๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 01:45:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ย้ายบ้านไม่ต้องรอ 6 เดือนขอ ป.3 ได้จริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 1869 ครั้ง)
"¥"Roosters"¥"
Jr. Member
**

คะแนน 7

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

« เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 08:44:56 AM »

แต่ ป.4 ออกให้ไม่ได้ต้องรอ 6 เดือน จริงเท็จประการใดครับ
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:53:49 AM »

ผมคัดลอกเขามาให้อ่านครับ ตามนั้นเลย

คุณสมบัติของผู้ขออนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน                           
- บรรลุนิติภาวะ                           
- สภาพร่างกายปกติไม่พิการหรือทุพพลภาพ                           
- ไม่เป็นบุคคลไร้ความสามารถหรือวิกลจริต หรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ                           
- มีชื่อในทะเบียนบ้านและมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ไม่น้อยกว่า 6 เดือน                           
- ไม่เคยต้องโทษจำคุกคดีอาญา
ใบ ป.๓ (ใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืน หรือเครื่องกระสุนปืนส่วนบุคคล) ครับ
ส่วนใบ ป.๔ นั้น ซื้อปืนมาแล้วถึงจะมายื่นออกใบ ป.๔ (ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน)
   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 01:25:03 PM »

จริงครับ ถ้าว่าตามที่เขาระบุ  แต่จะออก ป.4 ให้ไม่ได้ เพราะยังไม่ครบ 6 เดือน

ดังนั้น เขาจึงยังไม่ออก ป.3 ให้ ถ้ายังไม่ครบ 6 เดือน เพราะออกให้ไปแล้ว ก็ยังออก ป.4 ให้ไม่ได้ จนกว่าจะครบ

เลยไม่ออก ป.3 ให้ดีกว่า ครบ 6 เดือนแล้วค่อยออกให้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:43:35 PM »

ขอบคุณครับ แล้วถ้าย้าย ไปขอ ป.3 ที่นายทะเบียนออก ป.3 ให้ได้(ประมาณว่านายทะเบียนใจดี)แล้วจะย้ายกลับมารอ ป.4 ได้หรือไม่ครับ (กลัวปืนหมด และ แพงขึ้นครับ)  ไหว้
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 10:41:55 PM »

ที่เคยเจอมา ในทางปฏิบัติทางอำเภอจะถือเป็นหลักว่าผู้ที่จะขอ ป.3 ได้ต้องมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านแล้วไม่น้อยกว่า 6 เดือน เมื่อออก ป. 3 แล้ว ก็ไม่มีปัญหาเรื่อง ป.4 ครับ แต่ที่ออก ป.3 ให้ก่อนครบ 6 เดือน ถือว่าเป็นข้อยกเว้นเป็นกรณีพิเศษครับ ไม่ทราบว่าทำความดีความชอบสิ่งใดมาจึงขอได้
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:07:26 PM »

แถวบ้านผมบริจาคหมื่นนึงครับ ย้ายทะเบียนบ้านวันเดียวออก ป3 ให้ได้เลย แล้วค่อยย้ายกลับ ถือว่าเป็นความดีความชอบขั้นสูงครับ เรื่องเมื่อสี่ห้าปีมาแล้ว ตอนนี้นายคนนั้นย้ายไปแล้ว ไม่เคยกล้าเข้าไปถามอีกว่ายังได้อยู่อีกหรือเปล่า

เข้าใจว่ากฎข้อนี้คงมีข้อยกเว้นครับ หรือเหมือนข้างบนว่า จริงๆกฎหมายแปลความหมายถึง ใบ ป4 เพราะบอกว่าให้มีและใช้ ส่วนให้ซื้อ คือ ใบ ป3 นี่เขาไม่ห้ามนี่ หัวหมอเล็กๆ

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 08:25:49 AM »

ไม่ได้มีอะไรเป็นพิเศษครับ คือตอนนี้ผมมองไรเฟิล .308 ไว้ครับกลัวนายไม่ให้ เคยอ่านเจอในเว็ป ๆ นึง บอกว่าจริง ๆ แล้วป.3 ออกได้เลยไม่ต้องรอ 6 เดือน กะว่าถ้าอำเภอที่ผมมีญาติอยู่นายใจดีและเข้าใจ ก็จะย้ายไปขอ ป.3 แล้วซื้อปืนเสร็จแล้วก็ย้ายกลับจะเป็นไปได้มากน้อยเพียงใดแค่นี้ครับ แล้วจะมีความยุ่งยากขนาดไหน แค่คิดไว้ก่อนครับ แต่ถ้าขอได้ก็ไม่ย้ายครับ  ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์