๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:11:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสะสมควรนำมายิงบ้างหรือเก็บอย่างเดียวครับ  (อ่าน 3082 ครั้ง)
ekarajk
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 09:44:32 AM »

มี colt Daimondback เก็บสะสมไว้กระบอกนึง ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยยิงเลยครับ
หลายสิบปีแล้ว
อยากทราบว่า ปืนสะสม(จริงๆ)ควรนำมายิงบ้างหรือไม่ เพราะอะไรครับ เชื่อว่าหลายๆท่านก็มีกันอยู่ ขอความรู้มาเป็นวิทยาทานกับเพื่อนๆในนี้ด้วย
ขอบคุณครับ

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 09:52:45 AM »

ไม่เคยซื้อปืนมาเพื่อสะสมครับ  เลยไม่สามารถตอบได้  เพราะในสายตาผม  ปืนคือ เครื่องมืออย่างนึง เพื่อเอามาใช้งานตามหน้าที่นั้นๆ  ยกเว้น  มันอยู่ในสภาพที่ใช้งานไม่ได้เท่านั้นถึงไม่ใช้ครับ   
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 10:21:35 AM »

ปืนสะสมก็คงมีหลายแบบหลายระดับ.

ปืนสะสมบางประเภทจะถูกเก็บรักษาให้อยู่ในสภาพเดิมเหมือนตอนที่ถูกผลิตออกมาใหม่ๆให้มากที่สุด รอยขีดรอบโม่หรือรอยถลอกบนลำกล้องปืนกึ่งออโตก็พยายามไม่ให้เกิด...เช่นปืนที่ผลิตออกมาในโอกาสพิเศษ จำนวนน้อย.

บางแบบสะสมแบบปืนใช้งาน ที่หาปืนเก่าได้ยาก ...เช่น 1911 ที่ผ่านสงครามมา มีร่องรอยจากการใช้บ้างก็ถือว่าเป็นไปตามประเภท.

ปืนสะสมแบบปืนใช้งาน ที่พอหาปืนเก่าได้ไม่ยากนัก...เช่น ลูกโม่ของ จขกท. ทั่วไปก็จะมีร่องรอยจากการใช้งานหนักเบาหรือไม่เคยยิง...อยู่ที่ จขกท อยากให้มันอยู่ในสภาพใหนละครับ.  Grin Grin Grin

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:02:35 AM »

........... หลงรัก  ถ้ามีหลายกระบอก  เก็บไว้เฉยๆไม่ยิงซักกระบอกคงไม่เป็นไร จริงๆพวกสะสมเดิมโรงงานนี้ แม้แต่เหนี่ยวไกยิงแห้งนี้เขายังไม่ยอมทำกันเลยครับ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:43:43 AM »

ปืนโคลท์แกะลาย ผิวมัน ทำไมมันยิงแม่นกว่าตัวธรรมดา ทั้งๆที่ศูนย์ปืนไกปืนมันทรงปืนใช้งานชัดๆ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 12:02:29 PM »

สะสมไว้ ไม่ยิงเลย เป็นประโยชน์กับคนที่รับช่วงต่อครับ ซื้อปืนต่อจากคนที่ไม่เคยเอาไปยิงเลย นับเป็นโชคครับ เหมือนซื้อปืนใหม่
ekarajk
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 12:06:39 PM »

........... หลงรัก  ถ้ามีหลายกระบอก  เก็บไว้เฉยๆไม่ยิงซักกระบอกคงไม่เป็นไร จริงๆพวกสะสมเดิมโรงงานนี้ แม้แต่เหนี่ยวไกยิงแห้งนี้เขายังไม่ยอมทำกันเลยครับ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ผมน่าจะเข้าข่ายนี้แหละครับ ขอเก็บสภาพเดิมๆไว้สักกระบอก ไหนๆเก็บมาตั้งนานแล้ว
ขอบคุณทุกท่านที่มา share กันครับผม
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 03:55:57 PM »

........... หลงรัก  ถ้ามีหลายกระบอก  เก็บไว้เฉยๆไม่ยิงซักกระบอกคงไม่เป็นไร จริงๆพวกสะสมเดิมโรงงานนี้ แม้แต่เหนี่ยวไกยิงแห้งนี้เขายังไม่ยอมทำกันเลยครับ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ผมน่าจะเข้าข่ายนี้แหละครับ ขอเก็บสภาพเดิมๆไว้สักกระบอก ไหนๆเก็บมาตั้งนานแล้ว
ขอบคุณทุกท่านที่มา share กันครับผม
ท่าน yutthakarn ว่าได้ถูกต้องครับ "สะสมไว้ ไม่ยิงเลย เป็นประโยชน์กับคนที่รับช่วงต่อครับ ซื้อปืนต่อจากคนที่ไม่เคยเอาไปยิงเลย นับเป็นโชคครับ เหมือนซื้อปืนใหม่"  เยี่ยม  วันไหนเบื่อปืนสะสมแล้ว  บอกต่อได้นะคร๊าบบ ไหว้  ครี  คริ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 05:11:06 PM »

ปืนนายสมชายไม่ใช่ของสะสมครับ เป็นของใช้งาน และดูแลรักษาตามสมควร... นายสมชายว่าปืนมันทนกว่าเจ้าของนะครับ ม้าแก่ 1911 ขนาด .45 ตัวเต็ม 5 นิ้วใช้ติดตัวมาตั้งแต่หนุ่มๆ สภาพยังปรกติดีกว่าเจ้าของที่แก่ตัวลงไปเร็วกว่าปืน... ฮา...

