๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 06:15:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำเตือนเวลาโชว์ปืนลูกโม่...  (อ่าน 8762 ครั้ง)
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 08:54:13 PM »

เคยเห็นในหนังทำเหมือนกันครับ

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 09:47:34 PM »

ปกติก็ไม่ค่อยชอบโชว์คนนอกเวปนะครับ เพราะไม่อยากให้ใครรู้ว่ามีปืน แต่นี่ 2 ครั้งแล้วครับ เหตุการณ์เหมือนกัน..

คือเวลาคุยเรื่องปืนแล้วขอดูปืนลูกโม่ ผมเอาลูกกระสุนออกแล้วยื่นให้ คนรับปืนจะเปิดโม่ออกและปั่นโม่ทันที จากนั้นเตรียมสะบัดข้อมือให้โม่เข้าไปตำแหน่งล็อคเหมือนเดิม ผมต้องรีบเอามือไปกำปืนช่วงโม่เอาไว้เลย และบอกคนรับว่าอย่าสะบัดโม่เข้าปืน เดี๋ยวแกนโม่คด แล้วดึงปืนออกจากมือคนที่ขอดูทันที...

2 หนแล้วครับที่ต้องทำแบบนี้ ไม่รู้มันเป็นอะไรกันนักกันหนาเกี่ยวกับเรื่องสะบัดโม่เข้าปืน แถมปั่นโม่อีกต่างหาก...

เตือนให้จ้องปืนให้ดี เวลาส่งโม่หมุนให้ใครดูครับ... อ๋อย

เรื่องของเรื่องคือ ลูกโม่ผมให้แฟนใช้ครับ คือสอนให้ง้างนกยิงเพราะดูแล้วไม่มีแรงขึ้นลำปืนกึ่งออโต้...

ลำพังตัวผมพกปืนตลอดก็จะเฉยๆ ไม่เคยบอกใครนอกเวป กลัวเฮียแกกลัวครับ... แต่พวกเฮียแกเอาปืนมาโชว์กัน เมียผมหลุดว่าในกระเป๋าเค้าก็มี เลยต้องขอดู...

ไม่รู้ว่าไปสะเทือนจิตใจแกหรือเปล่านะครับ กับกิริยาที่แสดงออกไป...

กระทู้ของคุณตั้ว ทำให้ผมต้องหยิบเจ้าM60ขึ้นมาดูบ้าง ดูแล้วก็เห็นต่างไป........ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนมุมมองนะครับ  ไหว้

ตัวผมเองแทบไม่เคยเอาปืนให้ใครดู เพราะไม่ให้ใครรุ้......เว้นแต่ตอนมีกิจกรรมยิงปืนร่วมกัน และเพื่อนๆที่ดูก็เป็นคนที่คุ้นปืนกันทั้งนั้น เลยไม่เคยเกิดปัญหา

........ผมส่งปืนโดยเปิดโม่ปลดกระสุน ปิดโม่แล้วเปิดใหม่ให้เห็น แล้วก็ส่งทางด้ามให้โดยเปิดโม่ค้าง .....
....... คนรับก็เลยไม่ต้องเปิดโม่ และก็เห็นก่อนว่าผมปิดเปิดโม่อย่างไร ............ไม่ต้องบอก เตือน หรือพูดดักไว้ก่อน....ให้เสียหน้า

ปกติผมก็ไม่เคยสะบัดโม่เข้าล็อก แต่เห็นกระทู้ก็อยากลองดูว่าเป็นไง ก็เลยลองสะบัดของตัวเองดู .... ผล....สำหรับM60ผมไม่คิดว่าจะทำให้ปืนเสียหายนะครับ
บานพับดูบึกบึน ก้านคัดปลอกก็สั้นๆ ...... ปืนไม่พัง......แค่จิตใจคนคงพังไปแล้วทั้งสองฝ่าย  เศร้า

มีข้อคิดในฐานะให้ภรรยาใช้M60 .......... ผมให้เธอฝึกยิงดับเบิ้ลเท่านั้น .... เมื่อครู่ ปลดกระสุนแล้วให้ภรรยา"แทงปืน-ลั่นไก"ดับเบิ้ลให้ดู.....เธอสับแห้งห้านัดซ้อน--ผ่าน
สตรี(ฝึกนิ้ว)ยิงM60ดับเบิ้ลได้สบายครับ

ที่ฝึกยากกว่าคือ ฝึกให้นิ่ง เวลาพกปืน......ไม่เปิดเผย ไม่บอกใคร ..... และ ไม่เกิดพิรุธในแววตาครับ  ยิ้มีเลศนัย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 10:25:25 PM »

ปกติก็ไม่ค่อยชอบโชว์คนนอกเวปนะครับ เพราะไม่อยากให้ใครรู้ว่ามีปืน แต่นี่ 2 ครั้งแล้วครับ เหตุการณ์เหมือนกัน..

