๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 04:52:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดเลเซอร์ให้ LCP  (อ่าน 3317 ครั้ง)
BOY1911
Full Member

คะแนน 7

รักในหลวง

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2013, 10:27:32 AM »

ลองโทร.ถามร้านลายสือ เบอร์นี้ครับ 02 3939397  เบอร์มือถือ 081 6272007

ขอบคุณครับพี่

นกน้อยทำตัวแต่พอรัง
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 04:04:07 PM »

รายงานผลการใช้งาน เลเซอร์แม็กซ์ กับ ruger lcp ครับ
เพิ่งมีเวลาไปสนามราชนาวี บางนาวันนี้ครับ ขอรายงานเป็น 2 ส่วนนะครับ
ส่วนที่ 1 การใช้งาน ใช้สนามด้านใน สนามระยะ 15 เมตร ชุดที่ 1 ถึง 4 ใช้กระสุนซ้อมของบุลเล็ท มาสเตอร์ ชุดที่ 5 ใช้กระสุนจริงของบุลเล็ท มาสเตอร์ ที่บรรจุในแม็กติดปืน
ชุดที่ 1 ตามรูปที่ 1 บรรจุ 5 นัด ครับ ใช้วิธีส่องจุดแดงทาบเปาอยู่ที่วงเอ็กซ์ โดยไม่เล็งผ่านศูนย์ แล้วเหนี่ยวไก กระสุนกินต่ำ แต่ยังกระจายอยู่ในพื้นที่รูปขวด ผมถือว่าใช้ได้ พอใจสำหรับการใช้งานโดยไม่เล็งผ่านศูนย์ เล็งอก เข้าท้อง พอไหวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 10:48:47 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 04:05:03 PM »

ชุดที่ 2 ตามรูปที่ 2 ยิง 10 นัด 2 ชุด ชุดละ 5 นัด เปลี่ยนมาใช้วิธีเล็งผ่านศูนย์ปืน เล็งให้จุดแดงอยู่ที่วงเอ็กซ์ของเป้า ซึ่งวิธีนี้ช่วยในการเล็งให้ง่ายขึ้นอย่างมาก ซึ่งจุดนี้ ทางร้านได้แจ้งให้ทราบถึงการใช้ศูนย์เลเซอร์ที่ถูกต้องก็ต้องเล็งผ่านศูนย์ จุดแดงเป็นเครื่องช่วยให้การเล็งง่ายขึ้นเท่านั้น และผมก็ได้พบว่าช่วยในการเล็งได้จริง ผมว่าพอใจกับผลการยิง แม้จะมีนัดหนึ่งหลุดออกนอกรูปขวดไปและนัดอื่น ๆไม่เกาะกลุ่มที่วงเอ็กซ์ทั้งหมดก็ตาม แต่ผมว่าเพียงพอในการใช้งานในระยะ 15 เมตร ซึ่งออกจะไกลมากสำหรับปืนขนาดนี้ เล็งอก เข้าอกส่วนใหญ่ หลุดไปที่สะโพก 1 นัด พอไหวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 10:49:48 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 04:06:45 PM »

ชุดที่ 3 และที่ 4 ชุดละ 5 นัด ตามรูปที่ 3 และ 4 ใช้วิธีเล็งผ่านศูนย์ปืน เล็งให้จุดแดงอยู่ที่วงเอ็กซ์ของเป้า เหมือนชุดที่ 2 ผลการยิงในชุดที่ 3 อยู่ในรูปขวดทั้งหมด ชุดที่ 4 หลุดออกนอกขวดไป 1 นัด
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 04:07:45 PM »

รูปที่ 4
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 04:09:02 PM »

ชุดสุดท้าย ชุดที่ 5 กระสุนจริง 6 นัดที่บรรจุในแม็กติดปืนอยู่  ผลการยิงตามรูปที่ 5
สรุป การใช้งาน ผมว่า ใช้งานได้ในเกณฑ์ดีพอสมควรครับ ช่วยในการเล็งให้ง่ายขึ้นจริง