ปืนกระบอกนี้ยิงแห้งจนส้นมือด้าน นิ้วหัวแม่โป้งด้าน, ยิงจริงไม่ถึงหมื่นนัดครับ เคยจดเอาไว้ได้ 100 กว่ากล่องแล้วก็ลืมจดฯ ก็เลยจำได้ว่ายิงเกินกว่า 5000 นัดแน่ๆ... สภาพปืนปรกติดูไม่ออกว่ายิงมาแล้วหลายพันนัด, แต่มีตำหนิที่เห็นชัดคือศูนย์หลังเยินฯ เพราะเดินกระแทกขอบโต๊ะบ่อย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 09:46:19 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 05:47:57 PM »

มี colt Daimondback เก็บสะสมไว้กระบอกนึง ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยยิงเลยครับ
หลายสิบปีแล้ว
อยากทราบว่า ปืนสะสม(จริงๆ)ควรนำมายิงบ้างหรือไม่ เพราะอะไรครับ เชื่อว่าหลายๆท่านก็มีกันอยู่ ขอความรู้มาเป็นวิทยาทานกับเพื่อนๆในนี้ด้วย
ขอบคุณครับ

ของผมเอง  ยิงทุกกระบอก
แต่ระดับโคลท์ ไดมอนด์แบ็ค หรือโคลท์ ไพธอน  ยังไม่ค่อยจะมีคนถือว่าเป็นปืนสะสมนะครับ
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 06:07:49 PM »

สะสมไว้ ไม่ยิงเลย เป็นประโยชน์กับคนที่รับช่วงต่อครับ ซื้อปืนต่อจากคนที่ไม่เคยเอาไปยิงเลย นับเป็นโชคครับ เหมือนซื้อปืนใหม่

หากครบองค์ประกอบในทางปฏิบัติดังท่านยุทธการได้กล่าวไว้ก่อนหน้า ท่านเอกราชก็จะกลายเป็นเพียงผู้ดูแลปืนกระบอกนั้นไว้แทนก่อน จนกว่าจะได้ผู้ครอบครองใหม่เท่านั้น เพราะการใช้สอย ยังไม่ครบถ้วนตามวัตถุประสงค์ของผู้ผลิตสินค้าชนิดนั้นๆ เพื่อให้ผู้บริโภคที่ชำระเงินเพื่อซื้อสินค้าไปได้ใช้ครับ ถ้าเป็นภาษาชาวบ้านเขาเรียก"ใช้ของไม่คุ้ม"  ชีวิตคนเรามีอายุโดยเฉี่ลยไม่เกินสามหมื่นวัน หากไม่มีสิ่งใดมาทำให้วัฏจักรของชีวิตต้องเปลี่ยนแปลงไป เนื้อเยื่อและเซลล์ต่างๆมันก็จะเสื่อมสภาพลงไปเองตามธรรมชาติของมัน(แก่ตัว)   ฉนั้นพอผ่านพ้นไปหนึ่งวัน ระยะเวลาในการครอบครองสิ่งต่างๆก็จะยิ่งลดน้อยลงครับ ผมคิดว่าในใจของคุณก็ต้องการที่จะยิงปืนกระบอกดังกล่าว แต่รู้สึกเสียดายของ มิเช่นนั้น คำถามนี้คงไม่เกิดขึ้นมาในใจคุณ                                                                                                            โดยสรุป หากคุณมิใช่พ่อค้าที่หวังผลกำไรในสินค้านั้นๆ และเมื่อสบโอกาส จงนำมันไปยิงเสียเถิดครับ ชีวิตเรา ของๆเรา ใช้ให้คุ้ม Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 09:06:18 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
omecaspace
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 07:29:38 PM »

ยิงทุกกระบอกที่มีครับ. ถ้าปืนยิงไม่ได้(เสีย). ก็น่าจะเหมือนรถที่วิ่งไม่ได้ ไม่มีความหมาย. เลยสำหรับผม
ekarajk
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:33:06 AM »

ขอบพระคุณทุกความเห็นนะครับ
คือคิดจะเก็บไว้เพราะความสวยไม่อยากให้มันมีรอย แล้วก็จะยกให้ลูกต่อไปน่ะครับ
แต่ตอนนี้ ไม่แน่แล้วครับ อาจจะเปลี่ยนใจเอาไปลองซะหน่อย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 05:49:00 PM »

นึกถึงโฆษณานาฬิกาแฟรงค์ มูลเลอร์ครับ... เขาโฆษณาว่า"คุณไม่มีโอกาสได้เป็นเจ้าของอย่างแท้จริง เพราะคุณเป็นแค่ผู้ครอบครองเอาไว้ชั่วคราวเพื่อรอการส่งต่อไปให้แก่ทายาทของคุณเท่านั้นเอง"...

นายสมชายชอบเรือนข้างล่างนี่ครับ เพราะเห็นของก๊อปชอบทำบ่อย... เห็นคนคาดบ่อย ขี่รถโตโยต้า/อยู่บ้านทาวน์เฮ้าส์เสียด้วย อย่าถามเลยครับว่าของจริงหรือของก๊อปฯ... ฮา...

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 08:21:14 PM »

อย่ายิงบ่อยครับเสียของ  ผมซื้อรุ่นเดียวกันจากพี่เขียว สมาชิกจันทบุรีมาเกือบสิบปีแล้ว ราคาสามหมื่นห้า  เก็บไว้เฉยๆเลยเอาไปแห่หลังวังเล่นๆ  มีคนเสนอซื้อมาเก้าหมื่นบาท  ยังไม่ขายรอให้ถึงแสนก่อนแล้วค่อยขายไปซื้อเทารัสสวัสดิการมายิงเล่น

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
หน้า: [1] 2
  พิมพ์