของ 7.6 จะหนากว่า 9 มม. รับแรงดันในรังเพลิงได้สะบาย ใช้แม็กร่วมกันได้ ไม่ต้องดัดแปลงอะไรอีก  เท่าที่รู้ไม่เคยมีปืนที่ลำกล้องระเบิดจากการคว้านแบบนี้  และเกลียวลำกล้องเดิมยังยิงปั้นเอ็กที่ 10 เมตรได้สบาย

ที่ยิงจากลำกล้องเดิม ๆ จะยาวประมาณ 2 ซม. แต่เอาข้างไป ที่หัวมีรอยเกลียว 4 เกลียว
พฐ.ก็เคยทดลองยิง  ชุดลั่นไกถอนยวงคามือผู้บังคับการเลย  โชคดีที่เป็นการยิงในถังปลอดภัย ก็เลยไม่มีใครเจ็บ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 09:45:24 AM »

ที่ยิงจากลำกล้องเดิม ๆ จะยาวประมาณ 2 ซม. แต่เอาข้างไป ที่หัวมีรอยเกลียว 4 เกลียว
พฐ.ก็เคยทดลองยิง  ชุดลั่นไกถอนยวงคามือผู้บังคับการเลย  โชคดีที่เป็นการยิงในถังปลอดภัย ก็เลยไม่มีใครเจ็บ

ขอบพระคุณครับพี่  ไหว้

ถ้าข้อมูลของ พฐ. เป็นแบบนี้ ที่เหลือก็เลอะเทอะแล้วครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 09:51:08 AM »

โตกาเรฟลำกล้องเดิมๆจะไม่สามารถใส่กระสุน9มม.ลงได้สุดต้องคว้านดอก9.8-10มิล ลงไปอีกนิดและเหตุที่ต้องยิงแต่ลูกตะกั่วเพราะผมเคยเห็นมากับตาตัวเองที่สนามยิงปืนธูปเตมีย์เมื่อประมาณ3-4ปีก่อนตอนนั้นเจ้าของได้นำปืนมาทดสอบยิงที่สนามด้วยลูกจริงปืนกระบอกนั้นคว้านแค่รังเพลิงแต่ใช้เกลียวเดิม7.62 เนื่องจากเป็นปืนที่ทรงแปลกๆสำหรับผมในสมัยนั้นและยิงช่องข้างๆผมเลยหยุดดูผลคือพอยิงนัดที่สองพบว่าที่เป้ามีรูกระสุน3รูทั้งที่ยิงไปเพียง2นัด เจ้าของเลยถอดปืนออกพบว่าแจ็ทเก็ททองแดงคาอยู่ในลำกล้องลักษณะแจ็ทเก็ทเหมือนท่อน้ำคือเปลือกแจ็คเก็ทเป็นรูกรวงเพราะตะกัวด้านในทะลุแจ็ทเก็ทออกไปจึงคิดได้ว่าแจ็ทเก็ททองแดงน่าจะแข็งเกินกว่าจะรีดตัวผ่านลำกล้อง7.62 เจ้าของเลยกระทุ้งเอาแจ็ทเก็ททองแดงที่คาลำกล้องออกแล้วลองยิงด้วยลูกซ้อมหัวตะกั่วผลคือยิงไป8นัด 1แม็ก ผ่านหมดเจ้าของเลยกลับบ้าน ส่วนอีกแบบนึงสมัยกลับบ้านคุณแม่แถวภาคอีสานติดแม่น้ำโขงซึ่งคนในหมู่บ้านเอามาให้ดูเป็นปืนโตกาเรฟนำจดแต่ลำกล้องคว้านเกลียวออกหมดเป็นลำกล้อง9มม.ไม่มีกลียวรังเพลิงเจาะให้ใส่กระสุน.38ซุปเปอร์เจ้าของบอกว่าเนื่องจากแม็กโตกาเรฟยาวเลยคว้านใส่กระสุน.38ซุปเปอร์ ปืนที่คว้านแบบนี้รูลำกล้องรีดลูกนิดหน่อยรังเพลิงทำมาได้มาตราฐาน ยิงได้ดีไม่มีขัดลำกระสุนแม้เอาข้างฟาดเป้าแต่รังเพลิงทำมาค่อนข้างดีแก๊สสูญเสียน้อยพลังกระสุนที่กระทำต่อเป้าหมายรุนแรงความแม่นยำพอใช้ได้ คนต่างจังหวัดโดยเฉพาะภาคอีสาน(ภาคอีสานจะมีปืนสั้นนำจดโตกาเรฟค่อนข้างเยอะเพราะสมัยก่อนเป็นพื้นที่ของคอมมิวนิส) แต่ปืนประเภทนี้ถ้าอยู่ในมือนักสะสมจะเก็บไว้เดิมไม่คว้านกระสุน7.62x25มีความคมมาก แต่อยู่ในมือคนทั่วไปจะคว้านลำกล้องโดยส่วนมากเพราะเน้นใช้งานมากกว่าสะสม
THANAKRIT
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 01:49:48 PM »