คือเวลาคุยเรื่องปืนแล้วขอดูปืนลูกโม่ ผมเอาลูกกระสุนออกแล้วยื่นให้ คนรับปืนจะเปิดโม่ออกและปั่นโม่ทันที จากนั้นเตรียมสะบัดข้อมือให้โม่เข้าไปตำแหน่งล็อคเหมือนเดิม ผมต้องรีบเอามือไปกำปืนช่วงโม่เอาไว้เลย และบอกคนรับว่าอย่าสะบัดโม่เข้าปืน เดี๋ยวแกนโม่คด แล้วดึงปืนออกจากมือคนที่ขอดูทันที...

2 หนแล้วครับที่ต้องทำแบบนี้ ไม่รู้มันเป็นอะไรกันนักกันหนาเกี่ยวกับเรื่องสะบัดโม่เข้าปืน แถมปั่นโม่อีกต่างหาก...

เตือนให้จ้องปืนให้ดี เวลาส่งโม่หมุนให้ใครดูครับ... อ๋อย

เรื่องของเรื่องคือ ลูกโม่ผมให้แฟนใช้ครับ คือสอนให้ง้างนกยิงเพราะดูแล้วไม่มีแรงขึ้นลำปืนกึ่งออโต้...

ลำพังตัวผมพกปืนตลอดก็จะเฉยๆ ไม่เคยบอกใครนอกเวป กลัวเฮียแกกลัวครับ... แต่พวกเฮียแกเอาปืนมาโชว์กัน เมียผมหลุดว่าในกระเป๋าเค้าก็มี เลยต้องขอดู...

ไม่รู้ว่าไปสะเทือนจิตใจแกหรือเปล่านะครับ กับกิริยาที่แสดงออกไป...

กระทู้ของคุณตั้ว ทำให้ผมต้องหยิบเจ้าM60ขึ้นมาดูบ้าง ดูแล้วก็เห็นต่างไป........ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนมุมมองนะครับ  ไหว้

ตัวผมเองแทบไม่เคยเอาปืนให้ใครดู เพราะไม่ให้ใครรุ้......เว้นแต่ตอนมีกิจกรรมยิงปืนร่วมกัน และเพื่อนๆที่ดูก็เป็นคนที่คุ้นปืนกันทั้งนั้น เลยไม่เคยเกิดปัญหา

........ผมส่งปืนโดยเปิดโม่ปลดกระสุน ปิดโม่แล้วเปิดใหม่ให้เห็น แล้วก็ส่งทางด้ามให้โดยเปิดโม่ค้าง .....
....... คนรับก็เลยไม่ต้องเปิดโม่ และก็เห็นก่อนว่าผมปิดเปิดโม่อย่างไร ............ไม่ต้องบอก เตือน หรือพูดดักไว้ก่อน....ให้เสียหน้า

ปกติผมก็ไม่เคยสะบัดโม่เข้าล็อก แต่เห็นกระทู้ก็อยากลองดูว่าเป็นไง ก็เลยลองสะบัดของตัวเองดู .... ผล....สำหรับM60ผมไม่คิดว่าจะทำให้ปืนเสียหายนะครับ
บานพับดูบึกบึน ก้านคัดปลอกก็สั้นๆ ...... ปืนไม่พัง......แค่จิตใจคนคงพังไปแล้วทั้งสองฝ่าย  เศร้า

มีข้อคิดในฐานะให้ภรรยาใช้M60 .......... ผมให้เธอฝึกยิงดับเบิ้ลเท่านั้น .... เมื่อครู่ ปลดกระสุนแล้วให้ภรรยา"แทงปืน-ลั่นไก"ดับเบิ้ลให้ดู.....เธอสับแห้งห้านัดซ้อน--ผ่าน
สตรี(ฝึกนิ้ว)ยิงM60ดับเบิ้ลได้สบายครับ

ที่ฝึกยากกว่าคือ ฝึกให้นิ่ง เวลาพกปืน......ไม่เปิดเผย ไม่บอกใคร ..... และ ไม่เกิดพิรุธในแววตาครับ  ยิ้มีเลศนัย

ผมก็ซื้อ M-60 ให้แฟนใช้เหมือนกันครับ...

