๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:43:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โคลท์ ซีรีส์ 70  (อ่าน 4233 ครั้ง)
jakpea
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 11:40:52 AM »

ตามภาพล่างโคลท์ .45 ซีรีส์ 70 เป็นม้าเล็ก ผมรับมาจากนายทหารท่านหนึ่ง ซึ่งซื้อโครงการทหารทะเบียนปินระบุปี 2523 บูชเป็นแบบกลีบจำปาตามที่ สมช.กล่าวไว้ (เดี๋ยวจะนำภาพบูชมาให้ชม) ผมรับมาไม่อีกวัน แต่อยู่กับเจ้าของเดิมมาก็ 33 ปีแล้ว สภาพเท่าที่เห็นก็ 80-90% ผมถอดชิ้นส่วนโครงปืนดูไม่มีสนิม ส่วนตัวบนผมรับมา 2 ปีเอง สรุปว่าโคลท์ .45 ซีรีส์ 70 ตัวรีโปร์ดักส์นั้น น่าจะทำขึ้นมานานแล้ว ไม่ใช่พึ่งทำถูกต้องหรือเปล่าครับ...
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 11:40:31 AM »

ตามภาพล่างโคลท์ .45 ซีรีส์ 70 เป็นม้าเล็ก ผมรับมาจากนายทหารท่านหนึ่ง ซึ่งซื้อโครงการทหารทะเบียนปินระบุปี 2523 บูชเป็นแบบกลีบจำปาตามที่ สมช.กล่าวไว้ (เดี๋ยวจะนำภาพบูชมาให้ชม) ผมรับมาไม่อีกวัน แต่อยู่กับเจ้าของเดิมมาก็ 33 ปีแล้ว สภาพเท่าที่เห็นก็ 80-90% ผมถอดชิ้นส่วนโครงปืนดูไม่มีสนิม ส่วนตัวบนผมรับมา 2 ปีเอง สรุปว่าโคลท์ .45 ซีรีส์ 70 ตัวรีโปร์ดักส์นั้น น่าจะทำขึ้นมานานแล้ว ไม่ใช่พึ่งทำถูกต้องหรือเปล่าครับ...
ถ้าเทียบกับตัวล่างแล้ว ตัวรีโปร์ดักส์นั้น เพิ่งทำมาไม่นานมานี้เองครับ  ผมจำไม่ได้แน่ชัดว่าซักกี่ปี  มีส่วนต่างๆ เช่นใบศูนย์หน้าหลัง ซึ่งแตกต่างจาก 70 เดิมอย่างชัดเจน
ผมไม่เคยครอบครองตัวรีโปร์ฯ แต่เคยล้างตัวเก่าตัวล่างมาเยอะ 
นกปืน...รุ่นเก่า สวยงาม มีปาดเหลี่ยมคม ให้มันหายไป  แต่ตัวรีโปร์ฯ ยังทิ้งเหลี่ยมมุมคมๆ ไว้มากมาย
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 12:54:18 PM »

เหลี่ยมมุมบางส่วนของตัวเก่า ถูกลบเหลี่ยมจนราบลื่น มิได้เกิดจากการใช้งานยาวนานแต่อย่างใด
แต่เกิดจากการกระทำของช่างปืนที่มีความละเอียดอ่อนในสมัยอดีต ที่ช่วยลบเหลียมมุมต่างๆ ให้
ทำให้ความคม หายไปเยอะเลย
ลองเอาสองกระบอกมาเทียบกัน ทีละจุด จะเห็นว่า 70 เดิม มีจุดลบเหลี่ยมคมต่างๆ ที่ละเอียดกว่า
ด้ามเดิม ของ 70 เดิม ไม่อยู่หรือท่าน...ด้ามไม้หน้าตาเหมือนไม้ผุๆ  มีกระดุมม้าตรงกลาง น่าจะเป็นวอลนัท
เอามาใส่กับตัวเก่า แล้วจะดูสวยงามกว่าด้ามขาวนะ....อันนี้อย่าว่ากัน แล้วแต่คนชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2013, 01:44:08 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 02:32:24 PM »

บูชทรงกระบอกเทียบกับบูชกลีบจำปา...

