๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 08:08:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กวัยรุ่น...ทุกวันนี้น่ากลัวครับ  (อ่าน 2568 ครั้ง)
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:09:38 PM »

วันนี้แวะไปหาเพือน   เจอกำลังเดินอยู่ในหมู่บ้าน  เห็นรถผมเข้าไปก็เลยโบกบอกว่าช่วยไปส่งที่สถานีตำรวจหน่อย   ผมถามว่าไปธุระอะไรเขาบอกว่าเมื่อคืนลูกชายถูกยิง   สอบถามรายละเอียดได้ความว่า    เมื่อวานมีเด็กวัยรุ่นในหมู่บ้านมีเรื่องทะเลาะกัน   และมีการใช้อาวุธมีดฟันกันด้วยเกิดเหตุเวลาประมาณเทืี่ยงวัน   ผมไม่ได้ถามรายละเอียดว่ามีการบากเจ็บมากน้อยแค่ใหน    ต่อมาเวลาประมาณเกือบเที่ยงคืนวันเดี่ยวกันลูกชายเพื่อนขับมอเตอร์ไซต์ออกไปส่งเพื่อนผู้หญิงที่หน้าหมู่บ้าน   โดยมีกลุ่มเด็กวัยรุ่นที่มีเรื่องกันตอนกลางวันขับมอเตอร์ไซต์ตามหลังมา   ก็ไม่ทราบว่าเป็นพวกเดี่ยวกันรึเปล่า   เมื่อมาถึงที่เกิดเหตุ    ก็มีเสียปืนดังขึ้น 1 นัด   ปรากฎว่าลูกชายเพื่อนถูกยิงเข้าที่ต้นขาได้รับบาดเจ็บ   นำส่งโรงพยาบาลเมื่อคืน   ซึ่งผมก็ได้แค่สอบถามรายละเอียดคราวๆเท่านั้น   ไม่ได้ลงลึกในรายละเอียดเท่าใหร่    จากคำบอกเล่าของเพื่อนบอกว่ามีคนเห็นคนที่ยิงมีการสลัดปืนเอาปลอกกระสุนออก   ก็คงจะเป็นปืนแบบปืนปากกาที่ยิงได้ที่ละนัด   ถ้าเป็นลูกโม่หรือออโต้คงไม่ยิงแค่นัดเดี่ยว    ความสูญเสียคงมีมากกว่านี้    เป็นที่น่าสังเกตุว่าเด็กวัยรุ่นสมัยนี้นิยมใช้ความรุนแรงในการแก้ปัญหา  เท่านั้นยังไม่พอยังมีการใช้อาวุธเข้าทำร้ายฝ่ายตรงข้ามโดยไม่เกรงกลัวกฎหมาย    เหตุที่เด็กสมัยนี้ไม่กลัวกฎหมายแม้นว่าจะฆ่าผู้อื่นตายก็ตามเพราะกฎหมายครับ   ลายละเอียดคงไม่ต้องพูดถึง    เข้าบ้านเมตตาไม่กี่ปีก็ออกมาทำเรื่องเลวๆใหม่อีก   เหมือนผู้ใหญ่ที่ติดคุกแล้วมักจะได้วิชาโจรติดตัวออกมาเป็นของแถมหรือเอาใว้ทำมาหากินทางโจรต่อ   ไม่ต้องอะไรมากครับเมื่อประมาณ 25 ปีที่แล้ว  ตอนที่ผมยังเป็นเด็กวัยรุ่น   ยังเคยได้ยินเพื่อนร่วมชั้นเรียนพูดเลยว่าฆ่าคนตายก็ไม่ต้องติดคุก   เข้าบ้านเมตตาดัดสันดานไม่กี่ปีก็ออกมาแล้ว    เป็นความเชื่อที่บอกต่อกันมารุ่นต่อรุ่น   ไม่มีอะไรมากนอกจากอยากระบายบ้าง    เพื่อนสมาชิกท่านใดเห็นกลุ่มเด็กวัยรุ่นก็แนะนำให้อยู่ห่างๆเข้าใว้ครับ   ยิ่งในเวลากลางคืนดึกๆ    เพราะพวกนี้พร้อมจะมีเรื่องได้ตลอดเวลาโดยไม่ต้องถามถึงเหตุผลครับ........ ไหว้     

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:13:20 PM »

ขออนุญาติครับลงผิดบอร์ด.....ตั้งใจลงในหลังแนวยิงครับ..... ไหว้

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 05:48:40 AM »

