๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:47:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: MORINI CM162EI มีปัญหา  (อ่าน 6625 ครั้ง)
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 04:14:50 PM »

ตอนที่จะลองเปลี่ยน C ต้องแกะซิลิโคนออก ก่อนอื่นเอาทั้งบอร์ดแช่น้ำมันกาดให้ซิลิโคนแกะได้ง่ายเพราะน้ำมันกาดไำม่กัดพลาสติกและไม่ละลายน้ำยาวานิสที่เคลือบคอยล์ขดลวดพลัลไฟสูง(แปลงไฟจาก 1.5 X 2 = 3 โวลล์ให้เป็นไฟ 23 โวลล์เพื่อจ่ายให้โซลินอย)  พอแกะซิลิโคนออกแล้วก็แช่รอนสัน(น้ำมันไฟแชค)เพื่อไล่น้ำมันกาดที่ตกค้างในตัวสวิทซ์และอุปกรณ์ทั้งหมดออกโดยใช้แปรงสีฟันขัด ๆ ถู ๆ  ตอนแรกที่ต้องแกะซิลิโคนออกเพราะต้องการเช็คลายวงจรและวัดไฟการทำงานในจุดต่าง ๆ

C ที่เปลี่ยนเป็นค่า 470uF/35V  ค่าเท่าตัวเก่า(ตัวข้างล่าง) ตัวใหม่เป็นตัวบน แต่เปลี่ยนแล้วก็ไม่เป็นผลครับเหนี่ยวไกไม่แต๊กไม่ตั๊กเลยครับ  ทั้ง ๆ ที่ C มีโอกาสเสื่อมมากที่สุดเพราะเป็น C แบบอิเล็คโทรไลท์

ต่อมาเมื่อคืนเช็คแล้วเช็คอีกหลายสิบรอบก็พบสาเหตุคือ R(RESISTER)ค่า 10K ที่ต่อระหว่างไมโครคอนโทรลเลอร์กับสวิทซ์ลั่นไกข้างนึงอีกข้่างนึงต่อกับไฟ+3Vจากแบตเตอรี่เพื่อให้ไมโครคอนโทรลเลอร์ที่ขานี้มีสถานะเป็น1(มีไฟเลี้ยง)ปกติไม่เหนี่ยวไกสวิทซ์ที่ ON พอเราเหนี่ยวไกสวิทซ์จะOFF ขาไมโครคอนโทรลเลอร์ขานี้ก็จะกลายเป็นไม่มีไฟเลี้ยงทำให้มีสถานะเป็น 0 ไมโครคอนโทรลเลอร์ก็จะสั่งงานให้ชุดวงจรพลัลไฟสูงจ่ายไฟให้โซลินอยด์ทำงานเป็นแม่เหล็กไฟฟ้าเพื่อดูดแกนเหล็ให้พุ่งขึ้นไปกระแทกเซียร์เพื่อปล่อยฆ้อนให้พุ่งไปกระแทกวาวล์ปล่อยลม  แต่พอเปลี่ยน R 10K ตัวนี้(โอากาส R เสียมีน้อยมาก)แล้วเหนี่ยวไกแต๊ก ๆ ดรายไฟร์ได้แล้วครับประกอบวงจรเข้าปืนปิดสวิทซ์เก็บปืนเข้ากล่องสบายใจแล้ว.......แต่พอเช้ามาลองเปิดสวิทซ์ดูปรากฏว่าแบตเตอรี่หมดครับ  เอาหละซิงานนี้ เช็คอีกรอบนึงโดยมุ่งประเด็นไปที่ทรานซิสเตอร์ที่ต่อกับ R ตัวนี้รั่วทำให้ไฟรั่วลงกราว(ดูดแบต'ซะเกลี้ยง)  ลองเปลี่ยนดูแล้วเช็คการกินกระแสของวงวจรขณะเปิดสวิทซ์ว่ากินกระแสเท่าไหร่  และขณะปิดสวิทซ์ปรากฏว่าขณะปิดสวิทซ์ก็ยังกินกระแสอยู่ 10mAh(10มิลิแอมป์) แสดงว่าไม่ใช่ทรานซิสเตอร์ตัวนี้แน่ ๆ ใส่ทรานซิสเตอร์ตัวเก่ากลับคืนปิดสวิทซ์เช็คการกินกระแส  เท่ากันเป๊ะกับตอนที่ลองเปลี่ยนทรานซิสเตอร์เลยครับ(เก่าหัวต่ออีก 8 ครั้ง)  สมมุติว่าแบตเตอรี่เรามีความจุ 800 mAh ปิดสวิทซ์แล้วกินกระแส 10 mAh นั่นหมายความว่าปิดสวิทซ์ไว้ 8 ชั่วโมงแบตเตอรี่ก็หมดครับ    นอนพักสมอง 1 ชั่วโมงเพื่อมาสู้ต่อครับ  