กรณีที่บูชกลีบจำปาแตกหัก สามารถใช้ทรงกระบอกแทนได้พอดีหรือเปล่าครับ(ซีรี่ส์ 70)...ขอบคุณครับ
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 03:04:04 PM »

ผมอยากทราบว่า โคลท์ ซีรีส์ 70
1.มีขนาดอะไรบ้าง
2.ะตัวปืนทำจากวัสดุอะไร
3.รุ่นนี้มีอัลลอยเป็น 2 สีทูโทนหรือเปล่าครับ  ขอบคุณ

.....  Grin  ตอบให้หน่อยใครอยากเสริมเชิญนะครับ ตอบเท่าที่รู้

1. ทำในขนาด .45Acp  .38 ซุปเปอร์  9 มม.พาราเบลั่ม   9 มม สไตเอร์  และขนาด .380 acp (ทำเฉพาะคอมมานเดอร์ไลด์เวส ) 2 ขนาดหลังนี้ทำส่งขายให้ทางยุโรป

2. ตัวปืนทำด้วยเหล็ก และ อัลลอย แต่อัลลอยจะทำเฉพาะในรุ่นคอมมานเดอร์ ไลด์เวส เท่านั้น

3.ผมไม่เคยเห็นรุ่นอัลอย มีออกมาเป็นทูโทน ครับ ที่เคยเห็นก็รมดำล้วนๆ กับผิวนิเกิลซาติน   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ขอบคุณครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 04:15:14 PM »

บูชทรงกระบอกเทียบกับบูชกลีบจำปา...

กรณีที่บูชกลีบจำปาแตกหัก สามารถใช้ทรงกระบอกแทนได้พอดีหรือเปล่าครับ(ซีรี่ส์ 70)...ขอบคุณครับ

เห็นในยูทูปใส่ได้ครับ เส้นผ่าศูนย์กลางด้านในบูช(ผิวด้านนอกลำกล้อง)เท่ากับ 0.581 นิ้วครับ... http://www.youtube.com/watch?v=Cnh-usjD3EE ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 04:16:07 PM »

ลืมบอกครับ ในคลิปยูทูปข้างบนนั่นบูชกลีบจำปาขาหักครับ...
jakpea
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 09:16:45 PM »

ถ้าเทียบกับตัวล่างแล้ว ตัวรีโปร์ดักส์นั้น เพิ่งทำมาไม่นานมานี้เองครับ  ผมจำไม่ได้แน่ชัดว่าซักกี่ปี  มีส่วนต่างๆ เช่นใบศูนย์หน้าหลัง ซึ่งแตกต่างจาก 70 เดิมอย่างชัดเจน
ผมไม่เคยครอบครองตัวรีโปร์ฯ แต่เคยล้างตัวเก่าตัวล่างมาเยอะ  นกปืน...รุ่นเก่า สวยงาม มีปาดเหลี่ยมคม ให้มันหายไป  แต่ตัวรีโปร์ฯ ยังทิ้งเหลี่ยมมุมคมๆ ไว้มากมาย
ตามนี้เลย ขอบคุณครับ...

เหลี่ยมมุมบางส่วนของตัวเก่า ถูกลบเหลี่ยมจนราบลื่น มิได้เกิดจากการใช้งานยาวนานแต่อย่างใด แต่เกิดจากการกระทำของช่างปืนที่มีความละเอียดอ่อนในสมัยอดีต ที่ช่วยลบเหลียมมุมต่างๆ ให้ทำให้ความคม หายไปเยอะเลยลองเอาสองกระบอกมาเทียบกัน ทีละจุด จะเห็นว่า 70 เดิม มีจุดลบเหลี่ยมคมต่างๆ ที่ละเอียดกว่าด้ามเดิม ของ 70 เดิมไม่อยู่หรือท่าน ด้ามไม้หน้าตาเหมือนไม้ผุๆ  มีกระดุมม้าตรงกลาง น่าจะเป็นวอลนัทเอามาใส่กับตัวเก่า แล้วจะดูสวยงามกว่าด้ามขาวนะ....อันนี้อย่าว่ากัน แล้วแต่คนชอบ

ด้ามของผมเป็นลายเช๊กเกอร์ม้าเหรียญทองครับ...

แบบนี้เลยครับ...

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 11:26:46 AM »

.......... หลงรัก  ด้าม 70 รุ่นแรกๆ ที่เป็นลายข้าวหลามตัดใหญ่ ก็สวยดีนะครับ   หลงรัก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
jakpea
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 09:58:43 AM »

ประกับโคลท์ที่มีเหรียญติด ผมว่าสวยทุกตัวครับ...

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์