สาเหตุส่วนหนึ่ง... มาจากคำว่า "เยาวชน" ครับ... เด็กพวกนี้ไม่เกรงกลัวกฏหมาย... เพราะคำว่า "เยาวชน" ทำผิดร้ายแรงก็แค่ขึ้นศาลเยาวชน... ไม่ติดคุดด้วย... จะให้ดีต้องให้ผู้ปกครองที่ไม่ใช่ "เยาวชน" มารับโทษที่เกินจากที่ "เยาวชน" ควรได้รับ...
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 07:00:06 AM »

ผมว่าครอบครัวก็มีส่วนเยอะ ที่ทำให้เด็กเป็นอย่างนั้นครับ

แถวบ้านผม บางคนเห็นลูกตัวเองตบหน้าพี่เลี้ยง หรือทำร้ายสัตว์ ก็มักจะหัวเราะชอบใจ แทนที่จะดุด่าว่ากล่าว บางคนก็ปกป้องลูกเหลือเกินแม้จะไปทำความผิดมา ส่งผลให้เด็กไม่รู้จักผิด ชอบ ชั่ว ดีครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 09:25:39 AM »

เรื่องเล็กเรื่องน้อยตำรวจไม่ค่อยจับไงครับ เด็กมันก็เลยไม่ค่อยเกรงกลัวกฎหมาย แล้วก็อีกเรื่องนึงคือเวลาเกิดเรื่องจะตามตำรวจได้ยากมาก โทร.ไป 191 ก็ไม่มีคนรับสายครับ... นายสมชายยังโทร. 191 เดือนละครั้งได้สม่ำเสมอเป็นเวลาเกินปีแล้วครับ จนป่านนี้ยังไม่ได้ยินเสียงมนุษย์รับสายเลย แต่โดนยกหูวางข้างนอกเครื่องหลายครั้งแล้ว...

191 โทร. จากเขตเทศบาลนครนนทบุรีนี่เป็นอะไรสักอย่างที่ไร้ค่าครับ... แต่นายสมชายก็ยังโทร เดือนละครั้งอย่างสม่ำเสมอ ไม่ขาดตกบกพร่องครับ(รับรองว่ามีเหตุทุกครั้งแหละ)...
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 06:37:49 PM »

ความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน เหลือน้อยไปทุกวันๆ

เศร้า เศร้า เศร้า

...ทิศทางจะเบี่ยงเบนไปเบื้องไหน
"ยุติธรรม" ต้องยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง
ต้องยืนหยัดเป็นหลักที่พักพิง
ไม่ทอดทิ้งศรัทธาประชาชน...
TONY1991
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

หากกูยังไม่ตาย มึงอย่าหมายแผ่นดินกู

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 09:07:53 PM »

เก่งกันจังนะวันรุ่นเดี๋ยวนี้ความรุนแรงส่วนหนึ่งมาจากเกมส์ด้วยนะผมว่า....อนุญาตเปิดกันได้ทั้งคืน

ไม่มีศาสตร์หรือศิลปใดๆ ที่เรารู้ได้โดยมิต้องร่ำเรียน
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 08:37:33 AM »