โตกาเลฟ k54 ใช่ตัวนี้หรือปล่าวครับ เห็นภาพในสมาคมคนชอบปืน http://www.youtube.com/watch?v=rZX2xLQWMAU
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 05:31:19 PM »

ถ้าเป็นผมรับงานจ่อยิงแบบนี้ จะหาลูกโม่ จะ .38 หรือ .357 ครับ 6 นัด เหลือเฟือ ใน กทม มีจุดให้ดักยิงเยอะัแยะไปหมด ทั้งไฟแดง ปากซอย แยกต่างๆ วิ่งได้อย่างเก่งก็3-4กิโล ก็เจอรถติดแล้ว ไม่ไปเสียเวลาหาปืนดัดแปลงมาเพิ่มความไม่แน่นอนของงานหลอก ยิงเสร็จก็เขวี้ยงทิ้งให้เร็วที่สุด ตามแต่สถานการณ์จะอำนวย ปืนก็ล้างให้สะอาด ใส่ถุงมือหยิบจับ รวมทั้งตอนโหลดกระสุน
่ส่วนที่บอกว่า มือปืนหาปืนแบบนี้ เพื่อให้ตามยาก ผมว่าเลอะเทอะครับ จะมีมือปืนที่ไหนไปขอ ป.3 มาทำงาน อยากรู้จริงๆ
SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 08:08:02 PM »

ปืนโตกาเรฟ ดัดแปลงลำกล้องส่วนมากไม่ค่อยพบเจอหรือพูดถึงกันสักเท่าไหร่เพราะคนสวนใหญ่มักไม่ให้ความสนใจปืนทรงแบบนี้รือยี่ห้อนี้ แต่ในเมืองไทยมีคนอยู่หลายคนนิยมเล่นแต่งและดัดแปลงลำกล้องปืนโตกาเรฟ ผมค้นหาในเว็ปอยู่นานสุดท้ายไปเจอในเฟสบุ๊คเลยนำรูปโตกาเรฟในมือคนไทยอีกมุมนึงมาให้ดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 08:16:23 PM โดย SIAMYIM1 » บันทึกการเข้า
ternata D
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:07:04 PM »

อยากให้ตำรวจที่ทำคดีมาเห็นข้อมูลพวกนี้จักเลยครับ ข้อมูลที่ออกข่าวมั่วๆทั้งนั้นทำยังกับโตกาเรฟเป็นพวกปืนของพวกโปรด้านนี้เป็นอะไรที่สุดยอดมากๆอานุภาพสูงมากคนที่ไม่รู้เรื่องปืนเข้าใจผิดกันไปหมด
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 10:18:23 PM »

ผมมองว่าตำรวจออกข่าวเบี่ยงประเด็นมากกว่า .............

เห็นบางเวปเอาข้อมูลข่าวกรองมาโอ้อวดกันเลอะเทอะ .....................

พวกทำคดีมืออาชีพเขามีลูกเล่นเยอะครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์