ตั้งแต่ซื้อมาแกยังไม่เคยยิงแห้งยิงจริงเลยสักนัด...

เพราะผมให้แกแตะครั้งเดียวตอนที่เพิ่งซื้อมา...

เสร็จแล้วรีบเอาเก็บไว้ในตู้เซฟซ่อนอย่างมิดชิด...

กลัวปืนเป็นรอยครับ...ฮา...  คิก คิก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 10:31:04 PM »

ผมก็ซื้อ M-60 ให้แฟนใช้เหมือนกันครับ...

ตั้งแต่ซื้อมาแกยังไม่เคยยิงแห้งยิงจริงเลยสักนัด...

เพราะผมให้แกแตะครั้งเดียวตอนที่เพิ่งซื้อมา...

เสร็จแล้วรีบเอาเก็บไว้ในตู้เซฟซ่อนอย่างมิดชิด...

กลัวปืนเป็นรอยครับ...ฮา...  คิก คิก

5 5 ผมได้หัวเราะก่อนนอน......คุณหมอกลัวปืนเป็นรอย  ขำก๊าก
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 11:44:52 PM »

........ ยิ้มีเลศนัย  ผมก็ซื้อลูกโม่ เป็นของขวัญวันเกิด  ให้แฟนใช้ครับ  เป็น เทารัส85 2นิ้ว แต่งไกให้เธอ ไกดับเบิล ลื่นปลืด ยิงง่ายครับ  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:15:25 AM »

บางคนเขาก็รักปืนมากจริงๆครับ  ญาติผมเขาเป็นแฟนประจำร้านในตำนานซื้อลูกโม่เจาะปล่องมาสองสามกระบอกวันนั้นเขาเอามาอวดผม ผมก็เปิดโม่ตรวจความปลอดภัยแล้วปิดเบาๆก่อนจะลองลั่นไกยิงแห้งดูความราบลื่นของกลไกปืน  ญาติผมแกขมวดคิ้วรีบห้ามโวยวาย--"โอ๊ย ลูกโม่เป็นรอยหมด ลูกดัมมี่ก็ยังไม่ได้ใส่"

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ad007
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:30:15 AM »

กระทู้ของคุณตั้ว ทำให้ผมต้องหยิบเจ้าM60ขึ้นมาดูบ้าง ดูแล้วก็เห็นต่างไป........ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนมุมมองนะครับ  ไหว้

บานพับดูบึกบึน ก้านคัดปลอกก็สั้นๆ ...... ปืนไม่พัง......แค่จิตใจคนคงพังไปแล้วทั้งสองฝ่าย  เศร้า

ที่ฝึกยากกว่าคือ ฝึกให้นิ่ง เวลาพกปืน......ไม่เปิดเผย ไม่บอกใคร ..... และ ไม่เกิดพิรุธในแววตาครับ  ยิ้มีเลศนัย

ถ้าฝึกให้นิ่ง เวลาพกปืน..ไม่เปิดเผย ไม่บอกใครได้ นับถือว่าเยี่ยมมากครับ   ไหว้ เยี่ยม
y.p.2006*
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

.308

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 06:50:25 AM »

ทุกคนรักปืน เคยครั้งหนึ่ง ปืนเขาวางไว้ เอามือลูปเฉยๆโดนเจ้าของว่า เข็ดเลย
ต่อมามีรุ่นพี่ที่เล่นปืนมานานเขาก็บอกว่าคนรักปืน ทุกคน แต่ละคนไม่เหมือนกัน
แต่สอนผมไว้ว่าจับปืนต้องถอดแหวน นาฬิกาถอดได้ก็ถอด อาจทำของเขาเป็นรอยได้ หรือ
ของเขาเป็นอยู่แล้วเจ้าของไม่เห็นมาเห็นตอนเราจับ อันนี้ซวยเลยครับ ไม่อยากจับของใครถ้าไม่
สนิทจริง กลัวเลย แค่ลูปก็โดน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 09:05:03 AM »

อ่านดู ผมแปลกกว่าชาวบ้าน
เหมือนคนเป็นโรคจิต  เวลาดูปืนลูกโม่ ไม่ว่าของตัวเองหรือของผู้อื่น มักดูในไม่กี่จุด
หน้าโม่, รูเข็มแทง, ท้ายลำกล้อง, คันคัดปลอก โดยเฉพาะคันคัดปลอกต้องกดดูว่ายัง
ลื่นดีไหม?