มีอีกเรื่ื่องที่ไม่ได้พูดและคงพูดได้ไม่หมด....ยาเสพติด.....ครับ    เป็นเรื่องจริงที่เจอมากับตัวเอง   หมู่บ้านที่ว่าผมเห็นวัยรุ่นแมร่งเข้ามาซื้อขายกันทั่งกลางวันกลางคืน   เด็กชายเพิ่งโตอายุไม่เท่าใหร่ก็ติดยาแล้ว   เป็นเครื่องมือคนเก่าให้ขายให้ส่งยา    บางวันเห็นโดนหิ้วไป   กลับมาบอกเค้าให้เป็นสายหาข่าว  เด็กที่ใหนมันจะกล้าบอกความจริง   เพราะเห็นกลับมาก็โดนเพ็งแล็งจากรุ่นพี่แล้ว   เด็กผู้หญิงอายุ 11-12  เพิ่งเริ่มโตหน้าตาดี รูปร่างดี ผิวพรรณดี  ติดยาแล้ว   เสียอนาคต   ผัวมันก็ไอ้เด็กผู้ชายที่กล่าวถึงตอนแรกหน้าตาไปคนละเรื่อง   เห็นแบบนี้หลายคู่อีกต่างหาก   ไม่อยากว่าเด็กเพราะแม่ก็ติดยา   เรื่องจริงมันเหมื่อนงูกินหาง   มันเป็นระบบ   เด็กใหม่ติดยาก็ให้ขายให้ส่ง   โดนจับก็ให้เป็นสายหาข่าวแลกกับการปล่อยตัว  ก่อนปล่อยมันจะต้องเอาอะไรมาแลกอีกก็ไม่ต้องบอก   ร้อยทั่งร้อยถ้าให้ได้ไม่มีใครอยากให้ลูกหลานติดคุก   ไม่หาข่าวให้เพราะไม่กล้าบอกความจริงก็จับไป   หาคนใหม่มาทำงานต่อไปเรื่อยๆไม่จบ    เน้นที่เข้าวงการใหม่ๆเพราะกินง่าย    แต่ไอ้ตัวใหญ่ผมก็เห็นมันอยู่เหมือนเดิม   ถ้าทำงานกันจริงๆไม่ต้องมาเกรงใจกันเพราะรู้จักหรือว่าสนิทหรือผู้ใหญ่ขอ   มันต้องดีกว่านี้แน่นอน   ไม่ใช่เลวร้ายลงไปทุกว้นแแบบนี้    ลึกๆแล้วหลายๆท่านในเว็ปนี้ก็คิดว่าน่าจะทราบดีแต่ไม่อยากยุ่งเพราะไม่อยากเดือดร้อน   เรื่องแบบนี้ถ้าเอาจริงไม่เหลือครับถ้าเหลือก็น้อย   เอาสายสืบลงไปฝั่งในพื้นที่เช่าบ้านอยู่ซักหลังลงทุนหน่อย   ไม่นานครับรู้หมด    เอาบ้านร้างที่ธนาคารยึดก็ได้ขอความร่วมมือจากธนาคารหน่อยขอใช้พื้นที่น่าจะได้   ถ้าทำได้ทุกหมู่บ้านน่ะจะดีมากๆ    หลายเรื่องที่ทราบก็ตำรวจนี้แหละครับเล่าให้ฟัง   แต่เล่าในเรื่องที่เพื่อน(บางคน)ไปทำไม่ดีใว้  ทุกที่มันก็มีทั่งคนรักคนชัง   ใจจริงก็อยากบอกไปเลยว่าเกิดที่ใหนอย่างไร     และที่ต้องเอ่ยพาดพิงถึงอาชีพตำรวจ   ก็ต้องขออภัยเจ้าหน้าที่มา  ณ.ที่ นี้ด้วย  เพราะเป็นผู้ปฎิบัติงานโดยตรง   ท่านที่ดีก็มากท่านที่ทำไม่ถูกบ้างมันก็มี   อยากให้สังคมไทยมันดีและน่าอยู่มากกว่านี้ครับ......... ไหว้ 

yongpayne
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 05:11:33 PM »

กฎหมายเด็กทำให้ตำรวจทำงานยากขึ้นครับ พอจับเด็กแล้วต้องส่งศาลภายใน24ชั่วโมงและต้องไปเบิกความประกอบการจับด้วย ผิดกับการจับผู้ใหญ่ส่งศาลภายใน48ชั่วโมงและไม่ต้องเบิกความเกี่ยวกับการจับรอเบิกความวันสืบพยานเลย  ผมคิดว่านักสิทธิมนุษชนไม่ค่อยเข้าใจการทำงานของตำรวจและอาชญากรรมในประเทศเราตอนนี้มีแนวโน้มสูงขึ้นไม่สัมพันธ์กับการทำงานของระบบกระบวนการยุติธรรมเลย คิดแต่กฎหมายคุ้มครองสิทธิผู้ต้องหา แต่ไม่เห็นคิดกฎหมายคุ้มครองผู้เสียหายกับเจ้าพนักงานมั้ง
BOY1911
Full Member

คะแนน 7

รักในหลวง

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 08:11:19 PM »

เศร้า เศร้า

นกน้อยทำตัวแต่พอรัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:35:23 AM »