ส่วนที่ 2 ปัญหาในการใช้งาน
   พบปัญหาในการยิงถึงชุดที่ 4 คือ เมื่อยิงชุดที่ 4 จุดแดงเริ่มหรี่ลง และเมื่อยิงไปได้ 3 นัด จุดแดงได้ดับไป ยิงต่อไม่ได้ ต้องหยุด ปิดเลเซอร์แล้วรอสักพัก ลองเปิดเลเซอร์ใหม่ จุดแดงริบหรี่ ต้องปิดอีก รออีก ตอนนั้น ผมเข้าใจว่า แบตของเลเซอร์เป็นแบตที่ติดอยู่กับตัวศูนย์มานาน แบตคงเสื่อมอ่อนแรงลง สักพักลองเปิดใหม่ จุดแดงติดขึ้นมาใหม่ ยิงต่อได้จนจบชุดที่ 4 ปิดแบต บรรจุกระสุนชุดที่ 5 แล้วเปิดใหม่ จุดแดงติด ยิงชุดที่ 5 ได้จนครบ 6 นัด
   หลังจากนั้น ออกจากสนามตรงไปร้านลายสือ ปากซอยสุขุมวิท 101/1 หน้าปิยรมย์ ไปขอซื้อแบตใหม่ เจ้าของร้านไม่อยู่ อยู่แต่ลูกชาย 2 คน ทั้งสองคนจำผมได้ว่าเพิ่งมาซื้อ และยืนยันว่า แบตที่ให้มาเป็นแบตใหม่และเพิ่งซื้อไป แบตไม่น่าหมด และวันนี้ ทั้งสองคนไม่รู้ว่าใช้แบตแบบไหน แต่เท่าที่ดู ไม่มีแบบที่จะใช้กับเลเซอร์รุ่นนี้ได้ จึงต้องกลับมากับแบตอันเก่า กลับถึงบ้าน ทำความสะอาดปืน แล้วลองเปิดเลเซอร์ดู ปรากฏว่าจุดแดงติดชัดเจนเป็นปกติ
เกิดเป็นปัญหาว่า อาการจุดแดงหรี่และดับไปในระหว่างการใช้งานนานประมาณไม่เกินครึ่งชั่วโมง นั้น เป็นเพราะอะไร จึงขอเรียนถามพี่ๆสมาชิกที่ใช้ศูนย์จุดแดงของเลเซอร์แม็กซ์ พบปัญหาอาการนี้บ้างหรือไม่ครับ และมีวิธีแก้ไขอย่างไรหรือไม่ แต่ที่ผมพบ เป็นเพียงการนำไปทดลองใช้งานในสนามเป็นครั้งแรกเท่านั้น คงต้องหาโอกาสไปลองดูใหม่ว่าจะเกิดอาการเหมือนเดิมหรือไม่ ถ้าท่านใดมีประสบการณ์ รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ ตอนนี้ ก็คิดแต่เพียงว่า ในสถานการณ์จริง เกิดเหตุคับขัน คงไม่ต้องยิงกันยาวนานถึงครึ่งชั่วโมงด้วยปืนเล็กขนาดนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2013, 04:11:52 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 05:10:31 PM »

ยิงได้ดี น่าพอใจสำหรับปืนจิ๋วๆครับ... เยี่ยม
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 10:25:37 PM »

ยิงได้ดี น่าพอใจสำหรับปืนจิ๋วๆครับ... เยี่ยม

ของพี่หมอ มีปัญหาเรื่องติดๆ ดับๆ อย่างผมบ้างหรือเปล่าครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 11:52:21 PM »

ไม่มีครับ...

มีแต่เล่นมากๆแล้วแสงอ่อนลง...

แต่ผมยังไม่ได้เปลี่ยนแบตใหม่ครับ...

เพราะลองในร่มยังเห็นได้ถึงระยะ 20-30 เมตรครับ... Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 11:54:29 PM »

อ้อ...นึกได้ว่าตอนได้มาใหม่ๆเคยเจอปัญหาติดๆดับๆครั้งนึงครับ...

ปรากฏว่าน๊อตยึดฝาปิดแบตมันคลายตัวออกมาราวครึ่งรอบครับ... ไหว้
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 02:28:48 PM »

อ้อ...นึกได้ว่าตอนได้มาใหม่ๆเคยเจอปัญหาติดๆดับๆครั้งนึงครับ...

ปรากฏว่าน๊อตยึดฝาปิดแบตมันคลายตัวออกมาราวครึ่งรอบครับ... ไหว้

ขอบพระคุณครับ ผมจะตรวจดูครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 03:56:08 PM »

ท่านyutthakarnครับ เลเซอร์ตัวนี้  เปิด-ปิดสวิทย์อย่างไรครับ 
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 05:28:58 PM »

ท่านyutthakarnครับ เลเซอร์ตัวนี้  เปิด-ปิดสวิทย์อย่างไรครับ 

น่าจะเป็นสวิตท์กดเปิดกดปิดทางซีกขวา...

โดยใช้ปลายนิ้วชี้ขวากดครับ... Cheesy
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 08:10:11 PM »

น่าจะเป็นสวิตท์กดเปิดกดปิดทางซีกขวา...

โดยใช้ปลายนิ้วชี้ขวากดครับ... Cheesy

ขอบคุณครับ  ไหว้
เคยถามคุณหมอเรื่องเหลี่ยมมุมของปืนที่จะช่วยสร้างความจำในการชี้ปืนเข้าหาเป้า
LCP ติดเลเซอร์แบบนี้มีวิธีฝึกการยิงแบบฉับพลันอย่างไรครับ (กำลังเกิดกิเลส  Cheesy)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 10:42:14 PM »

ท่านyutthakarnครับ เลเซอร์ตัวนี้  เปิด-ปิดสวิทย์อย่างไรครับ  

ขอบคุณครับ  ไหว้
เคยถามคุณหมอเรื่องเหลี่ยมมุมของปืนที่จะช่วยสร้างความจำในการชี้ปืนเข้าหาเป้า
LCP ติดเลเซอร์แบบนี้มีวิธีฝึกการยิงแบบฉับพลันอย่างไรครับ (กำลังเกิดกิเลส  Cheesy)

ไม่รู้จะตอบอย่างไรถูกครับพี่...

ผมฝึกๆแค่ชักปืนออกจากซอง(ในกระเป๋ากางเกง)โดย...

1.ตาจ้องที่เป้า ใช้นิ้วกลางและนางเกี่ยวด้าม...

2.นิ้วหัวแม่มือเขี่ย/ดันซองออก นิ้วชี้กางค้างเอาไว้...

3.พอปืนพ้นกระเป๋า กดนิ้วชี้เปิดเลเซอร์...

4.ยกปืนขึ้นหาเป้าในลักษณะชกหรือทิ่มปืนออกไปตรงๆ พร้อมกับเอานิ้วชี้เข้าโกร่งไก...

ฝึกแค่นี้เองครับ ผิดถูกก็ไม่รู้ครับ...  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 10:44:42 PM โดย rute - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์