.....1ชั่วโมงผ่านไปเอ้ามาลองเปลี่ยน R เป็นค่า 470K ขนานกับ R 10K ตัวนี้ลองดูลั่นไกแต๊ก ๆ ได้เหมือนเดิม  ต่อมาเช็คการกินกระแบตเตอรี่ขณะปิดสวิทซ์ดูเป็นศูนย์ครับ  เปิดสวิทซ์ก็กินกระแสปกติครับไม่เหนี่ยวไกกินกระแส 5mAh ลั่นไกกินกระแส 100mAhแว๊ปเดียวตอนโวลินอยด์ทำงาน  Smiley Smiley Smiley   ค่อยโลงใจครับ
      คราวนี้ R มีมันตัวเบ้อเล้อครับ ขนาด 1/8W ในวงจรเค้าตัวเท่าเม็ดงาทำไงดีเวลาเทซิลิโคนปิดลายปริ้นท์กันความชื้นมันจะต้องสูงกว่าส่วนอื่นเพราะเป็นคนละด้านกับฝั่งที่เปลี่ยน C แผ่นปริ้นท์ด้านนี้ต้องเรียบให้มากที่สุดเพราะติดกับด้านในของด้าม  ในที่สุดก็ได้ตำแหน่งวาง R 470K แล้วครับ ไล่ตามลายวงจรแล้วจะมาโผล่เชื่อมกับขากซ็อกเก็ทที่เสียบแผงวงจรเข้ากับโซลินอย์และสวิทซ์ในตำแหน่งขาที่ 1 และ 3 ถ้านับจากซ้ายไปขวาครับ

รูปนี้เป็นรูปที่ผมวางเชื่อมต่อ R 470K กับขาซ็อกเก็ท โดยหันกลับหน้ากลับหลังซ็อกเก็ทมาเพื่อง่ายในการทำงานเพราะสายไฟบังอยู่  คราวนี้ขา 1 จะอยู่ด้านขวาแทนครับ

เช็คการกินกระแสอีกครั้งปกติครับปิดสวิทซ์ไม่กินกระแสแล้ว  ประกอบปืนเก็บใส่กระเป๋าเดี๋ยวพรุ่งนี้มาดูซิว่าแบตเตอรี่ยังมีพลังงานอยู่เหมือนเดิมรึปล่าว   ผมดีใจระดับนึงที่ปืนทำงานได้ปกติแต่คาใจว่าเพราะอะไรทำไม่ต้องต่อ R ขนานกับตัวที่มีในวงจรอยู่เดิม เอาไว้ว่าง ๆ ค่อยมาแกะลายวงจร(หมายถึงวาดผังวงจร)ให้ละเอียดแล้วหาวิธีซ่อมโดยไม่ต้องพึง R 470K ตัวนี้
       เผื่อน้องโมของท่านใดมีปัญหาเหมือนน้องโมของผม  ก็ลองใส่ R470K แบบนี้ดูครับจะได้ไม่ต้องแกะซิลิโคน ***แต่ใช่ว่าอาการนี้จะเกิดจากอุปกรณ์ตัวเดียวกันอาจเกิดจากจุดอื่น ๆ ตามที่พี่ ๆ หลาย ๆ ท่านแนะนำให้ผมเบื้องต้น  แต่ผมเช็คหมดแล้วทุกจุดก็ปกติดีครับก็มาจบที่ R ตัวนี้****
       แนะนำเพิ่มเติมครับหากท่านใดใช้โซแน็กล้างคอนแท็คสวิทซ์  ผมแนะนำให้ใช้น้ำมันรอนสันล้างอีกรอบครับเอาสวิทซ์แช่รอนสันเลยก็ได้เหมือนช่างล้างเครื่องนาฬิกาเพื่อไล่คราบโซแน็กเดี๋ยวฝุ่นจับคอนแทคสวิทซ์ง่ายกว่าเก่าครับ          

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 04:20:58 PM โดย nuy_rc 3D Extreme » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 04:16:59 PM »

ดูโซลินอยล์ทำงานหรือเปล่า ถ้าทำงานมันดูดแท่งเหล็กขึ้นไปจนปลดเซียร์ได้หรือเปล่า

โซลินอยด์ไม่ทำงานครับ แต่วัดไฟที่จ่ายให้โซลินอยด์มีอยู่ 23 โวลล์ครับ
Bigfarmer
Full Member

คะแนน 65

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 05:35:00 PM »

คุณ nuy จบอิเลค มาหรือเปล่าครับเนี่ย รู้ทุกซอกทุกมุมเลย ผมละแล่นตามกระแสไปเลยครับ 😃😃😃

"I'm  here."
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 05:45:11 PM »

ช่างซ่อมปืนต้องเรียนวิชาไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์เพิ่มอีก 6 หน่วยกิต

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 06:07:03 PM »

ม.ปลายวิทย์-คณิต ป.ตรี ผมเรียน Computer Science รามคำแหง โชคดีที่วิชาเลือก ผมเลือกวิชา ดิิจิตอล  ซึ่งทุกวันนี้ผมก็ยังได้เขียนโปรแกรมไมโครคอนโทรลเลอร์และประกอบวงจรอิเล็คทรอนิคส์ที่ใช้ไมโครคอนโทรลเลอร์ควบคุมอยู่  ตอนนี้กำลังทำเป้าพลิกไว้ซ้อมชนวนกลางอยู่ครับ  อาชีพปัจจุบันก็ขาย-ซ่อมวิทยุสื่อสารครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 06:25:11 PM โดย nuy_rc 3D Extreme » บันทึกการเข้า
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 06:37:30 PM »