กฎหมายเด็กทำให้ตำรวจทำงานยากขึ้นครับ พอจับเด็กแล้วต้องส่งศาลภายใน24ชั่วโมงและต้องไปเบิกความประกอบการจับด้วย ผิดกับการจับผู้ใหญ่ส่งศาลภายใน48ชั่วโมงและไม่ต้องเบิกความเกี่ยวกับการจับรอเบิกความวันสืบพยานเลย  ผมคิดว่านักสิทธิมนุษชนไม่ค่อยเข้าใจการทำงานของตำรวจและอาชญากรรมในประเทศเราตอนนี้มีแนวโน้มสูงขึ้นไม่สัมพันธ์กับการทำงานของระบบกระบวนการยุติธรรมเลย คิดแต่กฎหมายคุ้มครองสิทธิผู้ต้องหา แต่ไม่เห็นคิดกฎหมายคุ้มครองผู้เสียหายกับเจ้าพนักงานมั้ง

ที่จริงเรื่องความรับผิดทางอาญานั่นเป็นแค่ส่วนเดียวครับ แต่ผู้คนไปให้ความสนใจตรงนี้มากเกินควร ทำให้มองข้ามภาพรวมทั้งระบบ... ผู้กระทำผิดที่เป็นเด็ก หากได้ข้อเท็จจริงเป็นที่ยุติว่ามีความผิดจริง ถึงแม้จะโทษไม่มาก แต่ความรับผิดทางแพ่งก็ยังอยู่ และผู้ปกครองก็ต้องรับชดใช้ค่าเสียหายทางแพ่งด้วยครับ...

หรือพูดแบบบ้านๆ ก็คือเด็กไปตีรันฟันแทงกับลูกบ้านอื่น แล้วลูกตัวเองเข้าสถานพินิจฯ ไปแล้วก็ตาม... แต่พ่อแม่ก็ต้องใช้หนี้ให้ลูกกันอาจถึงกับ"ยากจนหัวโตกันไปหลายปี"เชียวครับ ยิ่งหากไปเจอเรื่องหนักๆ แล้วทางฝ่ายผู้เสียหายเขาเป็นงาน แต่งทนายฟ้องศาลแพ่งเอาให้ถึงที่สุดนี่อาจถึงกับทำงานหาเงิน"ใช้หนี้กันจนแก่ยันเกษียณ"ก็สามารถเป็นไปได้ครับ...

คน"ส่วนใหญ่"ของประเทศไทยมองกันแค่ติดคุกก็จบเรื่อง หรือเข้าบ้านเมตตาก็จบเรื่อง... แล้วที่เหลือก็แค่ยกพานดอกไม้ขอขมาฯ ก็จบเรื่องเพราะคนทำผิดก็ติดคุก/เข้าสถานพินิจฯ กันไปแล้วก็มักพอใจ, แล้วพ่อแม่ผู้เสียหายก็เลี้ยงลูกตัวเองต่อไป ทั้งที่ลูกตัวเองโดนยิง โดนฟัน จนร่างกายไม่สมบูรณ์ ทำงานทำการประกอบอาชีพก็ได้ไม่เหมือนปรกติ แล้วก็ถือว่าตนเองมีกรรม...

แล้วเมื่อเวลาผ่านไป จนกระทั่งตระหนักว่าความ"ไม่สมบูรณ์ของร่างกาย"นั้นส่งผลทำให้ทำมาหากินไม่คล่อง ต้องทนทุกข์ระกำลำบากไปตลอดชีวิต ก็มักสายไปแล้ว... แล้วก็เคียดแค้นสังคม เคียดแค้นสิ่งรอบข้าง ฯลฯ...

จุดเริ่มต้นอยู่ที่"มงคล 38 ประการ"ครับ... ข้อที่ 1 และข้อที่ 2 เลยคือ ไม่คบคนชั่ว และคบบัณฑิต, เอาแค่ 2 ข้อนี่ก็จะทำให้วัยรุ่นเลี่ยงความเสี่ยงได้แยะ...

ส่วนที่ว่าเลี่ยงแล้วก็ยังอุตส่าห์โดนวัยรุ่นเลวๆ เกะกะระราน จนต้องเดือดร้อน... ก็ต้องเล่นงานด้วยกฎหมายให้ถึงที่สุด จบเรื่องอาญาแล้วก็เล่นทางแพ่งให้ถึงที่สุดครับ อย่าให้อภัยแก่คนอื่นจนตัวเองต้องเดือดร้อน เพราะอย่างนั้นเรียกว่าตัวเองเบียดเบียนตนเอง ซึ่งก็เป็นพฤติกรรมที่ไม่สมควรกระทำ...
หน้า: [1]
  พิมพ์