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 09:16:13 AM »

น้อยครั้งครับที่ผมจะให้คนอื่นดูปืนลูกโม่  และก็น้อยคนที่รู้ว่าผมมีปืนลูกโม่  แต่ปัญหาที่ว่ามานี้ผมก็เจอจนได้  มีเพื่อนรุ่นน้องมาขอดูผมก็เอาให้ดู  ก่อนให้ดูก็ต้องทำความปลอดภัยมาก่อนอันดับแรก   ผมเปิดโม่เอาลูกออกและปิดโม่   ก่อนส่งให้ดูก็เปิดโม่ดูอีกทีแล้วค้างไว้และส่งให้   พอพวกจับด้ามปืนได้สบัดปืนเอาโม่เข้าทันทีอย่างแรงครับ   บอกห้ามไม่ทันเร็วมากเลยถูกผมสวดไปชุดใหญ่   พร้อมทั้งขอปืนคืนผมบอกเลยครับว่าถ้าแกนโม่คดเตรียมกู้สหกรณ์เอาเงินมาได้เลย  พร้อมทั้งผมเปิดดูโม่ว่าคดรึไม่  และเสริมไปอีกนิดว่าทีหลังไปหยิบปืนใครเขาแล้วทำอย่างนี้อีกระรังอาจเจ็บตัวก็ได้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 12:03:06 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 09:18:45 AM »

ทำเหมือนเพื่อนผมแถวทางใต้ไหม
มันบอกเสียงเนิบๆว่า ดูปืนอย่าสะบัดโม่กลับนะ เคยแกนโม่คดทีนึงกับสะบัดโม่ ซ่อมไปหลายพัน

ดูด้วยความเรียบร้อยทุกคน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 09:39:01 AM »

แหง่ว เจอแบบนี้เล่นออโต้ดีกว่า ไม่ต้องเจอปัญหานี้ด้วย

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 09:54:42 AM »

แหง่ว เจอแบบนี้เล่นออโต้ดีกว่า ไม่ต้องเจอปัญหานี้ด้วย

เดี๋ยวก็เจอแบบตบแม๊กกาซีนแทนค่อยๆยัด 555

อเสวนา จะ พาลานัง
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 10:08:54 AM »

แฟนผมใช้ รูเกอร์ sp101 ครับ แรกๆ เหนี่ยวไกไม่ขยับเลย ต้องเปลี่ยนสปริงคืนไกกับสปริงนกสับ
ทีนี้แหละ ไม่ยอมวางเลย

เรื่องพกแล้วนิ่ง แฟนผมใช้ได้ครับ พกบ่อยเห็นบ่อยก็กลายเป็นความเคยชิน
การยิง เฉพาะปืนกระบอกนี้ สอนยิงแบบดับเบิ้ลอย่างเดียว ระยะ5-7เมตร เป้าหุ่นคนไม่หลุดครับผม

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 10:38:35 AM »

ออโตนี่ก็มีปัญหาครับ  Grin Grin Grin

1.ส่งปืนให้อีกฝ่ายโดยถอดแม็กฯ แต่ไม่ค้างสไลด์ให้ พอคนรับมาเอามาดึงสไลด์,ค้างสไลด์ก็โดนด่า
หาว่ามือบอน สู่รู้บ้าง บางทีผมนั่งอยู่ด้วยก็ต้องเคลัยร์ว่า ต้องค้างสไลด์ฺครับ เช็ครังเพลิงก่อน เจ้าของปืน
เลยบอก เขาไม่เคยขึ้นลำค้างไว้ นั่นเขาก็รู้ฝ่ายเดียว คนอื่นไม่รู้ด้วย อธิบายมากๆเขาก็หงุดหงิด คนดูก็
ไม่ได้ดูปืนส่ง

2.บางคนมือบอนจริง เจ้าของเอาปืนมาถอดแม็กฯออก พอแม็กฯหลุดปุ๊บ คว้าปืนจากมือเจ้าของเลย
ต้องตะครุบกันให้วุ่น เพื่อที่จะดึงสไลด์ เอาอีกนัดในรังเพลิงออก
บางคนเห็นว่าพอถอดแม็กฯ ลูกออกหมด แล้วจริงๆนะ เคยอยู่ในเหตุการณ์แบบนี้ครั้งหนึ่ง ผวาเลย ทั้งผม
ทั้งเจ้าของปืน และคนอื่น คนขัดเคืองมีแต่คนที่คว้าปืนจากมือเจ้าของ

สรุป ปืนอันใด หากอยู่ในมือผู้ไม่รู้่ ย่อมอันตรายครับ ขนาด ลูกกรด.22 ลูกเลื่อน ยังเคยเห็นคนทำลั่นมาแล้่ว

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์