54ครับคุณ nuy_rc 3D Extreme

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 08:11:04 PM »

ม.ปลายวิทย์-คณิต ป.ตรี ผมเรียน Computer Science รามคำแหง โชคดีที่วิชาเลือก ผมเลือกวิชา ดิิจิตอล  ซึ่งทุกวันนี้ผมก็ยังได้เขียนโปรแกรมไมโครคอนโทรลเลอร์และประกอบวงจรอิเล็คทรอนิคส์ที่ใช้ไมโครคอนโทรลเลอร์ควบคุมอยู่  ตอนนี้กำลังทำเป้าพลิกไว้ซ้อมชนวนกลางอยู่ครับ  อาชีพปัจจุบันก็ขาย-ซ่อมวิทยุสื่อสารครับ

เป็นช่างไฟฟ้าอยู่แล้ว  ไม่น่าจะมีปัญหา  ระบบไฟดีแต่มันไม่แต๊ก Huh

ของผมแตะเป็น แต๊ก   ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 08:22:48 PM »

ดูโซลินอยล์ทำงานหรือเปล่า ถ้าทำงานมันดูดแท่งเหล็กขึ้นไปจนปลดเซียร์ได้หรือเปล่า

โซลินอยด์ไม่ทำงานครับ แต่วัดไฟที่จ่ายให้โซลินอยด์มีอยู่ 23 โวลล์ครับ

สมมุติถ้าโซลินอยล์ไม่เสีย ก็ต้องดูกระแสจ่ายให้โซลินอยล์ละครับ ตอนวัดมันไม่กินกระแส
แต่ตอนโซลินอยทำงานมันน่าจะกินกระแสมากกว่าตอนวัด ตอนนั้นแรงดันจะตกลงอย่างมาก
ยิ่งถ้าโซลินอยล์ลัดขดมันจะกินกระแสมากกว่าปกติอีก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:13:19 AM »

สมมุติถ้าโซลินอยล์ไม่เสีย ก็ต้องดูกระแสจ่ายให้โซลินอยล์ละครับ ตอนวัดมันไม่กินกระแส
แต่ตอนโซลินอยทำงานมันน่าจะกินกระแสมากกว่าตอนวัด ตอนนั้นแรงดันจะตกลงอย่างมาก
ยิ่งถ้าโซลินอยล์ลัดขดมันจะกินกระแสมากกว่าปกติอีก

ขอบคุณครับ  ที่พี่ sitta ว่าก็ถูกต้องครับ  แต่ผมว่าโซลินอยด์ไม่ลัดขดครับเพราะถ้าลัดขดช๊อตรอบ คุณสมบัติการเป็นแม่เหล็กไฟฟ้าจะลดลงมากหรือไม่เป็นแม่เหล็กไฟฟ้าเลย  กระแสกินปกติในช่วงเวลาสั้น ๆ ตอนโซลินอยด์ทำงานหลังจากที่ทำให้วงจรสั่งให้โซลินอยด์ทำงานได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 10:19:47 AM โดย nuy_rc 3D Extreme » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:16:30 AM »

แจ้งข่าวครับ   เช้าวันนี้เช็คแบตเตอรี่ทั้งกระแสและแรงดัน(โวลล์)ยังคงอยู่เท่าเดิมหลังจากปิดสวิทซ์ไว้เมื่อวาน  เปิดสวิทซ์แล้วเหนี่ยวไกแต๊ก ๆ ได้ปกติแล้วครับ  ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่คอยเป็นกำลังใจครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 10:20:20 AM โดย nuy_rc 3D Extreme » บันทึกการเข้า
xpass
Sr. Member

คะแนน 411

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 02:54:48 PM »

วงการนี้ มีช่าง เพิ่ม อีกคน แล้ว

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 03:03:23 PM »

วงการนี้ มีช่าง เพิ่ม อีกคน แล้ว

ขอบคุณครับ  แต่ผมขอเป็นช่างเถอะดีกว่าครับ  ด้วยความที่อยู่ไกลเมืองหลวง นาน ๆ ถึงได้มีโอกาสเข้า กทม. ก่อนหน้านี้ก็ได้เข้า กกท.ได้พบคุณตู่อยู่เหมือนกันครับ  ให้คุณตู่ช่วยตั้งลมให้แต่ตอนนั้นปืนยังไม่มีปัญหาครับ  พอห่างช่างไม่นานก็เกิดปัญหาไม่รู้จะพึงใคร ก็เลยช่างเถอะ แกะก็แกะ  แกะแล้วก็ต้องพยายามซ่อมให้ได้ครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 09:17:10 PM »

สุดยอดเลยครับ... ยินดีด้วยครับที่แก้ไขสำเร็จ...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์